พรุ่งนี้เช้าช่วงไหว้พระว่าจะลองปฏิบัติดูค่ะ ศีลข้อ 4 ดีขึ้นกว่าเดิมมากแล้วค่ะ พยายามมากขึ้นแล้ว ได้กำลังใจจากเฮียเนี่ยแหล่ะ
เทวทูต 4...หลวงปู่ดู่พรหมปัญโญ ธรรมะที่หลวงพ่อยกมาสั่งสอนศิษย์เป็นประจำ มีอยู่เรื่องหนึ่ง คือ เทวทูต ๔ ที่เจ้าชายสิทธัตถะพบก่อนบรรพชา คือ คนแก่ คนเจ็บ คนตาย และสมณะ ความหมายของคำว่าเทวทูต ๔ หลวงพ่อท่านหมายถึง ผู้มาเตือน เพื่อให้ระลึกถึงความไม่ประมาท ซึ่งเป็นเรื่องที่ควรคิด แต่คนส่วนใหญ่มักมองข้าม หลวงพ่อปรารภอยู่เสมอว่า แก่ เจ็บ ตาย เน้อ..หมั่นทำเข้าไว้ มีความหมายโดยนัยว่า เมื่อเราเกิดมาแล้ว เราก็ย่อมก้าวเข้าสู่ความชราความแก่เฒ่าอยู่ตลอดเวลา มีความเจ็บป่วยเป็นธรรมดาและเราจักต้องตายเหมือนกันทุกคน การเห็นสมณะหรือนักบวช จึงเป็นนิมิตหมายที่ดีที่จะชักจูงให้เราก้าวล่วงความพ้นทุกข์ได้ในที่สุด โดย "ผู้มาเตือน" ทั้ง ๔ นี่เอง สวัสดีครับเฮีย ^__^
พอดีลูกค้าที่เม้นโดนงัดห้อง แต่ไม่มีอะไรเสียหาย ก้อต้องระวังรักษาความปลอดภัยให้เข้มงวดยิ่งขึ้น ขอบคุณค่ะ ศีลข้อ 4 รักษาใด้ดีขึ้นแล้ว ไม่เคร่งเกินไปค่ะ 55
ช่ายจ้า เเต่เป็นลมหนาวๆเเบบบ้านเรา อิอิ /ขอตัวไปชื้อของก่อนนะค่ะั ไว้ค่อยคุยจ้าเฮีย...กะว่าจะมาให้เฮียดูดวงให้ เเอบอ่านของน้องพัน อิอิ
ค่ะเฮีย...ดีเเล้วที่เฮียคอยเป็นผู้เเนะนำสิ่งที่ดีเสนอสิ่งที่ดีๆ ขอให้เป็นเเบบอย่างที่ดีสำหรับน้องๆต่อไปนะค่ะเฮีย.............
หลังจากที่ได้ทำทาน รักษาศีล ๕ (ครบ ๑ วัน) เจริญภาวนา นั่งสมาธิกรรมฐาน เราควรจะอธิษฐาน ๕ อย่างนอกเหนือจากกรวดน้ำและแผ่เมตตาจิต โดยมีใจความดังนี้ ๑.ขอให้เกิดมาในประเทศที่สมควร ๒.ขอให้เกิดมาแล้วเจอพระพุทธศาสนา ๓.ขอให้เกิดมาแล้วขอให้ตั้งอยู่ในศีลในธรรมได้ ๔.ขอให้เกิดมาแล้วได้เป็นผู้ทำบุญมาก ๕.ขอให้เกิดมาแล้วได้สดับตับฟังธรรมมาก //สาธุค่ะ เฮีย สำหรับธรรมดีๆมาก สุขใจมาก ที่ได้อ่านบทนี้ของเฮีย