ขอความช่วยเหลือทำยังไงดีคะ???

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย แสน303, 24 กันยายน 2010.

1. แสน303

แสน303 สมาชิก

24 กันยายน 2010
    ดิฉันกับแฟนย้ายไปอยู่บ้านเช่าหลังนึงได้ประมาณหกเดือน ตอนเข้าบ้านครั้งแรกได้อันเชิญพระพุทธรูปแล้ว วันแรกที่เข้าอยู่แฟนก็นอนหลับแล้วผีอำหลังจากนั้นดิฉันก็เจอครั้งแรกคิดว่าเป็นแค่ฝันเนื่องจากตั้งแต่เกิดมาไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ แม้แต่เห็นเงาหรือวิญญาณอะไรก็ยังไม่เคย วันนั้นรู้สึกแบบขยับตัวไม่ได้ก็พยายามดิ้นก็ไม่หลุด แล้วก็รู้สึกเหมือนมองเห็นภาพผู้หญิงผอมๆผมยาวตรงใส่ชุดเหมือนเป็นชุดนอนแต่ไม่เห็นว่าหน้าตาเป็นยังไง แล้วก็มีผูชายคนนึงมาพูดกับผู้หญิงคนนั้นดิฉันก็ไม่ได้ยินนะคะว่าพูดอะไรแต่เหมือนว่าจะมาห้ามอ่ะค่ะ แล้วดิฉันก็เหมือนตื่นขึ้นมาปกติ แล้วครั้งที่สองเพิ่งเกิดขึ้นเมื่อวานค่ะก็รู้สึกเหมือนเดิมแล้วก็ผู้หญิงคนเดิม แล้วดิฉันถามไปว่าทำแบบนี้ทำไม ฉันไปทำอะไรให้เธอเหรอ ผู้หญิงคนนั้นตอนกลับมาว่าอย่ารู้เลย พอช่วงเย็นเจอกับแฟนอีกทีก็เล่าให้แฟนฟัง แฟนดิฉันก็บอกว่าเมื่อคืนก็โดนเหมือนกัน:'(
    มีใครพอจะทราบบ้างไหมคะว่าต้องทำยังไง มีวิธีแก้ยังไงบ้างคะ

2. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    แผ่เมตตาให้เขาไปค่ะ บางทีเขาอาจหวงที่ของเขาก็ได้ หรือบางทีเกี่ยวกันมาแต่อดีต เอาความดี เมตตา ให้เขา สวดมนต์ไหว้พระแผ่เมตตาเจาะจงให้เลยค่ะ
    แผ่ให้เจ้าทีเจ้าทางที่เราอยู่ด้วยค่ะ เราเจอบ่อยเหมือนกัน ไม่ได้เจอกับตัวเองหรอก เขามาเล่าให้ฟัง เราก็แนะนำแบบนี้ล่ะค่ะ

3. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    คําตอบนี้อาจจะเป็นที่ไม่ถูกใจนักปฏิบัติมากนัก ผมขอเว้นไว้เป็นกาลไปนะครับ ขอขมา

พระที่นํามาอย่านํามาไว้เฉยๆครับให้คิดดังนี้
    1.บ้านหลังนี้พระพุทธเจ้าองค์นี้เป็นประธาน
    2.เบิกที่อยู่โดยเจริญพุทธมนต์หน้าพระพักต์ ให้ออกเสียงดังหน่อย และขอบารมีเจ้าของบ้านคือพุทธองค์ ให้ปกปักรักษา ใช้ธูปเทียนและดอกไม้ ของจริง ต้องมีกลิ่น
    3.เวลาอธิษฐาน ข้าพเจ้าขออนุญาติบริหารจัดการสถานที่แห่งนี้ กรรมทั้งปวงอันเกิดแต่นี้ขอ พระพุทธองค์ และ ท่านทั้งหลายผู้ไม่ทราบนาม อโหสิกรรม และให้อํานาจบริหารต่อแต่นี้ไปแก่ข้าพเจ้า
    4.หลังเสร็จกิจ หลั่งนําทักสิโนทก ลงบนผืนดิน ในอาณาจักรของบ้าน
    เวลาทําบุญที่ไหนก็อย่าลืม 3 สิ่งที่มองไม่เห็นทุกครั้ง
    ให้สตรีนั้นมีส่วนแห่งบุญ
    ให้เทวดาที่รักษาสถานที่มีส่วนแห่งบุญ
    ให้เทวดารักษาสังขารมีส่วนแห่งบุญ

