สาวกบางท่านอาจจะหลงตาม บางท่านอาจทำหน้าที่เข้ามีส่วนแก้ไขพุทธภูมินั้น บางท่านอาจจะปลีกตัวออกไป ให้พุทธภูมินั้นแก้ไขข้อผิดพลาดนั้นก่อน บารมีอ่อนแก่ของพุทธภูมิ และสาวก ก็มีผลด้วยครับ
ไม่รู้สิครับ ไม่แน่ใจครับ เดาว่า สาวกแต่ละท่านก็จะเป็นไปตามกรรมละเอียด กรรมหยาบ กรรมสัมพันธ์ร่วมกับพุทธภูมิครับ มีใครหลงหรือครับ ไม่ต้องระบุชื่อ ระบุพฤติกรรมก็ได้ครับ แหะๆ
เมื่อวานตักบาตรพระมูลนิธิพระอาจารย์มั่น ถวายพระพุทธรูป อจ.วิชัย เขมิโย 1000องค์ ครูบาอื่นๆด้วยครับ ได้เห็น หลวงปู่แปลง สุนทโร หลวงปู่คำผิว หลวงปู่ชนะ (ถ้าจำไม่ผิดครับ) หลวงปู่ประพันธ์ วัดป่าภูหายหลง หลวงปู่ไม อินทสิริ ถวาย ปากกามีไฟฉายในตัว ช่วยเดินจงกรมที่มืด(ช่วยซื้อจากนักเรียนที่หาทุนเรียนประมาณ10ด้าม)
อ่านที่หลวงพี่เล็กท่านตอบว่า 'ยิ่งปฏิบัติ ยิ่งเห็นความไม่ดีของตน" นั้นจริงที่เดียว บางคนคิดว่าตนนั้นคงเลวมากทำดีไม่ได้เลิกลาไปก็มี ดังนั้นจึงเขียนมาให้กำลังใจกับเพื่อนๆครับ ขอให้ทำความดีให้มากที่สุด แล้วจะไม่เสียใจในภายหลังว่า ทำไมไม่ทำอย่างนั้น รู้อย่างนี้ทำมากๆดีกว่า ไงครับ
ดูภายนอก ก็เหมือนงานฌาปนกิจ ทั่วไปมีโขน จากกรมศิลป มาแสดงด้วย พอห้าโมงเย็น ก็ ทอดผ้าบังสกุล ก็เหมือนงานทั่วไป แหละ พอเริ่มทอดผ้าบังสกุล เท่านั้น พลังไหลอาบลงมา จน พวกเรา รู้สึกได้ เป็นพลัง อบอ่น นุ่มๆ ส่งลงมาตลอด เวลาเลย นาน จน จบพิธี พอชวงกลางๆ ของพิธี จักระ4 วิ่ง ทำงาน ตลอด เหมือนว่า คุณยาย ให้พความรัก เมตตาพวกเรา เหมือนลูก เหมือนหลาน
พอถึงตอน อ.จิตรา กล่าว สดุดี ไวอาลัย ได้สักพัก พลังเปลี่ยน เป็น เย็น ซาบซ่าน เข้ามา จน ผม อยากจะ สั่นไปทั้งตัว แต่ เกรงใจ ชาวบ้าน มากันเยอะ เดี๋ยวเค้าจะ สงสัย ว่าเราเป็น อะไร ...55