เข้าใจความรู้สึกเจ็บปวดนั้นค่ะ เพราะเคยเจออุบัติเหตุ ตอนเด็กเข็มจักรเย็บผ้าแทงทะลุนิ้วมาก่อน แม้จะเล็กน้อยถ้าเทียบกับที่น้องและคุณปอได้รับก็เถอะ
ไม่เป็นไรค่ะ คุณปอ เรื่องงานต้องเคลียร์ก่อนน่ะดีแล้วค่ะ ก็เข้าใจสัจธรรมข้อนี้ดีค่ะ ก็ทำอย่างที่คุณบอกแล้วค่ะ เห็นน้องเค๊าเริ่มท้อก็ต้องคอยปลอบและดันให้น้องเค๊าเข้มแข็งขึ้นมาน่ะค่ะ
หากเข้าใจเรื่องของกฎแห่งกรรมอย่างแจ่มชัด จิตสำนึกรู้อย่างนั้นจริงๆ เราจะหลุดออกจากความหลงงมงาย การกระทำทั้งปวงจะมุ่งตรงสู่ภาวะแห่งอริยะ แต่หัวใจของอริยะมิได้หุ้มห่อด้วยกิเลสฝ่ายชั่ว จิตอันคิดในด้านบาปธรรมจึงไม่มี ดังนั้น วาจาอันทิ่มแทง การกระทำอันเบียดเบียน ย่อมไม่มีแก่อริยะชน ผู้ใดถึงภาวะแห่งอริยะชนแล้วเขาย่อมเป็นผู้ผ่องใสทั้งภายในและภายนอก ย่อมไม่เบียดเบียนใครๆด้วยวาจาบ้างด้วยกายบ้าง แม้สักนิดเลย สาธุ
[IMG]สวัสดีวันพระค่ะคุณเฮียปอ สาธุกับบทธรรมที่ส่งมาให้อ่านค่ะ ดีใจที่คุณเปิดให้โพสแล้ว ..สบายดีนะค่ะวันนี้
พอดีวันนี้น้องเค๊าปวดหัวมากๆ แล้วหมอก็ไม่ให้ยาระงับแล้วเพราะมันเกินปริมาณที่จะให้แล้วด้วยน่ะคะ ก็เข้าใจนะคะเพราะยาพวกนี้เป็นยาปฎิชีวนะ ทานมากก็มีผลข้างเคียงกับร่างกาย จะกลายเป็นว่ามีโรคอื่นแทรกซ้อนได้ แต่น้องเค๊าปวดจนร้องไห้เราก็สงสารไม่รู้จะช่วยยังไงอ่ะ ถ้าอยู่ใกล้ๆ ก็อยากกอดน้องเค๊า อยากถ่ายทอดความห่วงใยให้อ่ะ [IMG]