กิจกรรม สร้างสรรค์บุญ โดยคุณซันครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 26 มิถุนายน 2008.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    <LI class=floatcontainer id=gmessage449>[​IMG]
    <INPUT class=inlinemod_checkbox id=gmessagelist_449 title="" type=checkbox value=0 name=gmessagelist[449] inlineModID="inlineMod_comment"> 11-06-2008 08:37 PM
    Mrs.Kim

ขอมาแจมทำบุญด้วยคนนะซัน
    จะอ้างอิงกระทู้ของก้อยก็ได้นะค่ะ
    จะได้มีแนวร่วมเยอะๆเพราะก็มีคนสนใจอยู่
    ถ้าจับมือกันคงได้สมาชิกและหมวกเพียบเลยค่ะ
    <LI class=floatcontainer id=gmessage443>[​IMG]
    <INPUT class=inlinemod_checkbox id=gmessagelist_443 title="" type=checkbox value=0 name=gmessagelist[443] inlineModID="inlineMod_comment"> 11-06-2008 07:58 PM
    Forever In LoVE

:d สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่แวะเข้ามาค่ะ :d

เนื่องจาก ซันพอมีความสามารถเล็กน้อยในการถักโน่นนี่นั่น ทั้งนิตติ้งและโครเชต์

จึงคิดโครงการถักหมวกและสิ่งของต่างๆถวายพระสงฆ์ แม่ชี และเด็กๆทางภาคเหนือ

เมื่อได้บอกเล่าความคิดออกไป ก็ได้รับเสียงสนับสนุน ทั้งทางความคิด และจัดหาอุปกรณ์ จากพี่ๆหลายท่านที่เว็บพลังจิตนี้ค่ะ

;) วัตถุประสงค์ของการตั้ง ~ชมรมงานฝีมือ~ by กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ

1. เพื่อรวบรวมกลุ่มผู้รักงานฝีมือ หรือผู้ที่ต้องการร่วมทำบุญกับกลุ่ม ด้วยการ ร่วมกันถักของใช้ถวายพระสงฆ์ แม่ชี เด็กๆ

2. เป็นศูนย์กลางสำหรับแจกแพทเทิน (แบบสำหรับถัก) ฟรี ...แพทเทินเซตแรก ซันจะออกแบบไว้ให้ ด้วยไหมพรมและวัสดุที่หาได้ง่ายในบ้านเราและราคาไม่แพงค่ะ

3. เป็นที่แลกเปลี่ยนความรู้ตามชื่อโครงการ

4. หากสนใจต้องการร่วมถักด้วย ...ยินดีสอนให้ฟรีค่ะ (โดยใบแรกขอให้ถักสำหรับถวายพระ หรือแม่ชี และรวมกลุ่มกันได้พอประมาณ นะคะ)

5. เป็นศูนย์กลางสำหรับรวบรวม หมวกหรือของใช้ที่ต้องการถวาย เพื่อนำไปถวายหรือแจกจ่ายต่อ ให้ค่ะ

6. ทางวัด หรือผู้ต้องการ สามารถแจ้งความจำนงค์เข้ามา เพื่อขอรับไปถวายหรือแจกต่อได้ค่ะ

^-^ ยินดีต้อนรับทุกท่านนะคะ ^-^

เข้ามาได้ที่นี่ครับ http://palungjit.org/group.php?groupid=21&pp=10

2. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

โมทนาด้วยเช่นกันค่ะ...

ได้ทั้งบุญ ได้ทั้งกุศล... แถมยังได้วิชาความรู้ทางโลก ไว้หารายได้พิเศษเลี้ยงปากเลี้ยงท้องให้ตัวเองและครอบครัว... หรือจะแค่ทำเป็นงานอดิเรก ไว้พักผ่อนกาย พักผ่อนใจ... ทำเป็นของขวัญวันเกิด วันสำคัญ ให้กับบุคคลที่เรารัก...

โอ้โฮ! มีแต่ความสุขจริงๆ... โมทนาด้วยกับทุกคนจ้ะ... ^-^

3. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    บอกแล้วว่าไปได้โลดกว่าถักตุ๊กตาหมาแมว
    ไม่ได้ปัจจัยแต่ได้บุญเยอะ
    แถมซันสอนคนอื่นด้วย ร่วมกันได้บุญอีก
    อนุโมทนาบุญทุกประการจ้า

4. kananun

งาน สมาคมแม่บ้านพลังจิต

ถักทอสายบุญ

5. U.G.

U.G. สมาชิกใหม่

ได้สมัครเป็นนักเรียนรุ่นแรกไปแล้วค่า... ถักไป ทำสมาธิไป ...
    ต้องขอขอบคุณ และอนุโมทนากับ คุณครูซันด้วยค่ะ ที่ช่วยสอนค่ะ

6. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    กิจกรรมนี้ คงไม่สามารถเป็นรูปเป็นร่างได้ ถ้า เพียงแต่คิด..

