ขอร้องเรียนเรื่องโดนลบกระทู้โดยไม่แจ้งเตือนจากคุณพินิจ(ห้องแจกฟรีแต่มีค่าส่ง)

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย พิชิตมาร, 18 เมษายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พิชิตมาร

พิชิตมาร Active Member

19 กันยายน 2009
    เรียน ท่านเจ้าของเวปและผู้ดูแลเวปบอร์ดพลังจิตทุกท่าน

ดิฉัน ในนามlogin ชื่อ"พิชิตมาร" ได้ตั้งกระทู้ในห้องแจกฟรีแต่มีค่าส่ง ในชื่อ"โครงการแสดงตนเปนพุทธมามกะ (เขตภาคเหนือ)และขอรับเหรียญทำน้ำมนต์ รุ่น 4 รูปลักษณ์สมเด็จองค์ปฐม

และขอเปนตัวแทน ในการร้องเรียนของโครงการทั้ง 4 ภาค(ภาคกลาง,ภาคตะวันออกเฉัยงเหนือและภาคใต้)แต่ละภาค มีผู้ดูแลเปนคนที่อยู่ในแต่ละภูมิภาคค่ะ
    โครงการนี้มีผู้ดูแลเปนผู้หญิงทั้ง 4 คน 4 ภาค ดูแลในเขตที่ตนอยู่ค่ะ

กระทู้ทั้ง 4 ภาค ( 4 คน)ได้ตั้งครั้งแรก เมื่อวันที่ 13 เมษายน ปรากฏว่าได้รับความสนใจในการประกาศตนเปนพุทธมามกะอย่างล้นหลาม กระทู้ดังกล่าว มีผู้เข้ามาแสดงตนเปนพุทธมามกะอย่างต่อเนื่อง

ต่อมา ในวันที่ 15 ช่วงบ่าย กระทู้ของโครงการทั้ง 4 ภาคได้หายไปจากบอร์ดอย่างไม่ทราบสาเหตุ ไม่มีการแจ้งเตือนหรือบอกถึงเหตุผลใดๆจากบอร์ด ทำให้ทุกคน..งง...กับเหตุการณ์นี้มาก คนที่เข้ามาติดตามโครงการ บ้างก็ส่งข้อความทางอีเมล์เข้ามา บางคนที่รู้จักกันก็โทรมาถามหากระทู้ดังกล่าว แต่ดิฉันก้ตอบไม่ได้ เพราะไม่ได้รับทราบเหตุผลใดๆจากบอร์ด

ต่อมาเมื่อวันที่ 16 ช่วงบ่าย จึงได้รับพีเอ็มข้อความ จากคุณพินิจ แจ้งว่าได้ลบกระทู้ดังกล่าวไปทั้งหมด เพราะเปนกระทู้ไร้สาระ และมีการดันกระทู้ (ซึ่งโครงการเพิ่งเปิดตัว )ดิฉันเอง กำลังจะอธิบายขยายความถึงการแสดงตนเปนพุทธมามกะของชาวพุทธทั้งหลาย ว่าเปนสิ่งที่พึงกระทำและมีส่วนในการดำรงรักษาพระศาสนาให้คงอยู่สืบไป แต่ก็ยังไม่ได้ทำการใด ก็กลายเปนว่าเปนการดันกระทู้ไปเสียแล้ว

และวันนี้ คือวันที่ 18 เมษายน ได้ลองตั้งกระทู้ใหม่ อีกครั้ง ด้วยหวังว่า ทางเวปพลังจิต ซึ่งเปนเวปที่มีความเปนสากลและเปนเวปพระพุทธศาสนาอันดับ 1 ของโลก ยังเชื่อมั่นในการทำความดีด้วยความบริสุทธิ์ใจของตนเอง

จึงได้ตั้งกระทู้โครงการแสดงตนเปนพุทธมามกะขึ้นอีกครั้ง เมื่อทำการโพสขึ้นไปแล้ว ยังไม่ทันได้โพสกระไรต่อ ก็ปรากฏว่า ทางบอร์ดขึ้นคำว่า "Invalid Link" โดยทันที

แต่ก็ได้ลองตั้งกระทู้โครงการนี้ใหม่ ถึง 5 ครั้ง ก็ยังปรากฏว่า " Invalid Link" อยู่ทุกครั้ง บางครั้ง สังเกตุว่าตั้งกระทู้ได้สำเร็จ กำลังจะโพสข้อความอื่นต่อ พอกดส่งข้อมูล ก็ปรากฏว่าลิงค์นี้ ได้หายไปจากบอร์ดแล้วทุกครั้ง โดยไม่มีการแจ้งหรือบอกถึงเหตุผลใดๆเลย

ด้วยความตั้งใจที่จะทำโครงการและแจกเหรียญนี้มากๆ เพราะคิดถึงพี่ๆน้องๆทางภาคเหนือและทุกๆภาค ที่รอการรับแจกเหรียญนี้ จึงตัดสินใจจะไปขอประชาสัมพันธ์โครงการนี้ ในลิงค์ของ จ.เชียงใหม่ ในห้องภัยพิบัติและการเตรียมการ
    ขอเพียงได้ประชาสัมพันธ์โครงการ แค่เพียงครั้งเดียวเท่านั้น...

เมื่อกดส่งข้อมูลขึ้นในกระทู้ของ จ.เชียงใหม่ ก็ได้รับพีเอ็มจากคุณพินิจโดยทันที
    ว่า
    " การตั้งกระทู้ ให้ตั้งได้ 1 ครั้ง โดยไม่ซ้ำครับ
    หากมีการแบ่งเป็นภาค นั่นแสดงว่า จะต้องมีอีก
    จนครบ 4 ภาค อาจโดยคนอื่น หรือใช้ชื่ออื่นโดยคนเดียวกัน

ดังนั้นไม่ควรลงภาคครับ ขอให้มีกระทู้เดียว และต้องแจกไม่ซ้ำกับกระทู้อื่น (แจ้งให้ทราบไว้ก่อน)
    เพราะทั้งหมดก็ล้วนแต่มาจากที่เดียวกัน คือคุณสุชาติ

การตั้งกระทู้แจกเหรียญทำน้ำมนต์รุ่น4 เยอะเกินไป
    เรียกว่า แทบทั้งหน้า และมีการดันกระทู้
    ทำให้ สมาชิกที่ตั้งใจเข้าแจกโดยทั่วไป กระทู้ของเขาตกไปอยู่หน้าอื่นๆ
    จนหลายรายส่ง PM มาถึงผม ว่า ไม่อยากเข้ามาแจกอีกแล้ว
    และกระทู้เหรียญทำน้ำมนต์รุ่น4 นั้นมีภาพประกอบขนาดใหญ่ เยอะมาก
    หากวางซ้ำซ้อน นอกจากจะไม่เกิดประโยชน์แล้ว ยังใช้พื้นที่ของเว็บมากเกินไป
    ทำให้เว็บอืด หรือบางครั้งเข้าหน้าเว็บไม่ได้ นี่คือสาเหตุครับ
    คุณเองก็คงเคยเจอปัญหานี้

สรุป ถ้าคุณวางในรูปลักษณ์ไม่ซ้ำ ครั้งเดียว วางได้ครับ
    ยินดี แต่ต้องไม่อ้างอิงชื่อผมและการทำหน้าที่ของผมในกระทู้
    เพราะเป็นปัญหานอกเรื่องของการแจก "

( ในตอนท้ายกระทู้ ดิฉันได้ขอร้องถึงคุณพินิจ โดยกล่าวว่า ขอร้องคุณพินิจอย่าเพิ่งลบกระทู้นะคะ ขอความอนุเคราะห์คุณพินิจในโครงการนี้ด้วยค่ะ)

(มีต่้อค่ะ)

2. พิชิตมาร

ดิฉันจึงตอบกลับถึงคุณพินิจว่า....