ไม่มีอะไรเดี๋ยวก็หาย ดูกําลังดูความเหมาะสมของตนเองนะครับคิดดี ทําดี เจตนาดี ไม่ต้องกลัวผิด
    เดี๋ยวรอคนอื่นเพิ่มเติมครับ

อันนี้เพิ่มเติมนะครับ ส่วนตัว
    ผมจะนําตราราชการเช่นทะเบียนบ้าน ฉโนดที่ดิน ไว้ใต้ฐานเสด็จพ่อ ร.5 ครับ
    ผมมีความเชื่อว่าแผ่นดินนี้เป็นของพระพุทธเจ้าหลวง ก่อนทํากิจการใดจะนึกถึง ร.5 ก่อนเสมอ เพราะถือว่าท่านเป็นเจ้าของแผ่นดิน จะเบิกที่จากท่านเวลานอนต่างที่ ในส่วนชื่อที่มีตราประจําแผ่นดินต่างๆใต้ฐาน เพื่อแสดงความเป็นคนไทยและลูกหลานพระองค์ให้ผีมันเห็นครับ

ส่วนนี้ที่ผมใช้ปฏิบัติมีความเป็นมาอยู่ไว้เจอกระทู้แนวๆนี้ ค่อยเล่าให้ฟังว่า มีที่มาที่ไปอย่างไร

แนวคิด
    แม่ธรณีจงเป็นพยานในบังลังก์นี้ ว่าพระตถาคตเป็นผู้สมควรจริง

บ้านหลังนี้ครอบครัวข้าพเจ้าได้มาโดยสุจริตชอบเป็นสมบัติของแผ่นดินไม่มีผู้หนึ่งผู้ใดถือครองตลอด กาล ในเวลานี้ครอบครัวของข้าพเจ้าถือครองอย่างถูกต้อง ตามอาญาแผ่นดิน ถ้าผีเจ้าไม่เชื่อก็หยิบ ใบที่แสดงความเป็นเจ้าของบ้านที่มีตราครุฑให้เค้าดูเลย ไว้หัวที่นอนนั่นหล่ะ แต่ครอบครัวของข้าพเจ้าเห็นว่า ผีเจ้าคงไม่ยินยอม ในเมื่อตกลงกันไม่ได้ ครอบครัวของข้าพเจ้าเลยมีความเห็นที่จะยกให้พระพุทธองค์เป็นประธานดูแล ผีเจ้าแลเห็นว่าสมควรหรือไม่ ถ้าเห็นว่าเหมาะควร ก็จงยกให้เป็นประโยชน์ร่วมกันแล้วขอจงอย่าจองเวรแล้วครอบครัวข้าพเจ้าอีกต่อไป หากบุญกุศลที่จะเกิดขึ้นต่อจากนี้ไป ในสถานที่แห่งนี้ ครอบครัวของข้าพเจ้าก็จะขอผลานิสงค์จงตกถึงผีเจ้าด้วย สวัสดีทั้งครอบครัวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2010
  4. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ทำบุญเลี้ยงพระ หรือไม่ก็ถวายสังฆทาน เสร็จแล้วก็อุทิศส่วนกุศล

อุทิศตรงไห้เขาเลยนะ ไห้เขาคนเดียวเลยนะ

หรือถ้าจะไห้ดีขึ้นไปอีก ท่าน เจ้าของกระทู้

ถือศีล นั่งสมาธิ แล้วก็อุทิศส่วนกุศลตรงไห้เขาโดยเฉพาะ

อนุโมทนาครับ

5. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอ่านเฉยๆ ไม่ขอออกความเห็นเพราะไม่ทราบ(ไม่มีความรู้ด้านนี้)แต่ขอแนะนำนิดดนึงให้จขกท.หมั่นรักษาจิตใจตัวเองให้นิ่งๆ อย่าฟุ้งซ่าน อาจช่วยได้ในระดับนึงนะ ลองทำดู

6. เอกวีร์

เอกวีร์ เป็นที่รู้จักกันดี

การแผ่เมตตา ต้องทำให้ถูก

การแผ่เมตตาที่ผิด คือ การกระทำบางอย่างให้ ยกใจให้ ยกกายให้ ยกภาระหน้าที่
    (สัญญาว่าจะทำ)ให้ เหล่านี้คือ แผ่เมตตาไม่เป็น

