เอาบุญมาฝากเฮียปอค่ะ วันอาทิตย์ที่ผ่านมาคณะของเราได้ทำบุญปิดทองพระพุทธรูปสององค์ที่วัดพระธรรมนิยมอยุธยา พร้อมถวายปัจจัยและสังฆทานให้วัด จากนั้นได้ไปทำบุญและถวายปัจจัยต่อที่วัดพนัญเชิง และวิหารพระมงคลบพิตร ตอนเย็นได้ปล่อยปลาอีกหนึ่งตัน บุญกุศลที่ได้บำเพ็ญขออุทิศให้เทวดาที่รักษากัลยาณมิตรในเว็บพลังจิตทุกท่านตลอดจนเจ้ากรรมนายเวร เมื่อท่านเหล่านั้นได้บุญแล้วขอให้มาคุ้มครองกัลยาณมิตรทั้งหลายให้ได้รู้แจ้งในธรรมทุกท่านด้วยเทอญ
สวัสดีค่ะคุณเฮียปอ เดี๋ยวนุชจะเข้านอนแล้ว เที่ยงคืนแล้ว จะไปสวดมนต์แล้วจะเข้านอน แต่ก่อนเข้านอน นุชขอให้คุณเฮียปอ ทำนายฝันให้นุชหน่อยค่ะ เมื่อไม่กี่วันนี้ ฝันว่ามีงูตัวใหญ่มากๆเหมือนงู Anaconda เรียกถูกเปล่าไม่รู้ มานอนขดม้วนตัว ข้างๆหน้าต่างห้องนอนนุชค่ะ ในฝันเห็นเด็กๆกลุ่มหนึ่งวิ่งมาดู นุชก็สงสัยลุกขึ้นมาดู ชะโงกมองออกทางนอกหน้าต่าง เห็นเด็กๆกำลังแหย่งูตัวนั้น นุชก็ร้องห้ามเด็กไปว่าอย่าไปแกล้งงู เดี๋ยวมันจะกัดเอา เด็กๆก็บอกว่างูมันพยายามจะเข้าห้องนอนนุช นุชก็เลยเดินออกไปนอกบ้านไปดูงู ก็เข้าใกล้ไปจับตัวงู แต่งูตัวนั้นขดตัว นอนตัวแข็งตายแล้วค่ะ สภาพดีทุกอย่าง เหมือนนอนขดตัวหลับอยู่ค่ะ แล้วนุชก็สะดุ้งตื่น เพราะลูกสาวปลุก ให้ไปส่งไป รร ทำไมฝันแบบนั้นค่ะ ? หมายความว่าอะไร? เล่าให้ลูกสาวฟัง เขาถามนุชว่า ทำไมแม่ฝันเห็นงูบ่อยจังเลย มันเกี่ยวข้องอะไรกับแม่เหรอเปล่า? ทำไมฝันเห็นแต่งู นุชเองก็ไม่รู้ทำไม แปลความฝันให้หน่อยค่ะ ขอบคุณ ราตรีสวัสดิ์ค่ะ
อรุณสวัสดิ์ค่ะ เอาบุญมาฝาก ขออนุโมทนากับทุกท่านและขอฝากข่าวประชาสัมพันธ์ให้ทางวัดสักนิด เข้าไปอ่านรายละเอียดได้ที่ Link ด้านล่างนี้ได้เลยค่ะ http://board.palungjit.com/showthread.php?t=169672
สวัสดียามเย็นค่ะคุณเฮียปอ นุชสบายดีค่ะ พึ่งกลับเข้าบ้านมาเมื่อกี้นี้ ไปบ้านน้องสะใภ้มานะค่ะ ก็เลยตอบช้าไปหน่อย ไม่ว่ากันนะค่ะ:))
ขอบคุณค่ะเฮียปอ ธรรมะและภาพที่ดูแล้วรู้สึกสบายใจจัง สวัสดีวันพระค่ะ วันนี้มีกลอนมาฝากค่ะ ๑. เหมือนกัน (กัณณกัตถลสูตร) จากดิน น้ำ ลม ไฟ ค่อยใหญ่ยิ่ง กลายเป็นสิ่งสวยสดด้วยสีสัน แล้วเสื่อมสิ้นอินทรีย์ทุกชีวัน สูงสุดคืนสู่สามัญ นั่นความจริงฯ จากหนังสือ พระไตรปิฏกร่วมสมัย เล่มที่ ๑ ของ พระมหาอุเทน ปัญญาปริทัตต์ วันนี้อ้อได้บริจาคเงิน 100 บาท เพื่อร่วมสร้างเมรุกับวัดไทรม้าใต้ จ.นนทบุรี และคืนนี้อ้อได้ทำวัตรเย็นและสวดมนต์ภาวนา ขอบุญกุศลที่ได้ทำในวันนี้ส่งให้ถึง เฮียปอและครอบครัว ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง อย่าเจ็บ อย่าจน นะคะ ^__^
สวัสดีค่ะเฮีย สบายดีไหมค่ะ ถูกต้องแล้วค่ะ การฆ่าสัตว์ทุกชนิดมันเป็นบาป หนูเคยคิดมากเรื่องการกำจัดปลวก เพราะเค้าก็มีชีวิตเหมือนกัน แต่อาจารย์ที่สอนหนู เค้าบอกว่าจะเอาบ้านหรือจะเลี้ยงปลวก เฮียปอว่าจริงไหม !!