กุมารทอง คืออะไร ทำไมจึงมีผู้บูชากุมารทองจำนวนมาก

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย อิทธิปาฏิหาริย์, 17 กรกฎาคม 2010.

1. อิทธิปาฏิหาริย์

อิทธิปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    กุมารทอง คืออะไร ทำไมจึงมีผู้บูชากุมารทองจำนวนมาก

กุมารทอง เป็นความเชื่อทางไสยศาสตร์ของไทยเกี่ยวกับจิตวิญญาณ ที่มาของกุมารทองมาจากการเลี้ยงภูติผีปีศาจไว้ใช้งาน โดยกุมารทอง จะเป็น วิญญาณของเด็ก หากเป็นวิญญาณผู้หญิงที่คนเลี้ยงไว้จะเรียกว่าโหงพราย กุมารทอง แรกเริ่มเดิมทีมาจากวิญญาณของเด็กที่ตายในท้องแม่หรือที่ เรียกว่าตายทั้งกลม

ผู้มีวิชาอาคมจะไปนำพาวิญญาณเด็กนั้นมาเลี้ยงไว้เป็นลูก จากหลักฐานที่พบในเอกสารโบราณระบุถึงการทำกุมารทองสรุปว่า ต้องหาศพที่ตายทั้งกลม แล้วประกอบพิธีกรรมผ่าเอาศพทารกในท้องนั้นมาย่างไฟให้แห้งสนิทก่อนรุ่งอรุณ แล้วจึงลงรักปิดทองให้ทั่ว ด้วยเหตนี้จึง เรียกว่ากุมารทอง ต่อมาสภาพสังคมและวัฒนธรรมพัฒนาไปมากขึ้น ทำให้ไม่สามารถสร้างกุมารทองจากศพทารกจริง ๆ ได้ จึงได้มีการดัดแปลง กรรมวิธีการสร้างกุมารทองขึ้น โดยใช้ดินเจ็ดป่าช้าบ้าง ไม้รักซ้อนหรือไม้มะยมบ้าง ไปจนถึงโลหะ มาสร้างเป็นรูปกุมาร แล้วปลุกเสกตั้งจิต ตั้งธาตุทั้ง 4 และเรียกอาการสามสิบสองให้บังเกิดเป็นจิตวิญญาณของเด็กขึ้นมา กุมารทองปัจจุบันนิยมสร้างเป็นรูปเด็ก ลักษณะเป็นเด็กไว้จุก นุ่งโจงกระเบน อย่างโบราณ กลายเป็นเครื่องรางของขลัง

เชื่อกันว่าเสมือนมีวิญญาณเด็กอยู่ในรูปกุมารนั้น ผู้บูชาต้องเลี้ยงดูเหมือนลูกของตน ต้องให้ข้าวน้ำเซ่นสรวง และต้องเรียกให้กินข้าวด้วย กล่าวกันว่าหากปฏิบัติดูแลดีกุมารทองก็จะช่วยค้ำคูณ อาทิ ช่วยคุ้มครองป้องกันเจ้าของและครอบครัวจากสิ่งไม่ดีทั้งหลาย ช่วยให้ทำมาค้าขึ้น ไปจนถึงเตือนภัยล่วงหน้าอีกด้วย และจะคอยติดตามเฝ้าระวังบ้านเรือนจากโจรผู้ร้ายและศัตรูไม่ให้มากล้ำกราย ปัจจุบัน ผู้บูชา นิยมไหว้ด้วยน้ำแดง ขนมไทยๆ เรื่องราวของกุมารทองถูกกล่าวถึงใน วรรณคดีไทย เช่น ขุนช้างขุนแผน บ้างก็นับลูกกรอก เป็นกุมารทองด้วย

เครื่องรางของขลัง อีกประเภท หนึ่งที่คล้ายกันคือรักยม ทั้งกุมารทองและรักยมปัจจุบันยังมีผู้นิยมบูชากันอยู่ไม่ น้อยในสังคมไทย กุมารทอง มีการจัดสร้างขึ้น มาหลากหลายรูปแบบ แล้วแต่ความชำนาญในแต่ละสำนักแต่ละวัด รวมถึงชื่อเสียงเรียงนามของ รุ่น กุมารทอง อาทิ เช่น กุมารทองดูดรก , กุมารทอง รับทรัพย์ , กุมารทองกวักมหาเฮง , กุมารทองโคตรเฮี้ยน , กุมารทอง รวยทรัพย์ , พรายกุมารทอง , ขุนแผน กุมารทอง , กุมารทองในน้ำมันอาถรรพ์ , กุมารทองโคตรเฮี้ยน เรียกทรัพย์ ร่ำรวยสมบัติ , กุมารทอง คะนองฤทธิ์ , กุมารทอง เสน่ห์จันทร์ , กุมารทอง สมบัติ ,น้ำมันพรายกุมาร เสี่ยงโชค , กุมารทอง เทวฤทธิ์ , กุมารทอง พรายกระซิบ , กุมารกวักเงิน กวักทอง , กุมาร โภคทรัพย์ กุมารทองคะนองฤทธิ์ เป็นต้น

รูปแบบและวัตถุในการจัดสร้าง มีทั้ง กุมารทอง ในน้ำมัน , กุมารทอง ลอยองค์ ทั้งขนาดแขวนคอ และ ขนาด บูชา , สีผึ้ง กุมารทอง , ลูกอม กุมารทอง , กุมารทองจากเสาตกน้ำมัน , กุมารทอง จาก เหล็กอาถรรพ์ , กุมารทอง จาก ดิน 7 ป่าช้า และจากวัตถุอาถรรพ์ต่างๆ เช่น ตะปูสังฆวานร , กระดูก , ขี้เถ้า กองฟอน , ตะปูโลงศพ ว่านต่างๆ ผงไม้ทิ่มผีตายทั้งกลม , ผงลูกกรอกตายทั้งกลม , ผงขี้เถ้าเด็กตายพราย , ผงขี้เถ้าเด็กตายทั้กลม , หัวว่านกุมารทอง , ดิน 7 โป่ง และอื่นๆอีกมากมาย

ที่มาจาก กุมารทอง:แนะนำ กุมารทอง ให้เช่ากุมารทอง-บูชากุมารทอง รุ่นต่างๆ

2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เป็นคนหนึ่งที่เลี้ยงแล้วให้ผลอย่างมากทุกวันนี้ค่ะ เลยไม่แปลกใจค่ะ

3. น้ำดี1

ขอแนะนำกุมารทองสักสำนักนึงละกันค่ะ เพราะประสบการณ์กับตัวเองล้วน ๆ เห็นตัวบ่อยครั้งจนเป็นเรื่องปกติ เรื่องได้ยินเขาคุยกันกลายเป็นเรื่องธรรมดา ช่วยอะไรมานักต่อนัก เป็นกุมารครูบาดวงดี วัดท่าจำปีค่ะ แทบไม่ต้องหากุมารจากสำนักอื่นเลย นี่แระค่ะของจริง

4. เกิดมานาน

เกิดมานาน เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    ผมขอถามหน่อยนะครับว่ากุมาร หรือลักยมเขามีเจ็บปั่วยเหมือนคนเราบ้างหรือเป่ลาครับผมสงสัยนะครับ

5. น้ำดี1

ตอบแทนละกันค่ะ ไม่มีค่ะ แต่เขามีความรู้สึกนะค่ะ ถ้าเราเลี้ยงให้ดีเขาก็จะคอยช่วยเหลือเรา หากเลี้ยงไม่ดีเขาก็จะไม่อยู่กับเราค่ะ

6. sunseat

sunseat เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ที่ แนะนำให้ ยังมีให้เช่าอยู่รึเปล่าครับ

7. น้ำดี1

มีสิค่ะ ลองติดต่อไปทางวัดได้โดยตรงเลยค่ะ

8. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

เลี้ยงอยู่เหมือนกัน...โดนน้ำแดงไปหลายร้อยขวดแหล่ว..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      202.7 KB
      เปิดดู:
      161
      ขนาดไฟล์:
      768.9 KB
      เปิดดู:
      169
  9. น้ำดี1

เลี้ยงเหมือนกันค่ะ แต่ไม่เคยซื้อน้ำแดงให้ แต่เลี้ยงร้อยกว่าองค์เลยค่ะ

10. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

]
    แงๆๆๆจากินน้ำแดง..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2010
  11. gandaan

gandaan เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    .....เดี๋ยวพากุมารเข้าคาราโอเกะ...เลี้ยงน้ำแดง....dencee

12. GupTun

GupTun เป็นที่รู้จักกันดี

เคยสงสัยกันบ้างไหมครับ ว่าทำไมถึงนิยม "น้ำแดง" ???

13. mamthana

mamthana สมาชิกใหม่

11 มิถุนายน 2012
    คุณน้ำแดง

ขอเบอร์คุณน้ำแดงหน่อยค่ะ อยากปรึกษาเรื่องการเลี้ยงกุมารทองค่ะ....ขอบคุณค่ะ

14. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ใครคือคุณน้ำแดงอ่ะครับ หมายถึงคนที่ใช้ชื่อ น้ำเองค่ะ รึเปล่าครับ ถ้าใช่ลองเข้าไปอ่านกระทู้นี้ครับ ถ้าอ่านแล้วที่เหลือก็แล้วแต่คุณตัดสินใจครับ

http://palungjit.org/threads/เรื่อง...ื่อครูบาอาจารย์เพื่อประโยชน์ทางการค้า.273032/

15. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะปรึกษาเรื่องกุมารผมว่าพี่ๆ ในนี้หลายท่านพอให้คำปรึกษาได้ครับ

ลองถามมาเลยก็ได้ครับเผื่อมีคนทราบจะได้ตอบให้เลย

16. mamthana

mamthana สมาชิกใหม่

11 มิถุนายน 2012
    ขอโทษค่ะพิมพ์ชื่อคุณน้ำผิด ขอบคุณ คุณ kang som ที่นำเว๊บมาให้ดูนะค่ะ ช่วงนี้ทำอะไรติดขัดไปหมด และมีอาจารย์ ได้แนะนำให้เลี้ยงกุมารทองเลยคิดไม่ออกว่าจะทำยังไงกลัวว่าจะเลี้ยงเขาได้ไม่ดีค่ะ แต่ก็อยากให้อะไรๆ มันดีขึ้นค่ะ