สวัสดีตอนบ่าย ขอบคุณค่ะเฮีย เอา Link ของกระทู้ร่วมบุญวันมาฆบูชาฯ มาให้เฮียได้อนุโมทนาบุญร่วมกันค่ะ http://board.palungjit.com/showthread.php?t=165029
มื้อเที่ยง ทานด้วยนะครับ สร้อยฟ้าฯ แปลออกมาว่า คุณเฮียปอฯ ชวนทานข้าวนี่หน่า... ไปแล้วเจ้าค่ะ .....พรุ่งนี้มาคุยด้วยใหม่...นะ
ถ้าเราตั้งสติไม่ดี อธิษฐานโดยพูดผิดไปล่ะค่ะ จะทำอย่างไรดีค่ะ มันจะเป็นจริงตามนั้นไม้ คือเคยพูดผิดไปโดยที่ยังตั้งสติได้ไม่ดีพอ ค่ะ ช่วยตอบด้วย ผู้รู้
พุทธศาสนาเป็นศาสนาแห่งปัญญา สอนในเรื่องของกรรมคือการกระทำของตนๆ ชีวิตที่ได้รับที่ได้เป็นในปัจจุบันนี้ คือผลพวงแห่งการสร้างเอาไว้ในอดีตกาล ผู้หวังความเจริญในชีวิตของตนๆนั้นจงควรสร้างเหตุปัจจัยแห่งความเจริญนั้นๆด้วยตนเอง หาใช่การอ้อนวอนขอจากพระเจ้าองค์ใดให้เห็นอกเห็นใจก็หาไม่ การที่เราท่านทั้งหลายจะถึงซึ่งความสุขอันประเสริฐตามที่ตนต้องการนั้นต้องกระทำเอง หาใช่การที่กระทำให้พระเจ้าโปรดไม่ ความดีนั้นอยู่ที่เราเองไม่ได้อยู่ที่ผู้อื่น ผู้ที่เห็นความเสื่อมของผู้อื่นแล้วเก็บมาเป็นปัญหาสำหรับตัวเอง เช่นเห็นข่าวของพระสงฆ์ในด้านร้ายแล้วเกิดความเสื่อมจนถึงไปเปลี่ยนศาสนา เพราะคิดว่าศาสนาจะนำตนให้พ้นภัยได้ เป็นความคิดที่ไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้นได้เลย หากเราท่านเข้าถึงกระแสแห่งพุทธธรรมแท้แล้วจะเข้าใจว่า เราเองนี่ต่างหากคือผู้กำหนดหนทางดีแลร้ายแห่งตนๆ ดีแลชั่วนั้นขึ้นอยู่กับเราอันเป็นผู้ระทำเอง