กระป๋องผ้าป่า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ลุงต้อย, 14 มีนาคม 2011.

1. ลุงต้อย

ลุงต้อย สมาชิกใหม่

นี่คือเรื่องจริง ครับ

มีการนำกระป๋องผ้าป้าไปวางที่ร้านของผม โดยเฉพาะ วัดป่าดงพญาเย็น ท่าคล้อ แก่งคอย สระบุรี ในรอบ 2 ปีนี้ 3 ครั้งแล้ว ชาวบ้านเขาไม่ทำบุญกันแล้ว แต่ทางร้านไม่อยากส่งกระป๋องเปล่าคืนให้ทางวัด จึงได้จำใจทำบุญไปครั้งละสามสี่ร้อย

ผ้าป่ายกช่อฟ้าครับ ไม่ทราบว่าวัดนี้ทำไมถึงยกช่อฟ้าทุกปี ปีละสองครั้ง มันเกินไปครับ หน่วยปกป้องพุทธศาสนาช่วยสอดส่องดูหน่อยครับ หนนี้ (18 มี.ค.54๗ ผมคืนกระป๋องเปล่าแน่นอน

2. rak-dee001

rak-dee001 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    คุณลุงต้อยคับ.....ตอนนี้ทางมหาเถรสมาคมก็มีการตรวจสอบเรื่องการเรี่ยไรนะคับแต่ไม่ค่อยมีใครแจ้งเข้าไป....อีกอย่างหนึ่งตอนนี้ถ้าวัดไหนออกเดินเลี่ยไรหรือว่าแจกกระป๋องผ้าป่า...ถ้าเป็นวัดต่างถิ่นมาแจกต้องมีหนังสือรับรองของเจ้าคณะอำเภอหรือเจ้าคณะตำบลใขเขตที่มาแจกนั้นๆรับรองไม่งั้นมีความผิด...แต่ถ้าเป็นไปได้ถ้าเป็นวัดที่ไกลบ้านเราหรือเราไม่รู้จักก็ปฏิเสธไปเลยคับ....

3. devbara

devbara เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    เหมือนกับที่บ้านผมเลย มา2ครั้ง สำนักสงฆ์ถ้ำเอราวัณ ราชบุรี ผมก็สงสัยเหมือนกัน บ้านผมก็ทำบุญเสียบไม้ไป มีแต่บ้านผมทำอยู่บ้านเดียว ครั้งจะไม่ทำ ถ้าเกิดทางวัดทำจริงเราจะเสียโอกาศทำบุญ ผมเคยบอกแฟนให้ถาม หลวงพ่อก็บอกว่า วัดจนๆไม่ค่อยมีคนมาทำ แฟนผมก็สงสาร ผมเองก็สงสาร+อยากทำบุญด้วย แต่อีกใจก็คิดว่าถ้าเขาไม่ได้ไปทำเราจะได้บุญหรือ มันคิดได้หลายแง่ ก็เลยอยากถามว่ามีวิธีที่จะเช็คหรือเปล่าว่าของแท้หรือหลอกลวง

4. rak-dee001

rak-dee001 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    อย่างที่ผมบอกคับ...การที่จะออกมาเรี่ยไรต่างถิ่นต้องมีหนังสือรับหรือว่าใบอนุญาตให้เรี่ยไร...ซึ่งจะออกให้โดยเจ้าคณะอำเภอหรือว่าเจ้าคณะตำบลในเขตที่เรี่ยไรนั้นๆเป็นผู้ออกให้คับ...เพราะว่าการออกหนังสือหรือใบอนุญาตนั้นทางผู้ออกจะต้องตรวจสอบกับสังกัดวัดและเจ้าคณะผู้ปกครองสังกัดวัดของพระที่ออกมาเรี่ยไรอย่างชัดเจนก่อนถึงจะออกให้ได้

5. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ประเภทเดินเรี่ยรายตามบ้านฝากกระป๋อง พระแท้ๆเขาไม่ทำกันครับ

6. ลุงต้อย

ลุงต้อย สมาชิกใหม่

ขอบพระคุณ ท่านรักดีที่ให้ความกระจ่าง ครับผม