เมตตา ก็คือ ไมตรี ไมตรีก็คือเพื่อน ดังนั้น การแผ่เมตตา คือ ทำความรู้สึก
    รับรู้ในการมีอยู่ ในการมา ในการไป อย่างเพื่อน กล่าวคือ ถ้าเขามาก็ทักทายอย่าง
    เพื่อน หากเราไม่สะดวกจะให้มาวอแว ก็แจงไปว่าไม่ว่างอย่างเพื่อน ไม่ใช่ปฏิเสธแบบ
    มีโทษะ จะต้อนรับก็ต้อนรับอย่างเพื่อน ไม่ใช่ต้อนรับเพราะเรายอมตกเป็นทาสให้เขาบง
    การขอนู้นขอนี่

อย่างแฟนผม ไปอยู่คอนโดใหม่ ก็เอาละ มากวน มาเดิน มาทำให้รู้ว่าเขามีอยู่ วัน
    แรกๆ ก็ งงๆ ไม่รู้ว่ามีจริงไม่จริง พอคืนที่สองมาอีก ก็ทักไปเลย

"จะมาบอกทำไม เห็นแล้ว รู้แล้ว แต่ตอนนี้ ง่วง ขอนอนก่อนนะ"
    พูดไปอย่างมีไมตรีจิต ไม่ได้รำคาญ และไม่ได้หวั่นวิตก และไม่ได้ยอมตกเป็นทาส

เท่านั้นแหละ ไม่มาอีกเลย ไม่มารบกวน เพราะเขารับรู้ได้ถึง วิธีการแสดงไมตรีจิต

ทำให้เขาระลึกได้ในวิธีการแสดง ไมตรีจิต เท่านั้น ก็เป็นอันเปลี่ยนภพไปสู่ภูมิที่ดีขึ้น

แต่....ถ้าแสดงไมตรีจิตไปแล้ว เขายังระลึกไม่ได้ ก็คงต้องอดทนกับการแสดงความ
    เป็นเพื่อนไปอีกหน่อย ถ้าไม่ดีขึ้น ก็แปลว่า เขาไม่ยอมรับรู้ หรือ เขาเหล่านั้นไม่
    เคยแสดงความเป็นเพื่อนกับใครมาก่อนเลยระลึกไม่ได้ แบบนี้ก็ค่อยว่ากันแผนสอง

7. th258258

th258258 เป็นที่รู้จักกันดี

แผ่เมตตาให้กับเขา และเจ้ากรรมนายเวร ตักบาตรให้เขาและมั่นให้ทานมากๆ จากร้ายจะกลายเป็นดี อย่าลืมชวนแฟนไปทำบุญมั่งนะ

เทพสังหรณ์

8. 5314786

5314786 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    ก่อนนอนให้ภาวนา พุทธังสรณังคัจฉามิ

ธรรมมังสรณังคัจฉามิ

สังฆังสรณังคัจฉามิ

ขอให้พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พึ่งที่ระลึก

ตอนที่โดนอำให้ท่องคำว่าพุทโธในใจ หรือออกเสียงให้สุดเสียงในใจ

พุทโธคำเดียว ผีที่ไหนก็กระเด็น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2010
  9. Kama-Manas

ผมชอบที่พี่ตอบจัง กระทู้นี้มีแต่คนใจบุญ ร่วมบุญร่วมกุศลจะได้มีพลังเยอะๆนะคับ

10. แสน303

แสน303 สมาชิก

24 กันยายน 2010
    ขอบคุณมากนะคะ
    สำหรับทุกคำเนะนำ
    จะลองไปทำดูนะคะ
    ถ้ายังไงจะกลับมาบอกค่ะ

11. Kama-Manas

ไม่ต้องกลับมาบอกหรอก เสียเวลา เอาเวลาไปปฎิบัติให้เกิดผลดีแก่ตัวเองดีกว่ามั้ย?

12. ประกายพลอย

ประกายพลอย เป็นที่รู้จักกันดี

ปากคน....:'(

13. Kama-Manas

ฉันไม่รู้ว่าคุณหมายถึงว่าฉันปากเสียหรือเปล่านะ? แต่ฉันจะบอกอะไรให้สักอย่าง ทุกอย่างที่ฉันทำ ฉันรู้เจตนาของฉันดี ฉันไม่มีเจตนาร้ายกับจขกท.แม้แต่นิดเดียว คุณไม่รู้คุณอย่าสรุปกับแค่สิ่งที่คุณเห็น เพราะนั่นแสดงให้เห็นว่าตัวคุณเองเป็นเช่นไร(ขออภัยที่ต้องพูดแบบนี้ มิมีเจตนาจะให้ขุ่นเคือง"จงอย่าถูกหลอกลวงโดยถ้อยคำ")

14. ปราบจราจล

ปราบจราจล เป็นที่รู้จักกันดี

ใครเขาจะไปเชื่อคุณ แหม ทำเป็นมาพูดดี

:cool: น่าไม่อายเนอะ

15. vergo shaka

vergo shaka เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วย ครับ ปฏิบัติ ได้ผลอย่างไร มีอะไรคืบหน้า บอกกันได้ครับ
    เป็นวิทยาทาน ประสบการณ์ของคุณ เป็นประโยชน์มาก สำหรับคนที่ยังไม่สัมผัส
    ในสิ่งที่เรียกว่า ประสบการณ์ มิติทีซ้อนทับ กันอยู่

16. ปราบจราจล

คนที่เขาหวังดีกัน เขาก็อยากรู้ ข่าวคราวกันทั้งนั้นแหละ คุณ!!
    ว่าเออ ผลเป็นไงบ้าง อยากรู้ผล จะได้หาทางช่วยกันต่อไป

มีการบอกไม่ต้องกลับมาบอกหรอกเสียเวลา

มันจะไช้เวลา เสียเวลา สักขนาดไหนกันเชียวอยากจะรู้นัก?

17. vergo shaka

vergo shaka เป็นที่รู้จักกันดี

ใครไม่เจอกับตัว ก็คงบอกไม่ได้ บางคนหูแว่ว บางคนตามองเห็นแสงสีในร่างกายคน
    บางคนจมูกได้รับกลิ่นที่แปลก กำลังศึกษา ในเรื่อง มิติที่ซ้อนทับ อยู่พอดีเลย....

18. ปราบจราจล

แบบนี้เออ ฟังแล้วมันชื่นหัวใจหน่อย

ไม่เหมือนคนบางคน มันแล้งๆ แห้งๆ ไงพิกล:'(

19. 5314786

เมื่อก่อนผมเคยมีประสบการณ์ ขณะที่นอนรู้สึกว่ามีวิญญาณที่มีพลังพอสมควรมารบกวนจะเข้ามาอำทำให้อึดอัด คือผมมองเห็นเป็นลางๆว่าเป็นผู้ชายแก่มาก และมีกำลังจิตมากด้วยเพราะผมเองก็ฝึกสมาธิพอสมควรจึงสัมผัสได้บ้าง ผมก็ไม่รู้ว่าเค้าเป็นใครและมาทำไมผมจึงนึกคำว่าพุทโธคำเดียว เค้าถอยกรูดออกไปไกลมากและก็หายไปเลย
    แต่บางครั้งผมก็เอาไปใช้ในทางที่ไม่ถูกเหมือนกันคือไปแกล้งเหล่าวิญญาณที่พบเจอในนิมิตร(ฝัน)อยู่บ่อยๆ คือกำหนดพุทโธไว้ที่นิ้วชี้แล้วก็วิ่งไล่ผีเป็นที่สนุกสนาน ไม่ดีนะครับ อย่าทำ เราควรแผ่เมตตาให้เค้าจึงจะถูกต้อง หรือกำหนดถามเค้าก่อนว่ามาทำไมเพื่ออะไรต้องการอะไร แต่ถ้าจุดประสงค์ไม่ดีหรือถามไม่ตอบก็จัดการซะ

20. 5314786

การฝึกจิตหรือสมาธิให้มีกำลังมากๆ บางครั้งมันก็ทำอะไรได้หลายอย่างในฝันนะ เช่นในขณะที่เรานอนฝันมันมืด เรากำหนดให้สว่างมันก็สว่าง กำหนดให้ชัดขึ้นมันก็ชัด กำหนดให้ลอยหรือเหาะมันก็พุ่งไปเลย เป็นเรื่องน่าสนุกดีครับ รู้ตัวนะว่าฝัน มันต้องมีกำลังของสติถึงจะกำหนดได้
    บางครั้งก็พบเห็นเรื่องราวที่กำลังจะเกิดแล้วก็เกิด หรือฝันว่าพบพระหรือครูอาจารย์ที่เรานับถือ

แต่พอตื่นมาก็ไม่คิดอะไรมากครับ ก็มันเป็นแค่ฝันนิ จริงมั้ยครับ ^^