ขอความรู้เรื่องวิธีทำ กระดานชนวนจากต้นมะละกอ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ปถุชนคนดี, 2 พฤษภาคม 2012.

1. ปถุชนคนดี

ปถุชนคนดี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากทราบว่ากระดานชนวนที่โบราณจารย์ท่านใช้ในการลบผงยันต์ต่างๆนั้น มีวิธีการทำอย่างไร ผมทราบแต่เพียงว่าทำจากต้นมะละกอเลยอยากทราบวิธีการทำโดยละเอียด รบกวนผู้รู้ช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยครับ ปัจจุบันคงหาได้ยากนักเลยไม่อยากให้สูญไปครับ

2. hon9999

hon9999 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ไม่มีความรู้ แต่เท่าที่เข้าใจกระดานชนวน น่าจะทำจากหินชนวนมากกว่าต้นมะละกอน่ะครับ

3. phumphob

phumphob สมาชิกใหม่

11 กันยายน 2016
    การทำกระดานชนวนจากมะละกอมีวิธีทำเเบบนี้ครับคือ เอาต้นมะละกอไปเเช่น้ำจนเน่าเเล้วทำเเผ่ออกเป็นเเผ่นตัดขนาดตามต้องการพอกด้วยขี้รักเเล้วขัดให้เรียบครับ

4. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ภาพประกอบ..

ไฟล์ที่แนบมา: