ธรรมะแท้อยู่ที่ใจ มิใช่ที่วัด พระสงฆ์ หรือคัมภีร์ใบลานที่ล้วนเป็นศาสนสถาน ศาสนบุคคล หรือศาสนวัตถุ เท่านั้น หากเราเข้าใจได้อย่างนี้ ศาสนธรรมอันเป็นสิ่งสำคัญที่สุดก็จะเกิดขึ้นที่ตัวเรา เมื่อนั้น เราก็จะเข้าใจคำว่า พระที่คล้องใจ มิใช่ พระที่คล้องคอ
พี่ปอทำงานเหนื่อยมั้ยคะ ระวังสุขภาพด้วยนะคะ อากาศที่นั้นเป็นยังไงบ้างคะ หนาวหรือเปล่า วันนี้ฟ้าปวดหัวอ่ะเลยยังไม่ได้หาอะไรมาให้อ่านเลย ไปอ่านพระไตรอยู่ด้วยแต่อ่านแล้วเหนื่อยอ่ะ ไว้พรุ่งนี้อ่านใหม่ ^^"
พันมีเรื่องเล่าให้ฟังเกี่ยวกับประมงน่ะค่ะ เป็นอุทาหรณ์นะค่ะ คือเรื่องมีอยู่ว่า มีพี่สาว+แฟนพี่สาว+น้องสาว ทำธุรกิจร่วมกัน เดือนๆนึงพี่สาวได้เกือบล้านน่ะ เป็นครอบครัวของพี่สาว แต่น้องสาวได้เงินเดือนเดือนละแสน ฉะนั้นทำไปนานๆเข้าน้องสาวเริ่มมิพอใจ เริ่มหาเรือ่งออกจากงานจับปลา (ทำประมง) ก็เลยอยากจะรวยแบบพี่สาวบ้าง ก็เริ่มมีคนเข้ามาจีบ ปรากฏว่า แฟนบอกว่าให้ไปขายยาบ้า ปรากฎด้วยความโลภ เริ่มขายไม่ทันไร โดนจับเข้าคุกทีเดียว 30 ปี ที่เเย่คือ ตำรวจมาจับตอนที่เค้าอยู่กับพ่อแม่เค้าด้วย ทำให้พ่อแม่+ตัวเอง+แฟน ติดคุกกันไปหมดเลย เศร้าจายจังค่ะ
ถ้าเป็นเรื่องเกี่ยวกับสุขภาพ ทั้งเด็ก - ผู้ใหญ่ยินดีให้คำปรึกษา (ถามมาก่อนเดี๋ยวถามหมอแล้วจะมาตอบให้)
ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ...ส่วนใหญ่ปอจะใช้แต่ยานอกบัญชี จะเป็นยาตามร้านขายยาที่แพง ๆ แต่ปอเบิกค่ารักษาได้ค่ะ หมอเลยจัดให้เต็มที่เลย...ปอเลิกงาน 18.00 ค่ะ.. ยาทานจะมีแต่ตอนเช้า - เย็น เท่านั้น กลางวันจะเป็นยาอมกับยาพ่นฆ่าเชื้อโรคในลำคอนะค่ะ มึนเหมือนกัน [IMG]