แต่กิจกรรมนี้เกิดขึ้นได้เพราะ ....คิดแล้วบอกพี่ๆน้องๆ

บอกพี่ไก่ sutatip_b ..ว่าอยากทำกิจกรรมถักของใช้ถวายพระค่ะ
    ....พี่ไก่...บอกว่า " ลุยเลยน้อง " แล้วยังช่วยคิดไอเดียให้มีทั้งหมวกและถุงมือ ไว้สำหรับพระในช่วงฤดูหนาวด้วยค่ะ

บอกพี่ปาฏิหาริย์ พี่ก็แสนจะใจดี ช่วยส่ง link จากห้องงานฝีมือใน pantip มา คุยกันไปคุยกันมา ปรากฏว่าเป็นคนในเว็บพลังจิตนี่เอง จึงทำให้ได้รู้จักกับกัลยาณมิตรอย่างคุณ Mrs.Kim นางแก้วคู่บารมีของคุณ Mr.Kim และเพื่อนๆอีกหลายคนที่ได้เข้ามาร่วมถักทอสายบุญ ร่วมกันอีกค่ะ

ฝากกราบขอบพระคุณ คุณแม่พี่ปาฏิหาริย์ ด้วยนะคะ.. เนื่องจากแบบของสลกบาตร ที่มีอยู่ไม่สวยถูกใจคนเรื่องมากอย่างเรา ..บอกไปว่าน่าจะมีบาตรพระจริงๆสำหรับเป็นต้นแบบถักสลกบาตร ..ท่านได้ขอยืมบาตรพระจริงๆมาให้...ซันจะทำให้ดีที่สุดนะคะ

บอกพี่คณานันท์ ว่าจะทำโครงการนี้นะเฮีย ..เฮียก็ช่วยออกไอเดีย ถักโน้นนี่นั้นด้วยเลยน้อง ..ไฟเขียว ....อังสะเอย รัดประคตเอย ..อะไรต่ออะไรเอย ...เราก็เลย เอ้อ ..ขอกลับมารื้อหาข้อมูลเสียหน่อยว่า พระท่านใช้อะไรกันบ้างหนอ และพี่เล็กยังตั้งกระทู้นี้ให้ด้วย ขอบพระคุณมากค่ะ

บอกพี่ธร chdhorn ..พี่ธรร่วมด้วยเอาไงเอากัน แถมด้วยให้ตู้ ปณ. สำหรับรับของที่เพื่อนสมาชิกท่านอื่น จะฝากมาร่วมทำบุญด้วยค่ะ

....ที่อยู่สำหรับส่งหมวกหรือของใช้ต่างๆมาร่วมถวายพระและแม่ชี นะคะ
    ตู้ ปณ. 45
    ปณฝ. สันติสุข
    กทม. 10113

บอกพี่ปู ดอกขจร ..."พี่ช่วยซื้อไหมให้ละกันนะน้อง ...เอิ๊กๆ ถักไม่เป็นอะ"
    อิอิ ...ถักง่ายมากๆเลยพี่ ซันซื้อไหมมาตุนไว้ตั้งเยอะ 1ส่วน8 ของห้องนอนแหล่ว.. นี้ใครมาเรียนด้วยก็แจกๆๆๆๆๆ ....ขอบคุณในน้ำใจของพี่ปูมากค่ะ

และบอกพี่น้องไปอีกหลายท่านค่ะ ขออภัยด้วยที่เอ่ยนามไม่ครบเจ้าค่ะ

หลังจากที่บอกกันไปสักพัก ก็ได้เกิดกิจกรรมเล็กๆ ตามภาพนี้ค่ะ

เราไปนัดไปนั่งถักหมวกด้วยกันที่วัดปทุมวนาราม ค่ะ ...สงบ ร่มรื่นมาก

ถักไป ..กินขนมไป ..จับลมสบายไป ..ฟังพระเทศน์ไปด้วย ..

มีคนที่มาเที่ยววัด สนใจแวะมาถามถึงกิจกรรมและโมทนาบุญกับเราด้วยค่ะ

คิดว่า นัดต่อๆไป คงปักหลักกันที่วัดปทุมวนาราม ค่ะ

รอบหน้า เพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจมาถักหมวกหรือของใช้อื่นๆ ด้วยกัน ก้อ ยินดีค่ะ

โพสต์ติดต่อกันที่กระทู้นี้ก็ได้นะคะ

(แต่ช่วงนี้ซันติดเคอร์ฟิว ... อิอิ งดเดินทางด้วยกายเนื้อสักระยะค่ะ)

7. jamrus

jamrus เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจค่ะ มีประโยชน์มากยิ่งที่นี่ช่วงอากาศหนาว ถวายพระวัดไทยมีอยู่หลายวัดอยู่ แต่ถักไม่เป็นค่ะเดี๋ยวหาหนังสือดูก่อน

8. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

มโนกรรมดีดี เกิดขึ้นก่อน
    กลายเป็น วจีกรรมดีดีต่อกัลยาณมิตร
    ส่งผลเป็นกายกรรมอันก่อ กุศลตามมาครับ

9. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจังเลยครับ โมทนากับกิจกรรมดีๆแบบนี้ด้วยครับ
    ขอให้ถักไป ยิ้มไป ทำสมาธิไป จนเกิดสติปัญญาไปพร้อมๆกันทุกท่านครับ
    ไม่ถนัดครับ แต่ขอเป็นกำลังให้ทุกๆท่านครับ

10. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

ซุ่ม...อิอิ...
    ผลงานจากเจ้าเข็มยาวๆ....ชิ้นแรกในชีวิต...หุหุ

เฮ้อ...เสร็จสักที เย้....(smile)
    คาดหวัง ฝันหวานไว้ว่าชิ้นต่อไปคงจะเร็วกว่า และงามกว่านี้...หุหุ(smile)

11. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    สวยแล้วค่า
    ขออนุโมทนาบุญ ทั้งคนทำ คนสอน เจ้าของไหม เจ้าของและคนงานร้านไหมพรม เจ้าของและคนงานรง.ผลิตไหมพรม..ง สาธุ

12. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

สวยๆทั้งนั้น อาร์ตขออนุโมทนาด้วยนะคะ ช่วงนี้หายเหมือนกัน มหาลัยเปิดงานเลยเยอะ เลยต้องไปจัดการกะเรื่องทางโลกก่อน อาร์ตเองก็ยังเหลืออีกห้าใบที่จะทำให้ครบตามจำนวนทั้งสิบใบก่อน พฤศจิกายน ก่อนส่งหมวกกลับไปเชียงรายค่ะ

13. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สาวๆ ในเวบเย็บปักถักร้อยเก่งกันจัง เป็นแม่บ้านแม่เรือนซะ (f)

อนุโมทนาด้วยจ้า(smile)

14. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

มาเจิมเว็บตามคำเชิญของซันซึ่งกัลยาณมิตรที่รักงานฝีมือเช่นกันค่ะ
    ปกติอยู่บ้านที่ชลบุรีก็ถักถวายทุกครั้งที่มีโอกาสและเทศกาลทำบุญค่ะ
    พอตอนนี้ย้ายมาอยู่แพร่ที่นี่วัดเยอะยิ่งเกิดพลังอยากทำทุกๆวันเลยค่ะ
    ยิ่งทำยิ่งมีความสุขค่ะได้ทำงานที่รักแถมได้บุญแบบนี้ มีความสุขใจมากค่ะ
    ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ที่สนใจ ผู้ที่เพิ่งเริ่มทำ และผู้ที่เริ่มทำไปแล้วทำต่อไปค่ะ
    ขออนุโมทนาสาธุบุญกับทุกท่านที่อยู่เบื้องหน้าและเบื้องหลังทุกท่านค่ะ

15. kananun

จัดถวายได้ทั้งวัดในประเทศไทยและวัดไทยในต่างประเทศครับ แจ้งความจำนงมาได้

มีเพื่อนๆที่ต่างประเทศหลายท่านครับ หากพระ แม่ชีทางนั้นขาด เครื่องนุ่งห่ม กันหนาวประเภทนี้ แจ้งมาได้ครับ

16. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาในเจตนาการกุศลครั้งนี้กับทุกท่านด้วยค่ะ และอนุโมทนากับเจ้าของความคิดนี้ด้วยค่ะ

17. kananun

คุณสาวปีใหม่ บริจาคย่ามแม่ชีที่เป็นงานฝีมือถักมาให้จำนวนหนึ่งร่วมในโครงการขอโมทนาบุญด้วยครับ

18. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

คุณสาวปีใหม่ ได้นำกระเป๋าเชือกถักสีขาวแบบมีลูกปัด จำนวน 9 ใบ มาเข้าร่วมโครงการค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

19. Forever In LoVE

ใบแรก สวยมากค่า จำได้ว่าใช้ 75 ห่วงนะนี่ ดูใบใหญ่ดีจัง

ไว้เจอกัน ส่งมารวมกับที่ซันมีอยู่เลยนะจ๊ะ

ได้ข่าวทาง msn ว่า เริ่มขึ้นใบที่ 2 แล้ว ...อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

20. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

โฮะ โฮะ ท่าทางงานของกลุ่มแม่บ้านพลังจิตจะไปได้สวย...

โมทนากับทุกท่านด้วยค่า...

ส่วนสมาชิกคนนี้ขอเอาใจช่วยอยู่ข้างหลังนะจ้ะ... กลัวถักแล้วท่านที่ได้รับไปจะไม่หายหนาวจ้า... ถักไม่เก่งจ้า ^-^