ขอบคุณสำหรับคำชี้แจง
    กรณีของพี่ ในโครงการนี้ มีการแจกเหรียญทำน้ำมนต์ รุ่น 4 รูปลักษณ์สมเด็จองค์ปฐม ถือว่าเปนการแจกซ้ำกันหรือไม่

เหรียญ ทำน้ำมนต์รุ่น 4 มีการแจกมาก่อน แต่เปนรูปลักษณ์อื่น กรณีนี้ พี่แจกรูปลักษณ์สมเด็จองค์ปฐม คิดว่าไม่เหมือนกระทู้อื่นแน่นอนค่ะ จึงอยากขอความกรุณาคุณพินิจ ในครั้งนี้ เพราะพี่มีความตั้งใจในการแจกจริงๆ ยังมีผู้สนใจขอรับเหรียญนี้อีกมาก และเห็นว่า เวปพลังจิตนี้ มีความเปนมาตราฐานและสากล หากยังมีปัญหา พี่จะขอทางเจ้าของเวปมาพิจารณาในครั้งนี้ เพราะพี่บริสุทธิ์ใจจริงๆ เรื่องอื่นใดพี่ขอไม่ยุ่งและไม่รับรู้นะคะ เพราะไม่เกี่ยวกับพี่ หวังเพียงจะได้ทำงานเพื่อพระศาสนาเท่านั้นค่ะ.หวังว่าคุณพินิจ จะอนุเคราะห์ในครั้งนี้ด้วยนะคะ.สาธุฯ

.........................
    คุณพินิจ ตอบว่า
    ...........................
    ครับ หากคุณตั้งใจอ่านดีๆ ผมไม่ได้บอกว่ารูปลักษณ์สมเด็จองค์ปฐม จะซ้ำนะครับ
    ผมแค่บอกโดยภาครวมเท่านั้น
    และอย่ามีแจกหลายภาคเลย เพราะเดี๋ยวก็จะมีคนเข้ามาขอทุกภาค
    เท่าที่ผมเคยตามดู มีสมาชิกบางราย เข้าไปขอทุกกระทู้ที่ตั้งไว้
    ทำให้ไม่เป็นไปตามกฎกติกาที่ทางคุณสุชาติวางไว้
    คือให้ครอบครัวละ 1 เหรียณ
    หากคนเดียวขอหลายเหรียณ แล้วต้องห้อยคอตลอดชีวิต คงหนักแย่เลยครับ
    ผมก็งง เหมือนกันว่าทำไมถึงต้องตั้งหลายกระทู้ ทำให้ดูแลการแจกยากมาก
    จริงๆแล้วคุณสุชาติ น่าจะตั้งทั้งหมดเพียง 1 กระทู้
    และให้สมาชิกขอรูปลักษณ์ใด รูปลักษณ์หนึ่งพอ
    ................................
    ดิฉันได้แจ้งเหตุผลถึงคุณพินิจด้วยความบริสุทธิ์ใจในครั้งนี้..
    .................................

จากเจตนาทางเจ้าภาพ ต้องการให้มีการแจกที่กระจายทุกภาคอย่างทั่วถึง ทุกภาคให้บริหารการแจกในภาคของตนเองอย่างทั่วถึง เปนการดูแลภาคของตนเอง หากรวมทั้ง 4 ภาค จะทำให้การแจกยุ่งยากมาก เพราะไม่รู้ว่าใครเปนใคร คนที่เข้ามาขอรับการแจก ก็มีเยอะเพราะทุกคนมั่นใจในพุทธคุณเหรียญทำน้ำมนต์ที่เจ้าภาพเขาทำมาหลาย รุ่นแล้ว

ดังนั้น การที่เราได้ให้คนได้ประกาศตนเปนชาวพุทธและได้รับเหรียญทำน้ำมนต์ไว้เพื่อ คุ้มครองตนและครอบครัว เปนเรื่องที่เราควรจะได้ช่วยกันนะคะ
    ........................
    คำตอบจากคุณพินิจ คือ หากคุณจะส่งข้อความนี้ไปถึงเจ้าของเว็บ ผมจะเป็นคนส่งให้แทนเลยครับ
    ว่าสิ่งที่คุณต้องการคือ จะขอตั้งกระทู้ที่มีเนื้อหา+รูปภาพ เหมือนๆกันซ้ำซ้อน ในห้องเดียวกันเพียงแต่จะแบ่งเป็นภาค 4 ภาค คือตั้ง 4 กระทู้
    จะได้ไหม

เพราะหากเป็นไปตามกฎระเบียบของเว็บนั้น ทำไม่ได้

กรณีนี้เข้าข่าย ตั้งกระทู้หรือโพสต์เดียวกันหลายห้อง แต่นี่อยู่ห้องเดียวกันเลยครับ

ถ้า หากจำเป็นต้องแบ่งภาคในการแจกด้วยเหตุผลที่กล่าวมาข้างต้น จึงเรียนมาเพื่อให้คุณพินิจอนุเคราะห์งานในครั้งนี้ ว่าจำเป็นที่จะแบ่งภาคจริงๆ จึงจะรอฟังคำตอบจากคุณพินิจต่อไปนะคะ...หากไม่แล้ว พี่จำเป็นที่จะต้องส่งข้อความทั้งหมด ให้ทางเจ้าของเวปและผู้เกี่ยวข้องในเวปทั้งหมด ได้ช่วยพิจารณาในโครงการนี้ ถึงจะถือเปนที่สุดนะคะ จึงหวังว่า ทางคุณพินิจจะเข้าใจและอนุเคราะห์พี่ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ สาธฯ
    .............................

