กราบนมัสการหลวงพี่เล็กที่เคารพ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย yaoi2510, 12 กันยายน 2012.

1. yaoi2510

yaoi2510 สมาชิกใหม่

12 กันยายน 2012
    กระผมมีคำถามที่ประสงค์จะให้พระคุณเจ้าช่วยไขข้อคำถามกล่าวคือ
    ที่กล่าวว่า ผู้ใดเจริญสติปัฐฐาน4หากเป็นผู้มีบารมีแก่กล้าแล้วจะบรรลุธรรมภายใน7วัน หากบารมีน้อยหมั่นเจริญไปจะบรรลุธรรมภายใน7ปีนัี้น กระผม
    อยากทราบว่า จะใช้อะไรเป็นตัวบ่งชี้ว่าอย่างไรจึงเรียกว่าบารมีแก่หรืออ่อน

ข้อสอง...ขณะนั่งสมาธิแล้วมีความรู้สึกเหมือน ร่างกายที่นั่งเสมือนก้อนดินเขละๆที่ตั้งอยู่...และบางครั้งลมหายใจเข้าละเอียดเบามากจนเสมือนจะไม่หายใจ
    แล้วรู้สึกว่าลมหายใจขาดหายไปเป็นช่วงๆ ไปมีความต่อเนื่องกัน อันนี้เป็น
    สภาวะธรรมที่แสดงความไม่คงที่ของสรรพสิ่งใช่ไม๊ครับ
    ข้อสาม...นิมิตที่เกิดในการทำสมาธิ กระผมจะมีวิธีทราบได้อย่างไรว่า...อันนั้นเป็นของจริงหรือจิตปรุงแต่งขึ้นครับ
    ขอกราบนมัสการหลวงพี่ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ
    ทองแสงใหญ่