การปฏิบัติวิปัสนากรรมฐานที่ถูกต้องทำอย่างไรคะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ppsinee, 18 กุมภาพันธ์ 2018.

1. ppsinee

ppsinee สมาชิกใหม่

รบกวนผู้รู้ค่ะ การปฏิบัติวิปัสนากรรมฐานที่ถูกต้องทำอย่างไรคะ และวิธีที่ทำให้ได้ญานไวต้องทำอย่างไร ญาณมีกี่ขั้น และญานชั้นไหนสามารถมองเห็นภพภูมิอื่นได้คะ อยากเห็นหน้าพ่อแม่ที่เสียไปค่ะ ว่าท่านเป็นอย่างไรและอยากมองเห็นโอปาติกะชั้นต่างๆด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

2. ชั่งเถอะ

ชั่งเถอะ เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2017
    อืม..... วิปัสนา ได้ญาน 8 (ขอแก้ไขเป็นญาน 9 ครับ สภวาวะผม งงๆ เป็นพักๆ ) เป็นทางไปนิพานครับ

อยากเห็นหน้าพ่อแม่ที่ตายไป ก็อาจจะเห็นได้เหมือนกันหากมีของเก่าเคยทำมา

แต่หากตรงตามที่ต้องการต้องใช้ สมถะ เป็นกสิน ครับ แนะนำอาโลกสินครับ กสินแสงสว่างอยากเห็น สวรรค์ นรกเห็นหมด เป็นสายตาทิพย์อภิญาตรง อันนี้ก็ดีครับแต่ต้องมีครูบาอาจารย์แนะนำ ถึงจะเห็นจริงถ้าทำได้ไม่จริงจะเป็นหลอกตัวเองแทนครับ

แนะนำจริงๆ ควรไปวัดท่าซุง เลยครับ มโนยิทธิ แน่นอน กว่าครูบาอาจารย์ เพียบ หาเวลาว่างไป มีโอกาสเห็นมากกว่า และเร็วกว่าที่บอกมาข้างบนครับ ปีนึง มีคนไปเป็นหลักหมื่น ได้กัน 90 %กว่า จากเป็นหมื่น อันนี้ตามตารางที่มีแจ้งในเวปวัดท่าซุงนะครับ

ผมก็ว่าจะหาเวลาว่างไปเหมือนกันครับ ลางานไปซักอาทิตย์ ถ้าเจ้านายไล่ออกเลย ก็จะได้ไปเป็นเดือนครับ ดีเหมือนกัน 5555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2018
  3. ชั่งเถอะ

ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ หันมาสนใจธรรมะ เพราะอยากเห็นหน้าพ่อแม่ อย่างเดียว หรือ ยังไงครับ หรือเพราะสนใจเพื่ออยากให้จิตสงบไม่วุ่นวายใจด้วย คลายจากความเสียใจความทุกข์ใจ

ต้องขอโทษ หากคิดว่าผมเสือก หากไม่อยากตอบไม่เป็นไรครับ

ต้องรู้สาเหตุ คนแนะนำถึงจะแนะนำได้ตรงกับความต้องการครับ รอท่านอื่นๆ มาช่วยแนะนำด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2018
  4. ppsinee

อยากได้ความสงบด้วยค่ะเพราะบางทีก็มีเรื่องให้คิดเยอะ

5. ppsinee

ขอบคุณค่ะ

6. ชั่งเถอะ

เบื้องต้น รักษาศีลให้ครบ ก่อนนะครับ ศีล 5 รักษาไว้ให้ดี ทุกวันทั้งวัน

เมื่อได้แล้วรักษาดีแล้ว จิตใจมีศีลครบ ชุ่มชื่นในใจ ให้มีคำภาวนาในใจ ควบคู่กับลมหายใจ ชอบคำไหนใช้คำนั้น

พุทโธ ยุบหนอพองหนอ สัมมาอรหัง หรืออย่างอื่นเท่าที่ท่านชอบก็ใช้อันนั้น

ลองภาวนาดู ไม่ต้องนั้งสมาธิก็ได้ครับ เอาตอนเราว่างตอนกลางวันนี้ก็ได้ ตอนเดินไปทำงาน ขับรถ กินข้าว เข้าห้องน้ำ ขับถ่าย ดูทีวี ตอนที่ไม่ได้คุยกับใครแล้ว ให้ภาวนาพร้อมรู้ลมเข้าออกอยู่คู่กันไป เพื่อให้มีสติให้มีความพร้อม ในสมาธิ

อันนี้เป็นอุบายวิธีที่ผมทำเมื่อเริ่มแรกครับ เมื่อ 20 ปีที่แล้ว ปัจจุบันก็ยังทำอยู่ ตามครูบาอาจารย์ท่านสอนมา ใช้วิธีนี้ผมมีสมาธิดีมาก ใช้ในชีวิตประจำวันได้ทั้งวัน เรียนก็ดีทำงานดี จิตไม่ฟุ้งซ่าน สมองจดจำได้ดี

สมัยเรียนไม่เคยจดอะไรเลยที่อาจารย์สอน เรามีสติสมาธิ ตลอดนั้งฟังอย่างเดียว จำได้ทุกเรื่อง เข้าใจได้หมดที่อาจารย์สอน จนเรียนจบ พอ ทำงานก็รวดเร็ว ก้าวหน้าในหน้าที่การงาน เพราะเรามีสมาธิสติ กับสิ่งที่ทำ ก็ออกมาดี ทำอะไรก็สำเร็จ

หากทำได้ทั้งวันแล้ว ลองนั้งสมาธิ ตอนค่ำ ตอนไหนก็ได้ จะเห็นว่าการนั้งภาวนาจะดีขึ้นมาก เริ่มวอกแวก น้อยลง มีสติสมาธินานขึ้น

ฝึกทำไปเรื่อยๆ แรกๆ อาจจะลืมภาวนาบ้าง นึกได้ก็ภาวนาต่อ ทำไปเรื่อยๆ ก็จะทำได้เอง โดยอัตโนมัติ

เจริญในสติ เจริญในธรรมครับ

7. ชั่งเถอะ

อีกเรื่องคือหากเริ่มใหม่ไม่เคยรู้เรื่องสมาธิ ใดๆ มาเลย

ขอว่าอย่าพึ่งรู้เรื่องเกี่ยวกับ ฌาน หรือ ญาน ใดๆ ก่อนในช่วงแรกนะครับ จะเป็นสัญญาไปแทน ถ้าให้เราจำอันนั้นไป รู้ก่อน จะยิ่งอยากได้แบบนั้นแบบนี้ เมื่อลองไปปฏิบัติมันจะยิ่งแย่ คือ จะกลายเป็นว่าคิดไปล่วงหน้า หวังล่วงหน้า แล้วสุดท้ายก็ไม่ได้อะไรเลยในวันนั้น

ให้มีแค่คำภาวนา กับรู้ลมหายใจรู้เข้ารู้ออก ควบคู่กันไป เท่านี้ก่อน ไม่ต้องสนใจอะไรนะครับ

8. ppsinee

ขอบคุณมากๆค่ะ มีประโยชน์มากๆ

9. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าต้องการฝึก ญาณ ผมก็แนะนำ วัดท่าซุง เหมือนกัน
    เพราะการปฎิบัติกรรมฐาน ท่านเน้นเรื่อง ญาณ มากกว่าที่อื่น

ช่วงแรกแนะนำให้ไปหลายวันหน่อย จำวิธีปฎิบัติมาให้มากที่สุด
    คำสมาทาน
    วิธีสำรวมจิต
    วิธีวางจิต ตอนปฎิบัติ
    จุดประสงค์ของการฝึก อันนี้สำคัญมาก อย่านำไปใช้ผิด จะเกิดโทษปล่าวๆ

ในช่วงเริ่มต้น เราควรแสวงหาครูบาอาจารย์ ลองปฎิบัติดูหลายๆแบบ ไปหลายๆที่
    แล้วเลือกแบบที่ปฎิบัติแล้ว เราสามารถ สำรวม กาย วาจา ใจ ได้มากที่สุด จุดนั้นจะทำให้ก้าวหน้าเร็ว

ตัวผมเลือกปฎิบัติแบบของหลวงปู่ดู่ วัดสะแก และ วัดท่าซุง ผสมกัน ทำทั้งสองแบบ ชอบทั้งสองแบบ

10. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคิดแบบว่า อยากเรียนทุกอย่าง ชีวิตนี้อยากเรียนรู้ให้มากที่สุด

ผมแนะนำ วัดราชสิทธารามราชวรวิหาร(วัดพลับ)

11. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าวิปัสสนามันจะไม่เกี่ยวกับ
    การเห็นหรือรู้โน้นนั่นนี่นะครับ
    จะเป็นการคลายความยึดมั่นถือมั่น
    ในเรื่องที่ตัวโทสะโมหะโลภะในจิต
    ที่จะไปดึงเอา ลาภ ยศ สุขสรรเสริญ
    เข้ามาจนกลายเป็นตัวเราครับ

ส่วนการรู้เห็นโน้นนั่นนี่ หรือทำนี่นู้นั่นได้
    เป็นผลของสมถะครับ
    ซึ่งวิปัสสนา มันจะมาช่วยหนุนผล
    ของสมถะ ตรงที่เห็นแล้วเข้าใจวัตถุประสงค์
    และไม่ยึดติดหรือไคร่หาคำตอบว่าสิ่งที่เห็นคืออะไร ซึ่งมันจะกลายเป็นตัว
    ขวางการปฎิบัติเราได้อย่างคาดไม่ถึงครับ

จะไปวิปัสนาได้ผล จิตจะต้องแยกรูป
    แยกนามได้ก่อน
    ส่วนจะเห็นได้หรือไม่นั้น
    ในกำลังระดับอุปจาระสมาธิ(ประมานครึ่งหลับครึ่งตื่น) ก็เห็นได้แล้วครับ

สำคัญที่ว่า จิตมันทำงานได้หรือยังเท่านั้นเองครับ. จิตจะทำงานได้ เมื่อ ๑ มีเส้นสายนำ (เห็นคลื่น เห็นอากาศเปลี่ยนแปลง เห็น หรืสัมผัสพลังงานต่างๆได้) ๒ มีแสงนำ (เห็นวงกลมสีต่างๆ เห็นแสงสีต่างๆ) หรือทั้งสอง
    ก็จะเห็นเป็นรูปร่างและมีสี ได้เองครับ

และการเห็นนั้นได้นั้น
    ซึ่งมันไม่ได้เกี่ยวกับว่า เราจะต้องฝึกวิปัสสนาหรือเข้าสมาธิได้ระดับไหน
    หรือเป็นใครลงมาเกิด มีบารมีอะไรครับ
    เพราะแม้แต่คนไม่เคยฝึกอะไรมา
    ก็มีสิทธิ์เห็นได้ทุกคนครับ
    ขึ้นอยู่กับจังหวะ อารมย์ ณ เวลานั้น

แค่ต่างกับพวกที่ฝึกมาตรงที่ความเข้าใจวัตถุประสงค์ที่เห็น
    และความละเอียดในความเข้าใจสิ่งที่เห็น
    การกำหนดให้เห็น ความไม่ยึดติด
    นามธรรมต่างๆ ที่เป็นผลมาจาก
    สมถะ+วิปัสสนา เท่านั้นเอง

ปล ถ้ารีบแนะนำไปถาม
    พระครูปลัดสุริยัญ วัดป่าฉัพพรรณรังษี
    ที่ อ จุตรัส จ ชัยภูมิ ถามได้ ๑๐๘ ๑๐๐๙
    ทั้งเรื่องแนวทางปฎิบัติ เรื่องเหนือวิสัย
    ครอบครัว ส่วนตัว ไม่ส่วนตัว
    หรือแม้แต่ชื่อที่ พิมพ์แนะนำคนนี้
    หรือใครก็ตาม ที่เข้ามาในชีวิต
    ว่าสันดานเป็นคนอย่างไร
    ท่านตอบได้หมดครับ

12. ppsinee

ขอบคุณมากค่ะ เข้าใจอะไรได้ดีขึ้นเลย คิดว่าไม่รีบร้อนจะดีกว่าค่ะ ตอนนี้จะพยายามนั่งสมาธิสมถะแบบค่อยเป็นค่อยไปดีกว่า ขอบคุณที่ชี้แนะค่ะ

13. ppsinee

ที่จริงลึกๆก็อยากเรียนรู้ทุกอย่างค่ะแต่ตอนนี้ขอค่อยเป็นค่อยไปก่อนค่ะ กำลังฝึกทำตามคำแนะนำความคิดเห็นของ@คุณช่างเถอะ อยู่ค่ะ

14. ชั่งเถอะ

แนะนำอีกเรื่องนะครับ เรื่องการ อนุโมทนา การอุทิศส่วนกุศล การทำสมาธิ ไม่ว่าจะสมถะหรือวิปัสนาล้วน ได้กุศลที่ดี อุทิศส่วนกุศล ให้พ่อให้แม่ ด้วยนะครับ ทำได้ตลอด ตอนไหนจิตดี สมาธิดี ทำได้เลย

นึกหรือพูดอย่างนี้ก็ได้ครับ
    " บุญกุศลใดๆ กรรมดีใดๆ ที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาแล้ว ทั้ง 16 อสงไข กำไรแสนกัป ขอกุศลนั้น กรรมดีนั้น จงช่วยดลบันดาลให้ข้าพเจ้า ประสพกับสิ่งดี มีกุศลธรรมในจิตตลอดไปทุกภพ ให้พบพระพุทธศาสนาทุกชาติ เป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าถึงนิพานมีพระโสดาบันเป็นเบื้องตน ในอนาคตตกาลข้างหน้าด้วยเทอร ขอให้สิ่งใดที่ข้าพเจ้าอธิฐานเพื่อตัวข้าพเจ้าเองนี้ ขออุทิศให้พ่อและแม่ของข้าพเจ้า ดังที่ข้าพเจ้าได้อธิฐานมาแล้วด้วยเทอร "

จะเพิ่มให้ ญาติทั้งหลาย เทวดาทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย เปรต สัตว์ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนทุกข์เกิดแก่เจ็บตาย ด้วย จะยิ่งดีครับ

บุญใดที่เราได้กระทำมา ยิ่งอุทิศกุศล ให้ผู้อื่นเท่าไหร่ เราจะยิ่งได้บุญเพิ่มขึ้นอีก มหาศาล ไม่ต้องกลัว บุญจะหมดครับ

เจริญในธรรมครับ

15. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    ไปฝึก มโนมยิทธิ ที่วัดท่าซุงคะ
    โมทนาคะ

16. ยศวดี

11
    หากมีวาสนา ก็ได้ ลงนรกกับ ขึ้นสวรรค์
    แบบไม่ต้องรอถึง ......
    เพราะกว่าจะได้ .......
    นานนนคะ
    ฟังครูอย่างเดียวและก็ตาม
    กลับมาฝึกที่บ้านได้เลย
    แถม ได้ครูแนะนำได้เรื่อยๆคะ
    โมทนาคะ

17. ยศวดี

11
    อยากมองเห็นโอปาติกะ
    ก็ฝึก อาโลกสินังคะ
    ที่วัดท่าซุงมีบทสวดหลังหนังสือสวดมนต์
    เล่มเขียวคะ
    โมทนา

18. ยศวดี

11
    มีหนังสือ กรรมฐาน 40 เพื่อศึกษาคะ
    ที่วัดท่าซุงมีคะ
    โมทนา

19. ยศวดี

11
    555555555555+++
    ข้าพเจ้าพึ่งได้รับคำชม
    หมารับใช้ อัยยะ
    พร้อมกับ หมาเน่า
    น่าจะหลายตัว

ข้าพเจ้าก็ไม่รู้
    ใครรับใช้ความโง่เขลาของตัวเองตัวเองกัน
    5555555+
    ความโง่ของคนนะเอามาฝาก
    หมารับใช้

55555+
    หมารับใช้
    มีแต่หมานะที่คิดได้
    ปกติคน
    หรือคนที่ปกติเนี้ย
    จะไม่คิดกัน

5555555+
    สวัสดี หมารับใช้
    สวัสดีพระเจ้าคะ หมารับใช้
    วันนี้เรียน มนต์อะไรละดีรถีย์

20. ชั่งเถอะ

เออ อันนี้มาผิดกระทู้รึเปล่าครับ คุณยศวดี