ขอถามสักนิด ถึงช่อง DMC กับ พุทธศาสนา

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย anbang, 25 ตุลาคม 2008.

1. anbang

anbang เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ผมดู รายการช่อง DMC ของวัดพระธรรมกาย

ครั้งแรกก็ไม่ตั้งใจจะเปิดดูเพราะส่วนตัวยังรู้สึกส่งสัยในคำสอนของพระในวัดนี้

แต่บังเอิญมีการ์ตูน พุทธประวัติ และ เรื่องราวของคำสอนต่างๆ

เลยเผลอไปนั่งดู คิดว่าจะมีประโยชน์

แต่สุดท้ายก็ งง กับเรื่องราวต่างๆ ที่บอกว่า พระปัจเจกพุทธเจ้า

เมื่อถึงนิพพานแล้ว ใยต้องกับมาเวียนว่ายตาย เกิดอีก (งงครับ)

เพราะที่ได้ยินมา พระอรหันต์ ถ้ามรณะภาพแล้ว จะต้องหลุดจาด "วัฎสงสาร"

ใยท่าน (พระวัดนี้) จึงสอนแบบนี้ แถมท้ายด้วยการอวดอ้างถึงปฏิหารต่างๆ

ของหลวงพ่อสด....(จะเรียกว่าเป็นการอวดอ้างอุตริอนุสธรรมหรือเปล่านะ)

เห็นแล้งก็ปลงอนิจจังอีกวัด ว่าใยจึงบิดเบือนคำสอนของพระพุทธเจ้าขนาดนี้

...........

กรมศาสนาทำอะไรอยุ่กันครับ ถึงได้ไม่มีการตรวจสอบ

แบบนี้ศาสนาพุทธจะอยู่อย่างไร

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ทุกอย่างเป็นความเชื่อเฉพาะบุคคลครับ ดังนั้นอันไหนดีเรานำมาใช้ อันไหนไม่ดี วางไว้ครับ อย่าไปสงสัยเยอะครับ อะไรที่ไม่รู้ อย่าคิดว่า ผิด ครับ เพราะมันอาจ ถูก ก็ได้ครับ

โมทนาครับ

3. หล่อลากดิน

หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

อัพยากะตาธัมมาฯ

4. ธรรมาว่างเปล่า

ธรรมาว่างเปล่า Active Member

25 มิถุนายน 2008
    ธรรมกายไม่ใช่พุทธศาสนานะครับเป็นแค่ลัทธิหนึ่งที่ มีคำสอนผิดแปลกไปมีอีกหลายอย่างที่ไม่ใช่คำสอนของพระพุทธเจ้า ค่อนข้างที่จะบูชาเงินหน่ออยที่พูดนี่ไม่ใช่ลบหลู่แต่ให้ไปศึกษาวิเคราะห์เอาเองครับ ตอนแรกผมก็อย่างนี้เละ พอมานั่งวิเคราะห์แล้วไปถามพระรูปอื่นๆจึงได้คำตอบที่ผมเขียนมา ยังไม่คนอีกมากที่ยังงมงายกับธรรมกายอยู่

5. แทนคุณ

แทนคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ข่าวมาว่าเจ้าอาวาสวัดนี้เข้าพบยาก ใครที่จะเข้าพบก็ต้องบริจาคเงินมากๆ ถึงจะมีโอกาสได้เข้าพบ
    มีคนเล่าให้ฟังมาอีกทีนึง ใครพอทราบบ้างครับ

