กลัวเข็มไม่กล้าบริจาคเลือด

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย brilliant, 28 มกราคม 2012.

1. brilliant

brilliant Active Member

31 กรกฎาคม 2009
    เรียนแม่ชีที่เคารพ
    หนูมีเรื่องข้องใจกังวลใจค่ะ คือเพื่อนของหนูได้มาประกาศให้หนูและเพื่อนร่วมรุ่นไปร่วมบริจาคเลือดเพราะีผู้ป่วยต้องการเลือดด่วนเพื่อใช้ผ่าตัด และเลือดกรุ๊ปนี้ก้หมดคลังพอดีและหนูก้มีเลือดกรุ๊ปที่ขาดพอดี แต่หนูเป็นคนกลัวเข็มมาก หนูเลยไม่กล้าไปบริจาค ในใจหนูก็เสียใจที่ไ่ม่ไปช่วยบริจาคเลือดให้เค้า แล้วมีเพื่อนคนนึงมาพูดโน้มน้าวให้หนูไปบริจาค แต่หนูก็ไม่กล้าไปบอกเค้าไปว่าหนูกลัว แล้วเพื่อนก็ถามหนูว่าเคยคิดจะเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อคนอื่นบ้างมั้ย แต่หนูก็ไม่ได้ไปบริจาคอยู่ดี ตอนนี้หนูกับเพื่อนคนนี้ก็งอนกันอยู่

หนูไม่สบายใจเลย หนูควรทำยังไงดีคะ

2. TIGERs

TIGERs Active Member

20 พฤษภาคม 2008
    ผมมีประสบการณ์ของการบริจาคเลือด ผู้ชายมักจะกลัวเข็มฉีดยามากกว่ากลัวมีดกลัวปืน ทำให้ต้องลองดู ปัดโธ่ แค่เหมือนมดกัดนิดเดียวเอง แต่อานิสงส์ที่ได้ยิ่งใหญ่เกินกว่าการเจ็บเสียอีกครับ

3. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าท่านเจ้าของกระทู้บริจาคเลือด ก็จะเป็นการทำมหาบุญ มหากุศล เพราะนอกจากเป็นการสละส่วนหนึ่งของร่างกาย เพื่อประโยชน์ของผู้อื่นแล้ว ยังเป็นการต่อสู้กับกิเลสมาร ในตัวเอง เอาชนะการยึดถือสังขารของตัวเองได้อีก อยากจะแนะนำให้เจ้าของกระทู้ ต่อสู้กับมันดู หากท่านชนะได้ สิ่งที่รออยู่คือ มหากุศล ครับ