3. พิชิตมาร

นี่คือ คำร้องเรียนจากดิฉัน ในฐานะที่เปนสมาชิกคนหนึ่งของเวป คิดว่าตนยังพอมีสิทธิของการเปนสมาชิกเวปบ้างนะคะ

ใจจริง ไม่ต้องการเรียกร้องเพื่อหมายสิ่งอื่นใด หวังเพียงการโครงการแสดงตนเปนพุทธมามกะและขอรับเหรียญทำน้ำมนต์รุ่น 4 (สมเด็จองค์ปฐม)นี้ ได้มีศูนย์กลางการกระจายในเวปพลังจิตแห่งนี้ ด้วยเชื่อมันถึงศักยภาพของเวป ซึ่งมีความเปนสากลและเปนที่หนึ่งของเวปพระศาสนา

การร้องเรียนครั้งนี้ ดิฉัน หวังเพียงทางท่านเจ้าของเวปและผู้แลทุกท่าน ได้พิจารณาการร้องเรียนในครั้งนี้ ว่า

- กระทู้โครงการแสดงตนเปนพุทธมามกะ เปนกระทู้ไร้สาระหรือไม่

- การแจกเหรียญทำน้ำมนต์รุ่น4 รูปลักษณ์สมเด็จองค์ปฐม เปนสิ่งที่ซ้ำซ้อนหรือไม่

- ไฟล์ของภาพและข้อมูลต่างๆ กินพื้นที่ของเวปจนทำให้อืด หรือไม่ (หากลองพิจารณา การโพสเพลงสัก 1 เพลง กับ ภาพต่างๆที่ใช้ประกอบในกระทู้ อย่างไหนที่กินพื้นที่มากกว่ากัน)

- ขอเรียกร้องให้ท่านเจ้าของเวปและผู้ดูแลบอร์ดทุกท่าน ได้พิจารณาการลบกระทู้ การแบน การตักเตือน ใดๆ ให้กระทำโดยใช้มติของผู้ดูแลทุกท่าน ให้ลงความเห็นก่อนจึงทำการใดๆ มากกว่าการให้บุคคลเพียงคนเดียว ทำการได้เพียงแต่อำเภอใจของเขา โดยไม่คำนึงถึงส่วนรวม ไม่คำนึงถึงภาพพจน์ของการเปนเวปพลังจิต ไม่คำนึงถึงแนวทางการดำรงพระศาสนาของเวปพลังจิต อันจักทำให้เวปพลังจิตเกิดความแตกแยก เกิดข้อครหาและติติงจากสมาชิกได้ ว่าในทีมผู้ดูแลบอร์ดของเวป ให้ความเปนอภิสิทธิชนแก่เพียงบุคคลใดๆเพียงคนเดียว ก็กระทำการใดๆได้ โดยไม่สนใจไตร่ถามผู้ดูแลบอร์ดท่านอื่นที่ร่วมดูแลในบอร์ดนั้นๆ

ดิฉัน เป็นเพียงผู้หญิงธรรมดาคนหนึ่ง ที่ติดตามและสนใจพระธรรมคำสอนและกิจกรรมต่างๆในเวปพลังจิตมาอย่างสม่ำเสมอ และขอเอ่ยสัจจะวาจาแสดงความบริสุทธิ์ใจ ต่อการร้องเรียนมายังท่านในครั้งนี้ ขอพระบารมีแห่งสมเด็จองค์ปฐม พระบารมีแห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระบารมีแห่งพระโพธิสัตว์ พระอริยะสงฆ์ทุกท่านทุกพระองค์ ขอเปนทิพย์พยานในความตั้งใจของดิฉันในครั้งนี้

หากท่านได้พิจารณาประการใด ได้โปรดแจ้งให้ดิฉันได้ทราบด้วย ดิฉันจะถือเอาการพิจารณาของท่านเจ้าของเวป และผู้ดูแล เปนที่สุดค่ะ
    ขอบพระคุณที่ท่านสนใจและให้โอกาสในการร้องเรียนครั้งนี้ ขอให้ทุกท่านมีความสุข และเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ สาธุฯ

จาก รัตน์จิภรณ์ การคนซื่อ สมาชิกเวปพลังจิต ในนามล็อคอิน " พิชิตมาร"ค่ะ..

4. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ปกติทีมงานคนนี้ก็แบบนี้อยู่แล้วครับ ก็มีหลายท่านโดนๆๆกันอยู่เป็นสมาชิกที่ไร้วิจารณญาณ พอสมควร แต่ชอบอวดอ้างบารมีธรรม เป็นกำลังใจให้โครงการที่ดีครับ เพราะโครงการนี้ ได้ไปประกาศในเว็บ buddhakhun .org ด้วยโดยส่วนตัวเห็นว่าไม่น่าแบนเลยครับโครงการดีทำเพื่อชาวพุทธแท้ๆ

5. พิชิตมาร

ขอบคุณ คุณจอนห์นี่สำหรับกำลังใจค่ะ คุณจอนห์นี่เองก็เปนคนใจบุญที่แจกพระอยู่เสมอ ถ้ากระทู้ที่ท่านตั้ง โดนลบโดยทันทีหลายต่อหลายครั้ง และเปนการลบรวมหลาย user โดยไม่แจ้งตักเตือนหรือแจ้งให้ทำการแก้ไขใดๆ และเปนการตัดสินใจจากคนเพียงคนเดียว คุณจะคิดอย่างไรค่ะ แล้วสิทธิของการเปนสมาชิกนั้นคืออะไร..

โครงการนี้ เปนการตั้งกระทู้ใหม่ จำเปนต้องมีรายละเอียดของโครงการ ก็ถูกกล่าวหาว่า เปนการดันกระทู้ แล้วจะไม่ให้โอกาสเราได้อธิบายอะไรเกี่ยวกับโครงการเลยหรือ ในตอนแรก ได้ขอความร่วมมือให้น้องๆ ช่วยวางลิงค์โครงการ ในเวปต่างๆ ทุกเวปก็จะลิงค์มาที่พลังจิตทั้งหมด เพราะเราเห็นว่า เวปพลังจิตมีศักยภาพและเปิดกว้างสำหรับชาวพุทธทุกคน

ตอนนี้ ลิงค์ในเวปต่างๆ ( เปนร้อยๆเวปตามภูมิภาคต่างๆ) ของโครงการแสดงตนเปนพุทธมามกะนี้ เมื่อกดลิงค์เข้ามาจะไม่เห็นกระทู้โครงการนี้อย่างแน่นอน ทำให้พี่น้องในภูมิภาคต่างๆ เสียโอกาส เสียความตั้งใจในการแสดงตนเปนพุทธมามกะและรับเหรียญทำน้ำมนต์ในครั้งนี้ ทำให้สืบทอดพระศาสนาหยุดชะงักลงอย่างน่าเสียดาย

หากเวปพลังจิต ซึ่งเปนเวปอันดับหนึ่งทางพระพุทธศาสนา ไม่เปิดโอกาสให้ชาวพุทธทั้งหลาย ได้แสดงตนเปนพุทธมามกะแล้ว ทำให้อดคิดไม่ได้ว่า พระศาสนาของเรากำลังสั่นคลอนแล้วจริงๆ นั่นเปนเรื่องที่น่าเศร้าใจเปนอย่างมากค่ะ.

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามารับฟังปัญหาและขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ..
    ไม่ว่าผลจะออกมาเปนอย่างไร ดิฉันยินดีน้อมรับค่ะ..

6. Prompiriya

Prompiriya เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    เราเปนคนไทย นับถือศาสนาพุทธ การแสดงตนเปนพุทธมามกะจะเปนเรื่องไม่ดีได้อย่างไร ถ้าได้แสดงตนเปนพุทธมามกะ ย่อมทำให้เราน้อมนำพระรัตนรัยเปนที่พึ่งในใจเราได้ง่ายครับ

7. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

การแสดงตนเปนพุทธมามกะ และการแจกเป็นเรื่องที่ดีครับ มีข้อความตรงไหนที่ผมบอกว่าไม่ดี
    ทั้งหมดนี้ อย่าหลงประเด็นนะครับ เดี๋ยวจะจะอธิบายเรื่องราวทั้งหมดให้ครับ

8. equival

equival สมาชิกใหม่

อุ้ยตาย ดูท่ารีบร้อนแก้ตัวมากเลยนะคะพิมพ์ซ้ำด้วย

จะจะ..อะไรเหรอค้า

9. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เรื่องทั้งหมด ประเด็นอยู่ที่สมาชิกกลุ่มนี้ทำผิดกฎกตกาของเว็บครับ
    และพยายามที่จะฝืนกฎให้ได้ ถ้าเราปล่อยไป ต่อไปทางเว็บจะไม่มีบรรทัดฐานครับ
    บ้าน มีกฎบ้าน เว็บก็มีกฎของเว็บ การอยู่ร่วมกันกับคนจำนวนมากก็ต้องมีกฎกติกา
    เพื่อความเป็นระเบียบ เพื่อความสงบสุขของคนส่วนใหญ่นะครับ
    และกฎกติกานี้ก็ตั้งมานานตั้งแต่เปิดเว็บแล้ว สมาชิกทุกท่านทราบดี
    และก็ทำตามกฎกติกากันทุกคน แต่คนกลุ่มนี้จะฝืนกฎกติกา ทำไม
    ที่เรียกว่าเป็นกลุ่ม เพราะเขามีเป็นทีม หลายคน ทั้งที่คนเดียวใช้มากกว่า 1 ชื่อก็มี
    เดี๋ยวถ้าท่านอ่านไปเรื่อยๆ ก็จะพบข้อความที่เขาเองพูดถึงกลุ่ม หรือทีมของเขา
    ทั้งส่ง PM มาอีกก็มี ค่อยๆตามเรื่องไปนะครับ
    ไม่แน่ว่า การตั้งกระทู้ครั้งนี้ อาจจะเป็นการประจานตัวเขา หรือกลุ่มของเขาเองก็ได้
    ผมอุส่าห์คุยในที่ลับแล้ว (ทาง PM) เพราะไม่อยากให้เกิดความเสียหาย
    แต่ถ้าเขามาตั้งกระทู้นี้ก็จำเป็นจะต้องตอบ ทั้งที่ตอนคุยกันทางPM
    คุณพิชิตมารยังบอกให้รอการตัดสินใจจากเจ้าของเว็บอยู่เลย

10. Pinit

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->atandoz<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4605721", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 0

[​IMG] Mini Statistics

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="100%"><DL class="smallfont list_no_decoration profilefield_list"><DT class=shade>วันที่สมัคร <DD>19-04-2011 <DT class=shade>Total Posts <DD>1 </DD></DL></TD></TR></TBODY></TABLE>อะนะ สมัครมาเพื่องานนี้เลย โห...แบบนี้เขาก็รู้กันหมดสินะว่านี่เป็นทีมงานของคุณสุชาติ

11. equival

มีหลายเรื่องอยากถามคุณ Pinit ค่า
    1. การลบกระทู้5ครั้งติดโดยไม่PMบอกเจ้าของกระทู้และไม่ชี้แจงอะไรเลยเป็นการผิดกฎของเว็บพลังจิตหรือเปล่า(เคยเห็นwebsnowเขียนว่าทีมงานจะPMบอกเจ้าของกระทู้ที่จะลบก่อนเพราะเป็นกฎ)
    2.คุณเองก็ทำผิดกฎของพลังจิตแล้วมาว่าคนอื่นได้ยังไงคะ?
    ทีมงานผิดกฎเสียเองแล้วใครจะคอยดูแลทีมงาน
    3.ข้อมูลในพลังจิตล้นจนอืด มีความเห็นว่าควรลบห้องร้องเพลงคาราโอเกะทางโลกออกจะดีหรือไม่
    เพราะห้องร้องเพลงคาราโอเกะเกิน70%มีแต่เพลงทางโลกกินเนื้อที่เว็บเยอะมากๆ ถ้าลบห้องนี้ไปเว็บก็ไม่อืดแล้วค่ะ(นี่เป็นข้อเสนอแนะนะคะ)
    และไฟล์เพลงกินพื้นที่มากว่า ไฟล์รูปตั้งมากมายหรือไม่จริง
    4.เว็บพระพุทธศาสนาไม่ควรมีห้องคาราโอเกะที่ร้องเพลงทางโลกอยู่แล้วถ้าอยากผ่อนคลายควรตั้งเว็บแยกไปเลยเพราะ การร้องรำทำเพลงทางโลกไปกันไม่ได้กับการปฎิบัติธรรมอยู่แล้ว ถ้าอยากร้องจริงๆไปเว็บอื่นก็มีตั้งมากมาย ควรสงวนพื้นที่ให้กระทู้ ทางศาสนามากกว่าใช้พื้นที่ ร้องเพลงทางโลก เอแต่เห็นทีมงานบางคนชอบร้องเพลงมาก..เลยไม่อยากลบก็เป็นได้...เอหรือยังไง?

ช่วยตอบทุกข้อสงสัยด้วยนะคะ

12. equival

วานทีมงานทุกท่านช่วยพิจารณาcommentด้านบนด้วยนะคะ เพราะทุกเสียงมีคุณค่าน่านำไปพิจารณาเช่นกันค่ะ

13. Pinit

จริงๆ ไม่อยากอธิบายหรอกครับ มันเสียเวลา ทำผิดกฎยังไม่รู้จักว่าตัวเองผิด
    แต่ก็ดี ผมจะได้เล่าที่มา ที่ไปให้ทุกท่านได้รู้กันเลย

เริ่มต้นจาก การที่ผมไปแบบ ทีมงานคนหนึ่งของคุณสุชาตไป
    ทำผิดกฏ (ใบแดง) สำหรับ คุณ mature_na: ปั่นกระทู้ ต่อเนื่องมาหลายครั้ง/หลายวัน
    เพราะเขาทำน่าเกลียดเกินไป โดยเข้าไปดันกระทู้แจกเหรียญทำน้ำมนต์หลวงปู่ศรี
    ทุกกระทู้ และทำการดันกระทู้เยอะมาก ทั้งที่เขาลบเอง และผมตามลบ
    พฤติกรรมที่เรียกว่าดันกระทู้ คือเข้าไปพิมพ์ข้อความซ้ำๆ อาจไม่มีสาระ
    เพื่อให้กระทู้เด้งขึ้นมาอยู่บนสุดของหน้าเว็บ
    ดังนั้นก็จะมีแต่กระทู้ของตนเองและพวก อยู่บนๆของหน้าเว็บ
    ทำให้กระทู้ของสมาชิกส่วนใหญ่ตกไปอยู่ข้างล่าง
    หรือไม่ก็ ตกไปอยู่หน้าถัดไป ซึ่งส่งผลให้ สมาชิกบางท่านไม่เข้ามาอีก
    และว่งผลให้หน้าเว็บหน้านั้น ดูนิ่งๆ ไม่เคลื่อนไหว ไม่มีอะไรใหม่ๆ
    ทำให้สมาชิกและบุคคลทั่วไปที่เข้ามาในห้องแจกฟรีแต่มีค่าส่ง
    เมื่อคลิกเข้ามาแล้วก็ออกไป คนก็เข้ามาดูน้อยลง แจกน้อยลง

หลังจากที่ผมแบนทีมงานของเขาไปคนหนึ่ง ทีมเขากลับเข้ามาใหม่
    โดยตั้งกระทู้ ซ็ำๆกันอีก 4 กระทู้เลย ผมก็ต้องลบไปตามหน้าที่
    เดี๋ยวมีต่อครับ จะมีรูปประกอบด้วย ต้องใช้เวลาหน่อยครับ
    จริงๆไม่น่าต้องให้ผมเหนื่ยเลย จะได้เอาเวลาไปทำหน้าที่อื่นอีกเยอะ
    และยังมีหลักฐานที่คนกลุ่มนี้ใช้ IP เดียว สมัครมาหลายชื่อเพื่อดันกระทู้
    และเชียร์กระทู้ตัวเองอีก
    โดยเชิงลึก ทีมงานที่ดูแลอย่างผมจะมีข้อมูลและเห็นพฤติกรรมทั้งหมด
    ของเขา กลุ่มของเขา แม้เขาจะลบไปแล้วก็ตาม
    รอแป๊บนึงนะครับ ขอพักหน่อย

14. Pinit

อันนี้อย่าเอามาสร้างประเด็นใหม่สิครับ ไม่อยากอธิบายเยอะ
    คุณไม่รู้ตื้นลึกหนาบาง ปล่อยเขาไปเถอะครับ

เดี๋ยวข้อความจะไม่ต่อเนื่อง นะ นะ

15. Pinit

นี่ครับหลักฐานที่เขามาดันกระทู้ให้กลุ่มของเขา แล้วลบเอง เพื่อไปดันใหม่อีกรอบ
    ดูวันเวลานะครับ วันเดียวกัน เวลาแทบจะเดียวกันอย่างต่อเนื่อง อย่างตั้งใจดันตามหน้าที่
    โดยใช้ข้อความซ้ำๆที่ไม่มีประโยชน์ใดๆ และดันกระทู้แบบนี้ นักร้อยครั้ง จึงถูกแบน ไป

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      76.3 KB
      เปิดดู:
      162
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2011
  16. พิชิตมาร

กระทู้ร้องเรียนนี้ ดิฉันเปนผู้ร้องเรียนนะคะ ขอความกรุณาเข้าใจด้วยนะคะ โดยเฉพาะคุณพินิจ (ซึ่งเปนผู้ดูแลบอร์ดแจกฟรีแต่มีค่าส่ง ) ไม่ควรพูดพาดพิงถึงคนอื่นนะคะ

คุณพินิจส่งข้อความมาถึงดิฉันว่า จะรอฟังคำพิจารณาจากท่านเจ้าของเวปและทีผู้ดูแลเวป และจะถือเปนอันสิ้นสุด โดยจะไม่ตอบข้อความของดิฉันอีกต่อไป

ซึ่งดิฉัน นอกจากจะเข้ามาร้องเรียนในห้องนี้แล้ว ยังจะส่งเปนข้อความส่วนตัวถึงท่านเจ้าของเวป คุณNBMY คุณผ่อนคลาย ซึ่งทั้งสามท่าน ดิฉันให้ความเคารพในการพิจารณาเสมอค่ะ แต่ผลปรากฏว่า ดิฉันกดส่งข้อความไม่ได้ แต่สามารถส่งให้สมาชิกอื่นได้ ยกเว้นสามท่านนี้..เปนเพราะเหตุใด มีการล็อคการส่งพีเอ็มของดิฉันใช่หรือไม่ นั้นเสมือนเปนการกำจัดสิทธิของสมาชิกในการติดต่อสื่อสารภายในเวปนี้

ดิฉัน ขอร้องคุณพินิจ ไม่ต้องกล่าวสิ่งใดต่อไปนะคะ หากคุณพินิจยืนยันว่าได้ทำตามหน้าที่ของตนเองแล้ว ก็ไม่ควรมากล่าวพาดพิง หรือเล่าเรื่องราวใดๆนะคะ ดิฉันเห็นว่าไม่เหมาะสมเปนอย่างยิ่ง และขอให้คุณพินิจ ให้เกียรติดิฉันสักนิดนะคะ

ดิฉันขอขอบคุณทุกท่าน สำหรับความคิดเห็นและกำลังใจ และยังจะรอฟังคำพิจารณาจากท่านเจ้าของเวปและทีมผู้ดูแลเวปต่อไปค่ะ...

17. Pinit

อ้าว ครับ ยังมีหลักฐานอีกเยอะนะ ยังไม่หมดเลย
    ก็ในเมื่อคุณบอกว่ารอการตัดสินใจจากเจ้าของเว็บ
    แล้วคุณมาตั้งกระทู้นี้ทำไมล่ะ แล้วนี่ก็คนในกลุ่มของคุณ
    ไม่เกี่ยวได้ยังไง หลักฐานก็เห็นๆกันอยู่

18. Pinit

ข้อความส่วนหนึ่งที่พิมพ์ใน PM ระหว่างผมกับคุณพิชิตมาร

พี่จะถือเอาคำพิจารณาของเจ้าของเวปและผู้ดูแลเวป เปนที่สุดนะคะ
    ผลที่ออกมาจักเปนเช่นใดก็ตาม นี่ถือว่าเปนบรรทัดฐานในการตั้งกระทู้ของคนอื่นต่อไปได้ค่ะ

<CENTER>Re: การตั้งกระทู้

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พิชิตมาร
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pinit
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พิชิตมาร
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pinit
    อ้างอิง:
    อ้างอิง:
    อ้างอิง:
    ขอบคุณสำหรับคำชี้แจง
    กรณีของพี่ ในโครงการนี้ มีการแจกเหรียญทำน้ำมนต์ รุ่น 4 รูปลักษณ์สมเด็จองค์ปฐม ถือว่าเปนการแจกซ้ำกันหรือไม่

เหรียญทำน้ำมนต์รุ่น 4 มีการแจกมาก่อน แต่เปนรูปลักษณ์อื่น กรณีนี้ พี่แจกรูปลักษณ์สมเด็จองค์ปฐม คิดว่าไม่เหมือนกระทู้อื่นแน่นอนค่ะ จึงอยากขอความกรุณาคุณพินิจ ในครั้งนี้ เพราะพี่มีความตั้งใจในการแจกจริงๆ ยังมีผู้สนใจขอรับเหรียญนี้อีกมาก และเห็นว่า เวปพลังจิตนี้ มีความเปนมาตราฐานและสากล หากยังมีปัญหา พี่จะขอทางเจ้าของเวปมาพิจารณาในครั้งนี้ เพราะพี่บริสุทธิ์ใจจริงๆ เรื่องอื่นใดพี่ขอไม่ยุ่งและไม่รับรู้นะคะ เพราะไม่เกี่ยวกับพี่ หวังเพียงจะได้ทำงานเพื่อพระศาสนาเท่านั้นค่ะ.หวังว่าคุณพินิจ จะอนุเคราะห์ในครั้งนี้ด้วยนะคะ.สาธุฯ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ครับ หากคุณตั้งใจอ่านดีๆ ผมไม่ได้บอกว่ารูปลักษณ์สมเด็จองค์ปฐม จะซ้ำนะครับ
    ผมแค่บอกโดยภาครวมเท่านั้น
    และอย่ามีแจกหลายภาคเลย เพราะเดี๋ยวก็จะมีคนเข้ามาขอทุกภาค
    เท่าที่ผมเคยตามดู มีสมาชิกบางราย เข้าไปขอทุกกระทู้ที่ตั้งไว้
    ทำให้ไม่เป็นไปตามกฎกติกาที่ทางคุณสุชาติวางไว้
    คือให้ครอบครัวละ 1 เหรียณ
    หากคนเดียวขอหลายเหรียณ แล้วต้องห้อยคอตลอดชีวิต คงหนักแย่เลยครับ
    ผมก็งง เหมือนกันว่าทำไมถึงต้องตั้งหลายกระทู้ ทำให้ดูแลการแจกยากมาก
    จริงๆแล้วคุณสุชาติ น่าจะตั้งทั้งหมดเพียง 1 กระทู้
    และให้สมาชิกขอรูปลักษณ์ใด รูปลักษณ์หนึ่งพอ
    จากเจตนาทางเจ้าภาพ ต้องการให้มีการแจกที่กระจายทุกภาคอย่างทั่วถึง ทุกภาคให้บริหารการแจกในภาคของตนเองอย่างทั่วถึง เปนการดูแลภาคของตนเอง หากรวมทั้ง 4 ภาค จะทำให้การแจกยุ่งยากมาก เพราะไม่รู้ว่าใครเปนใคร คนที่เข้ามาขอรับการแจก ก็มีเยอะเพราะทุกคนมั่นใจในพุทธคุณเหรียญทำน้ำมนต์ที่เจ้าภาพเขาทำมาหลายรุ่นแล้ว

ดังนั้น การที่เราได้ให้คนได้ประกาศตนเปนชาวพุทธและได้รับเหรียญทำน้ำมนต์ไว้เพื่อคุ้มครองตนและครอบครัว เปนเรื่องที่เราควรจะได้ช่วยกันนะคะ

ถ้าหากจำเป็นต้องแบ่งภาคในการแจกด้วยเหตุผลที่กล่าวมาข้างต้น จึงเรียนมาเพื่อให้คุณพินิจอนุเคราะห์งานในครั้งนี้ ว่าจำเป็นที่จะแบ่งภาคจริงๆ จึงจะรอฟังคำตอบจากคุณพินิจต่อไปนะคะ...หากไม่แล้ว พี่จำเป็นที่จะต้องส่งข้อความทั้งหมด ให้ทางเจ้าของเวปและผู้เกี่ยวข้องในเวปทั้งหมด ได้ช่วยพิจารณาในโครงการนี้ ถึงจะถือเปนที่สุดนะคะ จึงหวังว่า ทางคุณพินิจจะเข้าใจและอนุเคราะห์พี่ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ สาธฯ
    ครับ หากคุณจะส่งข้อความนี้ไปถึงเจ้าของเว็บ ผมจะเป็นคนส่งให้แทนเลยครับ
    ว่าสิ่งที่คุณต้องการคือ จะขอตั้งกระทู้ที่มีเนื้อหา+รูปภาพ เหมือนๆกันซ้ำซ้อน ในห้องเดียวกัน
    เพียงแต่จะแบ่งเป็นภาค 4 ภาค คือตั้ง 4 กระทู้
    จะได้ไหม

เพราะหากเป็นไปตามกฎระเบียบของเว็บนั้น ทำไม่ได้

กรณีนี้เข้าข่าย ตั้งกระทู้หรือโพสต์เดียวกันหลายห้อง แต่นี่อยู่ห้องเดียวกันเลยครับ

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

ในส่วนของคุณพินิจ จะทำอย่างไร ก็ขอให้ทำด้วยความเปนกลางและยุติธรรมนะคะ
    และในการส่งข้อความถึงเจ้าของเวปและผู้เกี่ยวข้อง พี่ในฐานะที่เปนสมาชิกคนหนึ่งของเวป ก็ขอใช้สิทธิของสมาชิกนะคะ ในโลกของประชาธิปไตย พี่ก็คงพอจะมีสิทธิ์ของสมาชิกนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

เพราะพี่จะอธิบายประการใด คุณพินิจก็จะลบกระทู้ของพี่ถ่ายเดียว โดยไม่แจ้งเหตุผล,ไม่ถามเหตุผล หรือทำการตักเตือนเพื่อให้แก้ไขปรับปรุงข้อมูลเนื้อหาแต่ประการใด

ครั้งแรกที่พี่ตั้งกระทู้ ทางคุณพินิจได้ลบกระทู้ของโครงการทั้ง 4 ภาคในคราวเดียวกัน โดยไม่แจ้งถึงเหตุผล ทุกคนที่เข้ามาติดตามโครงการต่างตกใจที่กระทู้ของโครงการได้หายวับไปจากหน้าบอร์ด อย่างไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ย ไม่มีเหตุผลประการใด

ต่อมาของอีกวัน จึงได้รับเหตุผลที่คุณพินิจ เพิ่งแจ้งมาโดยกล่าวว่า เปนกระทู้ไร้สาระและมีการดันกระทู้ (ซึ่งกระทู้เพิ่งเปิด และกำลังมีการพูดคุยกันจากสมาชิกหลายคนที่สนใจโครงการนี้ )

พี่ในฐานะเปนสมาชิก ก็รู้สึกเสียใจต่อการตัดสินใจของคุณพินิจในครั้งนี้มาก พี่ถือว่าเปนการตัดสินใจผิดพลาด และคิดด้านเดียว และคิดเร็วเกินไป ไม่คำนึงถึงคนหมู่มาก และคนในสังคมโดยรวมแม้แต่น้อย
    วันที่ผมลบกระทู้ไป วันเดียวกัน ผมได้ตั้งกระทู้ แนะนำไว้แล้วครับ
    แนะนำ เว็บพลังจิต กฎกติกา-ของเว็บบอร์ดพลังจิต
    กฎระเบียบของเว็บนั้นตั้งขึ้นมาก่อนที่คุณจะเข้าเป็นสมาชิกเสียอีกครับ
    กฏของเว็บตั้งโดยเจ้าของเว็บ ไม่ใช่ผมเป็นคนตั้งครับ
    และในกฎของเว็บ http://palungjit.org/misc.php?do=cfrules
    มีข้อหนึ่งแจ้งว่า....
    ทีมงานผู้ดูแล palungjit.org ขอสงวนสิทธิ์
    ที่จะ ลบ แก้ไข เคลื่อนย้าย หรือปิดกระทู้ หรือข้อความที่ไม่เหมาะสม
    โดยเหตุผลใดๆก็ตาม โดยมิต้องบอกกล่าวแก่สมาชิกก่อน