6. อู๊ด ยม วอก

อู๊ด ยม วอก สมาชิกใหม่

ทำแบบนี้พระพุทธศาสนาก็เสื่อมเร็วหมดละซิคับ พี่น้องครับ ให้เอาหูไปนา เอาตาไปไร่ สิ่งเสื่อมๆก็พลอยกันกินในศาสนาพุทธผิดจากหลักคำสอนที่แท้จริง ผมเห้นด้วยกับน้อง แอ่นบาง นะครับที่นำมาโพสเพื่ออยากหาคำตอบ อย่างน้อยเราก็เอาสิ่งที่เราเห็นว่าผิดปกติจากพระไตรปิฎกมานำเสนอ
    ให้คนทั่วไป หรือผู้มีส่วนเกี่ยวข้อง เขาอาจนำไปขยายผลต่อก็ได้ครับ และเราก็ได้รู้ความจริงว่าผิดถูกอย่างไร และปกป้องศาสนาไปด้วย

ผมมีความเห็นว่าสิ่งไหนถ้าผิดถูก ตรวจสอบตามพระไตรปิฎกที่มีเป็นลายลักษณ์อักษร ดีกว่าไปเชื่อครูบาอาจารย์ล้วนๆที่ไม่ตรงตามพระไตรปิฎก เพราะครูบาอาจารย์เหล่านั้นเราก้ไม่รู้ว่าท่านสำเร็จแค่ไหน จริงหรือไม่ ครับพี่น้อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2008
  7. หล่อลากดิน

อย่าดูแต่เพียงภายนอกนะครับท่าน

ดูให้ดี ดูให้ลึก ดูให้แจ่ม

มีอะไรดีๆ อยู่ในนั้นนะครับ

8. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

คงจะต้องฟัง หรือเข้าใจอะไรผิดแน่ๆครับ

เพราะหลวงพ่อท่านไม่เคยสอนแบบนี้เลย

ขอข้อมูลสอบกลับหน่อยครับผม

9. นาระกันทา

นาระกันทา เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ สาธุ

10. longer_85

longer_85 สมาชิก

ดูแล้ว อย่าลืม กู้เงิน ดอกเบี้ยร้อยละ 12 เพื่อทำบุญสร้างพระนะจ๊ะ

เราให้เฉพาะกู้เงินเป็นหนี้วัดเท่านั้นจ๊ะ และสิ่งที่ได้ เป็นตั๋วเพื่อทำบุญให้วัดฉันเท่านั้นจ๊ะ ไม่ใช่เงินสดนะจ๊ะ

11. อปัณณกปฏิปทา

อปัณณกปฏิปทา เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่เคยไปวัดพระธรรมกาย
    และเคยมีความคิดเหมือนที่ออกไปตามข่าวด้วย

แต่พอได้ดูสื่อ DMC และพิจารณาตามด้วยเหตุผล และปัญญาที่ตัวเองมีอยู่
    ก็ไม่เห็นว่าจะแตกต่างกับที่พระท่านอื่นสอนตรงไหนเลย
    แค่เพียง "จุดหมาย" ในชาติปัจจุบัน ของชาววัดพระธรรมกายนั้น ไม่ใช่อยู่ที่พระนิพพาน
    แต่เค้าต้องการสร้างบารมีสะสมไว้ และหวังว่าจะไปพักพิงชั่วคราวที่สวรรค์ชั้น "ดุสิต"

ผมไม่คิดว่าผิดตรงไหน หากมีความปรารถนาจะสะสมบารมีไว้
    และเพื่อประโยชน์อันอุดมต่อไปในภายหน้า

แม้ในเวปนี้ก็มีหลายท่านที่ปรารถนาอย่างเดียวกันกับชาววัดพระธรรมกาย
    แต่อาจเป็นเพราะผู้นำของวัดได้สะสมบารมีมานานกว่า
    จึงมีบริวารมากมาย และด้วยบุญที่สั่งสมมา ทำให้มีโภคทรัพย์อันเกิดจากบุญนั้นมากมาย

และที่ท่านสอนว่า
    "บุญเป็นที่พึ่งของสัตว์ทั้งหลาย ฉะนั้นในระหว่างเดินทางในสังสารวัฏฏ์นี้ จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องสะสมบุญและบารมีไว้"
    ผมก็เห็นว่าจริง อย่างที่ได้กล่าว หรือมีท่านใดจะแย้งว่า พระพุทธเจ้าไม่เคยสอนให้ทำทาน
    เพื่อความสะดวกในการสร้างบารมีในภายหน้า

