เออ แล้วมีคนถามว่า พ่อแม่บุญธรรมได้บุญโดยอัตโนมัติไม๊ ถ้าสมมุติเราเกิดมาแล้วก้ไปอยู่กะพ่อแม่บุญธรรมเลยอะ
แล้วป๊าไม่บอกในกระทู้ด้วยเหรอ คนถามเค้าจะได้ไปบอกให้ลูกเมียเค้ารู้ว่าต้องอนุโมทนาก่อน อืม แล้วหลังจากที่บวชพระแล้ว สมมุติว่าพระท่านไปทำบุญสร้าง สร้างโบสถ์อารัยก้แล้วแต่ พ่อแม่ก้จะได้บุญนั้นอีกโดยอัตโนมัติใช่มั้ย แต่ลูก-เมีย ถ้าไม่รู้ ไม่ได้อนุโมทนาก้ไม่ได้ใช่ป่าว
ขอโทษทีค่ะ เน็ตมันอืดดดด จริงๆ นานๆ จะได้กลับบ้านเร็วมานั่งคุยกะเพื่อนๆ ในนี้ซะหน่อย ก็เลยปิดแล้วก็ไปอาบน้ำหาอะไรหม่ำน่ะค่ะ เด่วอีกแป๊บว่าจะไปสวดมนต์ต่อ แล้วค่อยมานั่งโม้ใหม่นะ ^______^ อย่างนี้คุณปอให้อั่งเปาเล่าให้ฟังได้แระอ่ะ [IMG] คนใส่แว่นไม่ผูกไทน์ คือคนที่เขียนการ์ตูนเรื่องนี้ค่ะ แต่ไม่ใช่น้องชายปุญนะ เพราะน้องชายน่ะหล่อกว่านี้อ่ะ คิกๆๆๆ
ป๊าช่วยไปตอบคนนี้หน่อยไม๊ เค้ารอคนไปตอบอยู่แน่ ๆ เยย http://board.palungjit.com/showthread.php?t=167602
สวัสดีค่ะเฮีย วันนี้เป็นไงบ้าง.. สบายดีมั้ยคะ ขอบคุณเฮียมากเลยที่แบ่งบุญมาให้ต้อยเสมอ และขอให้สิ่งดีๆ สิ่งที่ประเสริฐจงมาสู่เฮียนะคะ อนุโมทนากับเฮียด้วยค่ะ ^^
คุณเฮียปอฯ ออกจะเสน่ห์แรง สาวๆ มาคุยด้วยทั้งวันนะ.... ดูแค่หน้านี้หน้าเดียว ก็รู้แล้ว สร้อยฟ้าฯ คงเป็นไกด์ให้ไม่ได้หรอก เดี๋ยวโดนเผาบ้าน....
ก็ เพิ่งกลับมา ก็เลยยังไม่อยากไป...นี่เจ้าคะ แล้วอีกอย่าง ในเว็ปนี้เจ้าถิ่นที่อยู่นครสวรรค์ก็ออกจะเยอะ เขาน่าจะเป็นไกด์ที่ดีกว่าสร้อยฟ้าฯ ก็ได้...