ขอคำปรึกษาค่ะ

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย k1234s1234, 17 สิงหาคม 2012.

1. k1234s1234

k1234s1234 สมาชิก

17 สิงหาคม 2012
    ดิฉันอายุ23ปี คบกับแฟนมา7ปี แล้วพลาดค่ะ ตอนนี้ท้องได้6เดือน แฟนจะเข้ามาขอแต่งงานค่ะ แต่เราไม่กล้าพูดให้พ่อฟัง ไม่กล้าบอกพ่อว่ามีแฟนค่ะ เรามันขี้ขลาดค่ะ พ่อเราเป็นคนหัวโบราณมาก แล้วก็โมโหร้าย เรากลัวค่ะ เรื่องนี้เราผิดอย่างมากค่ะ เราพลาดอย่างแรง แต่เราไม่เคยคิดจะทำแท้งค่ะ ที่บ้านบอกว่าให้เราหนีไปอยู่บ้านแฟนค่ะ ไปโดยไม่ต้องให้ใครรู้ พอน้องออกแล้วค่อยแต่งงาน แต่ถ้าเราไป เราเป็นห่วงแม่ค่ะ พ่อจะไปลงที่แม่ กลัวแม่โดนทำร้ายร่างกายค่ะ กลัวไปหมดจนทำอะไรไม่ถูกเลยค่ะ เราโง่มากค่ะ ทำให้พ่อเสียใจ เรานอนไม่หลับทุกคืนเลยค่ะ เครียดมาก ขอคำปรึกษาค่ะ

2. DR-NOTH

DR-NOTH เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องกล้าเผชิญความจริงในสิ่งที่เป็นอยู่ครับ ชีวิตก็คล้ายกับละคร... พ่อกับแม่นั้นท่านรักเรามาก ควรจะบอกความจริงกับท่านจะเป็นเรื่องดีกว่าครับ
    ท่านสามารถรับได้ทุกอย่างในสิ่งที่ลูกเป็นอยุ่เสมอครับ ลองพาแฟนมากราบขอขมาท่านดูครับแล้วเรื่องต่างๆ จะดีขึ้น
    จะคลี่คลาย และสบายใจยิ่งขึ้นครับ ...ขอเป็นแรงใจให้ครับ
    โมทนาธรรมครับ (เทพสำราญ อินทรปัญญาสกุล)

3. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    เรื่องเสียหายยังกล้าทำได้ ทำไมจึงกลัวที่จะทำเรื่องที่ถูกต้องเล่าครับ?..
    สิ่งหนึ่งที่แสดงถึงความเป็นผู้มี"วุฒิภาวะ"แล้วคือการรับผิดชอบการกระทำของตนเองได้.. ..

แนะนำให้แฟนมาสู่ขอ แล้วแต่งงานทันทีหรือโดยเร็วที่สุด ไม่เอ่ยถึงการท้องของตน แม้พ่อจะทราบในภายหลังความโกรธอาจไม่เกิดหรือเคืองแต่ไม่มาก เพราะอย่างไรเสีย ลูกสาวก็"ท้องมีพ่อ"..ไม่เสียหายมากมายอะไร..บางทีพ่ออาจหายโกรธเมื่อเห็นหลานก็ได้ เรื่องนี้เป็นไปได้มากนะครับ..
    ลองพิจารณาดูครับ

ขอให้พ้นผ่านความทุกข์ไวๆครับ

4. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หนูลองหาญาติผูู้ใหญ่ที่พ่อนับถือ ช่วยพูดกับพ่อได้หรือเปล่า
    บอกแม่ก่อน... เรื่องทำแท้งห้ามเด็ดขาด เพราะนี่ก็จะเป็นเหตุให้ทุกข์ใจไปข้ามภพข้ามชาติ เหมือนกัน
    แต่ถ้าพ่อตี ก็เจ็บครั้งเดียว มานอนทุกข์คนเดียว เรื่องมันก็เกิดแล้ว ค่อย ๆ นึกคำพูดหรือหาวิธีแก้แบบนี้ดีแล้ว
    หากพ่อจะดุด่าทำร้าย ก็นึกเสียว่าทำเพื่อลูกในท้อง หรือเรื่องอาจกลับตาลปัตก็ได้ ลองพิจารณาดู

ขอบุญรักษา ให้หนูผ่านพ้นเรื่องนี้ได้

เจริญพร

5. k1234s1234

k1234s1234 สมาชิก

17 สิงหาคม 2012
    ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ ขอบคุณจริงๆค่ะ

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับคำตอบของท่านddmanค่ะ
    น้องอายุ ๒๓ ปีแล้ว ซึ่งถือว่าบรรลุนิติภาวะตามกฎหมาย
    สามารถคิดและตัดสินใจอะไรได้ด้วยตนเองแล้ว
    แม้จะมีเหย้ามีเรือนก็ถือว่าสมควรแล้ว
    เมื่อเรากล้าทำสิ่งใด เราก็ต้องพร้อมที่จะรับผลจากสิ่งที่เราทำ
    ดังนั้น ก็ให้แฟนไปพบคุณพ่อ เพื่อจัดการตามประเพณีนะคะ

ตามธรรมดาลูกมักกลัวคุณพ่อ
    แต่หนูรู้ไหม ตามหลักจิตวิทยาแล้วคุณพ่อนั้นจะรักลูกสาวที่สุด
    และพร้อมที่จะให้อภัยเสมอ

จะไม่พูดถึงสิ่งที่แล้วมา เพราะว่าไม่สามารถแก้ไขอะไรได้
    ขอให้ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดนะคะ
    หากชักช้า ปัญหาจะยิ่งบานปลาย และแก้ไขยากขึ้น
    อายุครรภ์ ๖ เดือน สำหรับครรภ์สาวจะยังไม่โตมาก
    แต่ถ้า ๗- ๘ เดือนก็คงไม่สามารถปกปิดได้อีก
    รีบแต่งงานโดยเร็วที่สุด

เรื่องนี้..ในยุคสมัยปัจจุบัน ไม่ถือว่าร้ายแรงเท่าในยุคก่อนๆ
    อย่ากังวลมากไป เพราะจะส่งผลต่อลูกในท้อง
    ขอให้ถือเสียว่า
    เป็นการทดสอบว่าหนูพร้อมที่จะเป็นแม่คนหรือยัง
    พร้อมที่จะปกป้องลูกน้อยที่จะถือกำเนิดมาในไม่ช้านี้หรือยัง
    ขอเป็นกำลังใจ และส่งใจมาช่วย
    เชื่อมั่นว่าเรื่องนี้จะจบลงด้วยดี
    ขอให้มั่นใจนะคะ