เท่าที่จำได้ ผมถวายเงินร่วมในพิธีที่ชาวธรรมกายจัดขึ้น (ตักบาตรพระหลายร้อยรูป ทั่วประเทศ และอื่นๆ) ไม่ถึง 1000 บาท ไม่เคยไปวัดพระธรรมกาย ไม่ได้ภาวนาตามแนววัดพระธรรมกาย และไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆทั้งสิ้น
    แต่ที่โพสต์ตอบนี้ เพื่ออธิบายในความเห็นของคนคนนึง ที่ไม่เอนเอียงตามข่าว และได้ใช้วิจารณญาณส่วนตัวพิจารณาเรียบร้อยแล้ว

ขออภัยหากไม่เป็นดั่งใจบางท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2008
  12. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

ศาสนาพุทธมีอายุ 5,000 ปีครับ วันนึงก็ต้องเสื่อม พระพุทธองค์สอนว่า "ตถาคตเป็นเพียงผู้บอก" และ "ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน" ครับ

สิ่งหนึ่งที่พระองค์ย้ำ คือ "สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ในส่วนของวัดธรรมกายนั้น ผมไม่ขอวิเคราะห์ครับ เพราะเป็นความเชื่อของคน ตัวผมเองก็ไม่ได้เกี่ยวข้องใดๆเลยกับวัดนี้ แต่เวลาเรามอง ให้มอง 2 มิติ

มิติที่ 1 ใครก็ตามสอนให้คนทำดี เราก็น่าจะโมทนาบุญด้วยนะครับ วัดธรรมกายชวนคนมาทำดีครับ ใครมีมากน้อยก็ทำตามกำลังของตน แต่คนที่เดือดร้อน ส่วนใหญ่มักทำเกินกำลังของตนครับ

ถ้าเขาชวนคนไปทำบาป ผมรับรองว่า อยู่ได้ไม่นาน บางครั้งเราต้องสังเกตหน้าตาคนที่ไปทำบุญดูนะครับ ว่า เขาอิ่มบุญหรือไม่ ผมดูแลก็โอเคนะครับ แนวของวัดธรรมกายอาจถูกกับคนจริตหนึ่ง แต่อาจไมถูกกับคนอีกจริตก็ได้

มิติที่ 2 รูปแบบการหาทุน อันนี้ผมไม่วิจารณ์นะครับ เพราะทุกคนก็คงทราบกันมาบ้าง

เรื่องความเชื่อนั้น เราคงไปบังคับใครไม่ได้ครับ แต่สิ่งหนึ่งที่เราต้องพิจารณาและยอมรับ คือ มีคนจำนวนมากที่ปฏิบัติตามแนวของวัดธรรมกาย ซึ่งเราต้องยอมรับตรงนี้ และทีสำคัญ คือ เขาเปิดเผยตัว และถ่ายทอดให้ดูทาง DMC ซึ่งคนดูสามารถแยกแยะได้

อย่างที่น้องดูนั้น เมื่ออันไหนขัดกับความเชื่อของเรา เราก็วางเอาไว้ครับ ตราบใดที่เขาไม่ได้มาละเมิดหรือบังคับให้เราเชื่อความเชื่อของเขา หรือความเชื่อของเขาไม่ได้ละเมิดหรือโจมตีความเชื่อของใครครับ

บางทีเขาอาจจะเชื่อตามความเชื่อของคนละนิกายกับเราครับ โต้กันไปมันก็หาข้อสรุปไม่ได้ครับ เพราะโต้กันคนละเรื่อง

