สวัสดีค่ะเฮีย ช่วงนี้งานยุ่งๆจริงไม่ค่อยมีเวลาเข้าเวบบร์อดเลย เฮียสบายดีนะคะ ขอบคุณสำหรับบทความดีดีนะคะเห็นด้วยอย่างยิ่งกับบทความนี้ค่ะ
ยามที่พ่อแม่ท่านมีชีวิตอยู่เราควรที่จะเลี้ยงดูพ่อแม่ โดยการซื้อหาอาหารการกิน ซื้อเสื้อผ้า พาท่านไปทำบุญทำทาน เข้าวัดเข้าวา อะไรก็ตามที่ทำแล้วให้ท่านมีความสุขก็ควรทำให้ท่าน ดูแลความทุกข์สุขและเลี้ยงดูจิตใจท่าน เชื่อฟังในโอวาทคำเตือนของท่าน คำพูดคำจาที่จะพูดกับท่านก็ต้องระมัดระวัง เพราะคนแก่นั้นใจน้อย ต้องรักษาน้ำใจท่าน ไว้ด้วยคำพูดที่นิ่มหู ฟังดูแล้วไม่ทำให้ท่านไม่สบายใจ ไม่ปล่อยทิ้งท่านอยู่อย่างว้าเหว่ คอยเอาใจใส่ปรนนิบัติดูแลท่านอย่างใกล้ชิด แต่คนส่วนมากมักจะทำบุญให้พ่อแม่ เมื่อยามที่ท่านตายจากเราไปแล้ว เพราะนั่นคือการพลาด และเป็นการพลาดที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในชีวิตของเราเอง ซึ่งความจริงแล้วเราควรที่จะทำบุญให้กับพ่อแม่ในขณะที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ ย่อมได้ชื่อว่าเป็นผู้กตัญญูกตเวที สมเด็จพุฒาจารย์(โต) %%%%%----------------------::::::----------------------%%%%%
ขอบคุณเฮียมากๆๆๆนะที่คอยเป็นห่วงเป็นใยนับถือๆๆ/มิน่า.......สาวเล็กสาวใหญ่ตรึมเพียบ ขอให้สนุกกับการทำงานนะจ๊ะเฮียปออออออ /ขอตัวไปสวดมนต์ก่อนนะค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ คุณเฮียปอฯ ได้ของดีอีกแล้ววันนี้ สำหรับบุญญสิกขา ทุกวันนี้ เพิ่งได้ทราบซึ้งแก่ใจ ไม่ว่าเราจะเคยเกิดมาชาติไหนๆ มีพ่อเกิดแม่เกิดมากี่ภพกี่ชาติ มาปัจจุบันวันนี้ ได้มามีสายสัมพันธ์กับบุพการี ๒ ท่านนี้ (ปกติทุกครั้ง คำอุทิศบุญส่วนตัวจะให้พ่อเกิดแม่เกิดก่อนเป็นอันดับแรก) ทุกวันนี้ ยังรู้สึกว่า ปฏิบัติท่านไม่ได้เท่าอีกหลายๆ คนเลยค่ะ เพราะโชคดีมากที่ท่านทั้งสองอายุมั่นขวัญยืน สุขภาพแข็งแรง ไม่ค่อยยอมให้ช่วยทำอะไร ๆ ให้ ยิ่งช่วงวันปีใหม่ ได้อยู่ติดบ้าน ช่วยแม่ทำครัว เก็บจัดกวาดห้องพ่อ รู้ รู้ สุขอยู่ที่ใจ (ท่านทั้งสอง)
จะไปเมื่อคุณเฮียปอฯ งานยุ่งเจ้าค่ะ... เดี๋ยวต้องปิดระบบแป๊ปนึง เขาจะซ็อมระบบลงคะแนนเลือกตั้งเจ้าค่ะ เดี๋ยวเข้ามาใหม่....