ด้วยเหตุผลที่ว่า ทีมงานมีหน้าที่การงานที่ต้องทำประจำ
    โดยเสียสละเวลามาดูแลเว็บ อาจจะแจ้งเตือนไม่ทั่วถีง
    หรือไม่มีเวลาพอเพียงจะแจ้งเตือน/อธิบายครับ
    แต่ถ้าคุณให้ความสำคัญดูกฎระเบียบบ้าง และทำตาม ปัญหานี้จะไม่เกิดครับ

อ้างอิง ต่อมาของอีกวัน จึงได้รับเหตุผลที่คุณพินิจ เพิ่งแจ้งมาโดยกล่าวว่า เปนกระทู้ไร้สาระและมีการดันกระทู้
    คุณลองอ่านดูใหม่นะครับ ว่า เปนกระทู้ไร้สาระ ผมพิมพ์ตรงไหน
    อ้างอิงจากhttp://palungjit.org/threads/กฎกติกา-ของเว็บบอร์ดพลังจิต.287663/

กฎกติกา-ของเว็บพลังจิต

ขอนำมาแจ้งให้สมาชิกรับหราบอีกครั้งครับ
    ด้วยมีการตั้งกระทู้ที่มีเนื้อหาภายในเหมือนๆกัน ซ้ำซ้อน หลายกระทู้
    อันไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ และมีการดันกระทู้บ่อยครั้ง
    จึงขอความร่วมมือให้ทุกท่านทำตามกฎกติกา-ของเว็บด้วยครับ

ขอให้คุณช่วยศึกษากฎระเบียบให้ละเอียด และทำความเข้าใจให้ดีอีกครั้งครับ

ปล.โดยหน้าที่แล้ว หากสมาชิกทำผิดกฎระเบียบดังกล่าว
    ผู้ดูแลสามารถ ให้ใบแดง หรือแบน ได้ครับ
    แต่ผมก็ไม่ได้ให้คุณ เพราะจะทำให้คุณเสียประวัติ
    ไม่เปนไรค่ะ อย่างน้อยพี่ก็ได้ใช้สิทธิในการร้องเรียนแล้วนะคะ
    พี่จะถือเอาคำพิจารณาของเจ้าของเวปและผู้ดูแลเวป เปนที่สุดนะคะ
    ผลที่ออกมาจักเปนเช่นใดก็ตาม นี่ถือว่าเปนบรรทัดฐานในการตั้งกระทู้ของคนอื่นต่อไปได้ค่ะ

หากแต่เราต่างเคารพในหน้าที่และเหตุผลของตนเอง เราคงจะไม่ทะเลาะกันนะคะ เพราะพี่ไม่อยากทะเลาะกับใครทั้งนั้นนะคะ ในใจนั้นต้องการเพียงความสงบเท่านั้น หากมีสิ่งใดที่ผ่านมา ทั้งตั้งใจและไม่ตั้งใจ ถือว่าอโหสิกรรมต่อกันไปในวันนี้นะคะ ...เรื่องราวในโลกนั้น มีมากมาย ครั้งนี้ขอให้ถือเปนแนวทางต่อคนต่อๆไป ที่เขาจะได้เข้าใจอะไรๆได้มากขึ้นนะคะ
    ขอท่านจงมีแต่ความสุขและเจริญทั้งทางโลกทางธรรมค่ะ..
    ครับ หากคุณกลับไปอ่านข้อความทั้งหมด ตั้งแต่ผม ซึ่งเป็นผู้ติดต่อกับคุณไปครั้งแรก
    จะเห็นว่า ผมทำตามหน้าที่ และใช้เหตุผลในการอธิบาย
    ไม่มีข้อความใดๆ ต่อว่า หรือใช้อารมณ์กับคุณเลย
    ผมยังบอกไปในPM ฉบับหนึ่งว่า....
    ยินดี หากคุณจะลงหรือโพสต์ข้อความ ที่มีเนื้อหา/รูป ไม่ซ้ำกัน

และยังบอกกับคุณอีกว่า ต้องขอโทษถ้าการทำหน้าที่ของผมทำให้คุณไม่สบายใจ

หวังว่าคุณคงจะเข้าใจแนวทางของเว็บนะครับ
    เราต่างก็มีหน้าที่ ที่ต่างกัน ไม่แน่หากคุณมาเป็นผม คุณก็อาจทำแบบผม

ผมทำตามหน้าที่เป็นหลัก ไม่มีอคติใดๆกับใคร
    มีแต่ความหวังดีและชอบที่จะช่วยเหลือทุกคนมากกว่า

ความเดิม หลังจากที่ผมส่งข้อความให้เจ้าของเว็บพิจารณาแล้ว
    ผมก็รอการตัดสินใจอยู่ ดูว่าจะให้ตั้งกระทู้เหมือนๆกัน 4 กระทู้ตามที่คุณขอมาได้ไหม
    แต่คุณมีข้อความพาดพิงเพิ่ม ผมเลยต้องตอบ เพื่อให้คุณเข้าใจ
    และหวังว่า เราจะรอคำตอบพร้อมๆกัน และเคารพการตัดสินใจของเจ้าของเว็บ
    ตามที่คุณขอมานะครับ

ผมจะไม่เข้ามาตอบใน PM ในฉบับนี้กับคุณแล้ว
    เพราะยังมีงานในเว็บที่ต้องทำ และดูแล อีกมาก
    ขอบคุณในความเข้าใจอันดีร่วมกันครับ

19. พิชิตมาร

การร้องเรียนนี้ ดิฉันเปนผู้ร้องเรียนนะคะ และเราต่างรอฟังการพิจารณาจากท่านเจ้าของเวป ซึ่งข้อมูลต่างๆที่คุณพินิจมีทั้งหมด ควรนำเรียนชี้แจงไปที่ท่านเจ้าของเวปและทีมผู้ดูแลเวปก่อนดีกว่านะคะ

เพราะบุคคลที่คุณพินิจกล่าวถึงนั้น ถือว่าเปนบุคคลที่สาม และดิฉันไม่ได้มีส่วนร่วมในกระทู้ของเขาแต่อย่างใดค่ะ หากคุณจะเอ่ยถึงคุณสุชาติ ซึ่งเปนเจ้าภาพในการสร้างเหรียญ ก็ยิ่งเปนการกล่าวถึงบุคคลภายนอก เพราะคุณสุชาติเปนเพียงผู้ถวายปัจจัยในการสร้างเหรียญที่ดิฉันกำลังจะแจกครั้งนี้ ถึงอย่างไร ดิฉันก็ขอคุณพินิจ ส่งข้อมูลอะไรต่างๆที่เปนตามหน้าที่ของคุณ ไปถึงเจ้าของเวปและทีมผู้ดูแลเวปจะดีกว่านะคะ หวังว่าคุณพินิจจะเข้าใจนะคะ สาธุฯ

20. Pinit

นี่ก็อีกคนหนึ่ง ที่เป็นคนในกลุ่มของคุณสุชาติ ครับ
    อ่านข้างล่างดูว่าเขามีเป็นกลุ่มจริงๆ

ข้อความส่วนตัว: Re: ขอคำปรึกษาครับ <TABLE id=post class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] เมื่อวานนี้, 11:47 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175>anoldman<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 380 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_ class=alt1><CENTER>Re: ขอคำปรึกษาครับ

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>อ้างอิง:
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ anoldman
    สาธุๆ

ผมได้อ่านข้อความนี้แล้วก็เข้าใจในหลายๆ กรณี

แต่ว่าทางคุณสุชาติผมก็ได้คุยกันมาตลอดเกี่ยวกับการสร้างและวัตถุประสงค์ในการแจก ซึ่งกระทู้แจกเหรียญทุกรูปลักษณ์ จะปิดโครงการพร้อมกัน สิ้นเดือนเมษานี้(ผมก็ไม่ต้องเหนื่อยมาเช็ค สบายไป)

เพราะฉนั้นขอให้คุณพินิจ สบายใจได้ในเรื่องเปลืองหน้ากระทู้ แต่โครงการใหม่คือแจกรูปลักษณ์ สมเด็จองค์ปฐมจะ เป็นน้องๆ เยาวชน คนละชุดกับพวกผม(แก่แล้ว ^_^) เป็นผู้แจก เพื่อแสดงตัวเป็นพุทธมามกะไม่ได้เป็นพุทธแค่บัตรประจำตัวประชาชน

ที่ทำ 4 ภาคเพื่อรวบรวมชาวพุทธรุ่นเล็ก มาสืบต่อพระพุทธศาสนาให้ครบ ห้าพันปี และป้องกันภัยพิบัติที่เกิดอยู่ตอนนี้ และในอนาคต

ส่วนเรื่องอื่นๆ เราก็ดูที่เจตนาเป็นหลัก ผมก็ขอปรึกษาว่า ตามที่ผมได้อธิบายเหตุผลมา ท่านเห็นสมควรว่า จะให้เปิดไหม กับเจตนานี้ ประโยชน์ กับ ความซ้ำซ้อน อันไหนดีกว่ากัน

และอย่าลืมว่าภัยพิบัติมันไม่ไกลจากเราเท่าไหร พวกผมช่วยได้ก็ช่วย ช่วยไม่ได้ท่านทั้งหลายก็เป็นอีกแรงที่จะช่วยได้ แต่สุดท้ายก็ตายเหมือนกัน

ปล. ธรรมชาติของคนชอบขอ มากกว่าให้ ถึงยังเรียกว่าคน ^_^

ขอบคุณครับที่อ่าน และให้คำปรึกษา
    สมมุติว่า วันนี้ คนเข้ามาในตลาด 100 คน
    ต้องการซื้อไก่ คนละ 1 ตัว เท่ากับต้องขายไก่ได้ในตลาด 100 ตัว วันนี้แน่นอน
    แต่ คนขาย มี 4 แผง(ร้านค้า) ถ้าให้เฉลี่ย ก็คงจะขายได้ แผงละ 25 ตัว
    ยอดรวมของการขายครั้งนี้ ยังไงก็ 100 ตัวใช่ไหมครับ
    แล้วมีประโยชน์อะไรที่ต้องแบ่งกันขาย ทั้งที่เหรียณทั้งหมดก็ล้วยแต่มาจากที่เดียวกันทั้งนั้น
    นี่คือในด้านของคุณ

ส่วนทางด้านของเว็บ กฎระเบียบเราออกมานานแล้ว
    หากคุณทำได้ คนอื่นก็จะทำได้ ต่อไปหากเราไม่มีบรรทัดฐานแล้ว
    งานดูแลเว็บ และความเป็นระเบียบเรียบร้อยคงหมดไป

คุณผู้แจกเองยังมีกฎกติกาในการแจกเลย ว่าต้องแขวนขึ้นคอ ห้ามถอด ห้ามนำไปขายต่อ
    และห้ามขอเกินครอบครัวละ 1 เหรีญณ
    ทางเว็บเองก็มีกฎกติกาเช่นกันครับ
    ต่างคนต่างเคารพในกติกาซึ่งกันและกันไม่ดีกว่าหรือครับ
    สมาชิกในเว็บเองทุกคนกต่างก็ทำตามกติกาเว็บทั้งนั้น
    แล้วคุณจะมาทำให้ต่างกับคนอื่นทำไม

สรุป ผมยังยืนยันว่า ยินดี หากคุณจะตั้งกระทู้ขึ้นใหม่
    โดยแจกแบบมีกระทู้เดียว เหมือนสมาชิกทุกคนในห้องแจกครับ
    คุณเข้าไปดูได้ ว่ามีไหมที่ใครตั้งกระทู้ที่มีเนื้อหา+รูปเหมือนๆกัน เกินกว่า 1 กระทู้

เราต่างก็มีกฎกติกา คนเข้ากระทู้ที่คุณตั้ง ก็ต้องทำตามกติกาของคุณ
    คุณเข้ามาใช้พื้นที่เว็บ ก็ต้องทำตามกติกาของเว็บ

ขอแจ้งให้ทราบอีกครั้งว่า กฎกติกาของทางเว็บ ผมไม่ได้เป็นผู้ออก
    เจ้าของเว็บเขาออกกฎมานานแล้วครับ ผมเป็นเพียงผู้ดูแล และรักษากฎเท่านั้น
    ไม่มีอคติใดๆกับใครครับ
    ขอบคุณในคำปรึกษาครับ ^_^

ต่างคนมันก็ต่างเหตุผลจริงๆ แต่ถ้าว่าตามกติกามันก็จบ แต่สำหรับผมดูที่เจตนาเป็นหลัก อย่างผมคนขอเกินมาก็มีเยอะไป คนไหนพอผ่อนผันได้ก็ ผ่อนไปเพราะดูตามเจตนา ส่วนเขาจะโกหกเรา ก็ไม่อาจรู้ได้เพราะ ตัวผมก็คน ผู้ขอก็คน ^_^

ยกตัวอย่าง พระช่วยผู้หญิงตกน้ำ เราคนเห็นก็ต้องดูเจตนา ไม่ใช้จะไปว่าพระผิด พระเลว ลองมาคิดกลับดูบ้าง ถ้าเราเป็นพระเองแล้วเห็นผู้หญิงตกน้ำเราจะช่วย หรือกลัวศิลขาดไม่ช่วย

งั้นเดี๋ยวผมลองปรึกษากันในกลุ่ม และคุณสุชาติดู เพื่อจะให้ถูกกติกานะครับ

ขอบคุณที่ให้คำปรึกษาครับ และขออภัยหากเกินเลยไป ^_^

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้