ก็ลองดูครับ เป็นวิธีตามหลักกาลามสูตร 10 ของพระพุทธองค์ครับ ส่วนการปกป้องพระศาสนานั้น เราต้องเริ่มที่ตนเอง และดูแลใจตัวเองครับ เพิ่งความผิดของตัวเองเยอะๆ อย่าเพิ่งความผิดของคนอื่นครับ หากการเพ่งนั้นไม่ใช่หน้าที่ของตนเองครับ แต่ผมก็เห็นด้วยกับแนวคิดที่คุณเสนอมาครับ อนุโมทนาด้วยนะครับ

หน้าที่การตรวจสอบเนื้อหาที่สอนนั้น คงต้องยกให้สำนักพุทธ หรือ มหาเถระสมาคมครับ พวกเราเองก็ไม่เป๊ะๆเท่าหร่ครับ ยกเว้นว่า จะมีแนวคิดบางแนวคิดที่ผิดจริงๆ เราถึงจะตักเตือน โดยเราดูจากความเห็นของคนส่วนใหญ่ว่าเขามองกันอย่างไร

อย่างไรก็ดี ผมเห็นด้วยนะครับที่คุณบอกว่า เราควรช่วยกันสอดส่องครับ เพราะคนมาหากินกับพุทธศาสนามีเยอะ แต่เราก็ไม่รู้ว่า เป็นใครบ้าง เนื่องจากบางทีมีการแอบอ้างโดยทางวัดไม่รู้เรื่อง ยังไงเราอุเบกขาไว้ดีกว่าครับ

เรื่องคำสอนของครูบาอาจารย์นั้น ก็คงต้องแล้วแต่การพิจารณาของแต่ละคนครับ เพราะผมก็ไม่ได้เก่งด้านนี้มากนัก

ก็ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ

13. lokemesa

lokemesa Active Member

18 กรกฎาคม 2008
    ผมเองก็ไม่ใช่ชาววัดพระธรรมกายนะครับ

แต่ชอบทำบุญกับทางวัดครับ เคยทำไปอยู่หลายบุญอยู่ แต่ก็ไม่มาก (จริงๆ แล้วก็ทำทุกวัดครับไม่ได้เจาะจง)

เพิ่งดู DMC ได้ไม่ถึงปีครับ ไม่ได้ฝึกมาแบบธรรมกายเหมือนกัน

แต่อยากลองฝึกดูบ้าง มีบางอย่างยังสงสัยอยู่เยอะครับ จึงต้องลองพิสูจน์ดูก่อน

ยังไม่คัดค้าน หรือเชื่อทั้งหมดครับ

โดยส่วนตัวผมเชื่อในคุณวิเศษของหลวงปู่สดนะครับ

เคยฟังเทศน์เสียงท่านเป็นคนเอาจริง มีความมั่นใจในวิชาของท่านสูงมาก

บุญบารมีท่านดูจากบริวารสมบัติแล้ว ก็คงจะบำเพ็ญมามิใช่น้อยครับ

ของอย่างนี้ต้องพิจารณาให้ดีครับ ดูกันไปนานๆ จริงไม่จริงต้องพิสูจน์ด้วยตัวเองครับ

สมดังพุทธพจน์ที่ว่า

“คนไขน้ำ ย่อมไขน้ำ

ช่างศร ย่อมดัดลูกศร

ช่างไม้ ย่อมถากไม้

บัณฑิต ย่อมฝึกตน” ครับ

14. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

หากบอกว่า การพาไปสวรรค์ชั้นดุสิต ไม่ผิด

ลองตรองดูอีกทีนะครับว่า กว่าจะลงมาจากสวรรค์ชั้นดุสิต ลงมาแล้ว
    จะเจอ พุทธศานา อีกหรือเปล่า เพราะถ้าขึ้นไปก็ต้องมีอายุผ่าน 2500 ปี
    แน่ นั่นแปลว่า ลงมาอีกที พระพุทธศาสนาก็หายไปจากโลกแล้ว

จะต้องรอให้จักรวาลเกิดดับอีกหลายหนทีเดียว(มหากัปล์) กว่าจะเจอพระพุทธศาสนอีก
    ยังไม่รวมอสงไขยนะ อ้างอิงจากการบำเพ็ญบุญ ยี่สิบอสงไขย แสนมหากัปล์

15. lokemesa

สวรรค์ชั้นดุสิตนี่ ท่านว่าความพิเศษคือ เทวดาชั้นนี้สามารถอธิฐานจุติลงมาได้ (พูดคือเลือกเกิดได้ตามกำลังบุญบารมีครับ)
    จึงเป็นสาเหตุว่าทำไม่พระโพธิสัตว์จึงต้องอยู๋ชั้นดุสิต ซึ่งเป็นสวรรค์ชั้น ที่ ๔ ทั้งที่บุญบารมีเต็มเปี่ยมแล้ว จะไปอยู่ชั้นที่ ๖ ก็ได้ อันนี้ฟังพระท่านมาอีกทีนะครับ จริงแค่ไหนขอท่านผู้รู้ทั้งหลายมายืนยันอีกที เป็นธรรมทานครับ

16. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ขอแลกเปลี่ยนเป็นทัศนะนะ

การจะลงมาจุติในลักษณะพระโพธิสัตว์ ก็แปลว่า เป็นหัวหน้าเขา ถึงจะมีบารมีที่
    เรียกว่าเป็นโพธิสัตว์ การดูว่าตัวเองทำบุญมาทางเป็นหัวหน้าคนหรือไม่ ไม่ได้
    ดูที่ตอนนี้มีลูกน้องหรือเปล่า แต่ให้ดูว่า ยามเดือดร้อนมีคนมาช่วยหรือเปล่า

และอีกแง่หนึ่งที่นิยมพูดกันคือ ตอนทำบุญ เป็นหัวหน้างานหรือเปล่า ถ้าเป็นเพียง
    ผู้ร่วมบริจาค ไม่ใช่ผู้เดินหา บอกบุญในฐานะผู้นำ ถูกวานใช้อีกที ก็ลืมไปได้เลย
    ว่าจะเป็นโพธิสัตว์ แบบนี้จะกำหนดการจุติไม่ได้

อีกกระแสหนึ่ง โพธิสัตว์ที่เป็นผู้กำหนดจุติได้ จะต้องเป็นโพธิสัตว์ที่ได้รับการพยากรณ์
    จากศาสดาแล้ว โพธิสัตว์ชนิดนี้ลงมาจุติเป็นมุนษยืก็จะภาวนาเป็น ไม่ใช่แค่ทำสมาธิ
    เป็น แต่จะต้องทำสติปัฏฐาน4 เป็น เพราะการทำสมาธิเป็นเป็นเรื่องของพรหม หาก
    เอาแต่ทำสมาธิเป็นจะเป็นเรื่องความผิดพลาดของการเป็นโพธิสัตว์ เพราะจะไปเกิดเป็น
    พรหมแทน ส่วนโพธิสัตว์ที่ยังไม่ได้รับการพยากรณ์จะท่องไปในโลก ไม่สงวนอยู่ที่สวรรค์
    อาจจะมีลงนรกด้วยซ้ำ จะไม่มีการกำหนดภพ เลือกภพ จะพร้อมที่จะไปไหนก็ได้

17. lokemesa

อืม ท่าจะจริงแฮะ ขอบคุณครับ

18. Blackmagic

Blackmagic สมาชิก

คือ ... เคยดูเหมือนกันง่ะ ..... มีการ์ตูน ... เพลง ... นิทาน ก็ดูดีง่ะ ... แต่ พอดีวันนั้นฟัง หลวงพ่อธัมมชโย เทศน์ (ช่วงที่มีการให้บริจาคทำบุญในวันที่ 10 ตุลา ถ้าจำไม่ผิดนะ) ... หลวงพ่อบอกว่า

"ทำบุญเร็ว ย่อมได้ผลบุญเร็ว" .... อันนี้เห็นด้วยครับ

"ทำบุญมาก ก็ได้ผลมาก" .... เอ่อ อออออ ... อันนี้ก็..ก็ .... ก็เห็นด้วย

"ดังนั้น เวลาทำบุญต้องทำมาก ๆ นะจ๊ะ .... ถ้าเราทำบุญพันเราก็ได้กลับเป็นแสน ถ้าเราทำบุญแสนเราก็ได้กลับมาเป็นล้านจ๊ะ ... "
    เอ่อออ... คือถ้าเป็นพันเป็นแสนที่หลวงพ่อหมายถึงหน่วยบุญ ผมก็ยังเห็นด้วยครับ ......... แต่ถ้าหน่วยเป็นบาทหรือเงินสกุลอื่น... ผมว่า เอ่อ... ไม่ห็นด้วยง่ะ

"คนใดที่ทำบุญจนหมดตัวน่ะ รวย ๆ กันทั้งนั้น บางคนทำบุญจนหมดตัว แต่ก็ไม่เห็นจะหมดตัว มีแต่เป็นเศรษฐีกันทุกคนจ๊ะ" ..... เอ่ออออ เปลี่ยนช่องเถอะ ...

19. หล่อลากดิน

เมื่อก่อนผมก็เคยแอนตี้วัดนี้พอสมควร แต่เชื่อมั๊ยว่ามันมีจุดหักเห ทำให้ผมต้องมองกลับว่า สิ่งที่ผมได้รับรู้มา ต้องมีการแก้ไขกันพอสมควร ... เพราะว่าความจริงก็คือความจริง

ผมจะถามพี่น้องที่รักว่า สวรรค์ชั้นที่ห้า กับสวรรค์ชั้นที่หก
    เหตุไฉน จึงมีคำว่า "มาร" ปรากฎในชื่อเรียกเช่นนั้นหรือ?

นี่แหล่ะครับ

20. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    เป็นคำกลาวหาที่เลื่อนลอยไม่มีหลักฐานรองรับ ทางวัดเขาไม่เคยสอนอย่างที่เจ้าของกระทู้กล่าวหาแน่
    หลายๆครั้งที่พบข้อกล่าวหาทั้งหลายเกิดจากจินตนาการของตัวผู้กล่าวหาว่าเป็นอย่างนั้นอย่างแล้วสรุปเป็นคำพูดของตัวเองนำไปไปยัดเยียดว่าวัดสอนอย่างนั้นอย่างนี้โดยที่ตัวเองก็ไม่เคยได้ยินจริงๆ เป็นแต่ว่าได้ฟังๆกันมา ซึ่งความจริงก็ไม่เคยปรากฏว่าเป็นอย่างที่กล่าวหา ซึ่งคำกล่าวหาก็มักวกไปที่ข้อสรุปว่าไม่ใช่พุทธ แต่พอสืบค้นจริงๆก็พบว่ามีพระสูตรรับรองทุกครั้งไป แต่ข้อกล่าวหาก็ไม่เคยตกไปซะที ในนี้ผมก็คร้านที่จะตอบ ขนาดมีหลักฐานยืนยันจากพุทธพจน์ยืนยัน ยังไม่ยอมรับ และหันมาเล่นงานที่ตัวบุคคลอีก
    การวินิจฉัยปัญหาในพระพุทธศาสนาจะต้องอาศัยหลักฐานจากพระไตรปิฎกพิสูจน์ ถ้าปรากฏว่ามีพระสูตรรองรับ ก็แสดงว่าถูกต้อง ปัญหาทุกปัญหาที่นำมาถกเถียงกันในปัจจุบัน ผมบอกได้เลยว่ามีคำตอบจากพระพุทธเจ้ามาแล้วทั้งนั้น
    ผมว่าคุณลองตั้งคำถามใหม่ให้รัดกุมในข้อที่สงสัย จะได้ตอบได้ตรงประเด็นพร้อมทั้งหลักฐานประกอบ เพื่อความรู้ที่ถูกต้อง