ขอสอบถามนอกเรื่อง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย หลานปากน้ำ, 15 กรกฎาคม 2013.

1. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีผมขอให้หลวงพ่อท่านช่วยเรื่องๆ หนึ่ง ( พระเครื่อง) ท่านช่วยผม เรียบร้อย

ในขณะที่ขอ ผมสัญญาว่าจะ ..เช่น

ผมขอให้ถูกหวย แล้วบอก ว่าจะไม่เล่น 1เดือน แต่ผมดันไปเล่นงวดที่ผ่านมา อะไร แบบนี้

1 ผมขอสอบถามว่า พุทธคุณจะเลื่อมใหม
    2 ในขณะที่ผม ผิดคำ จะเกิดไรใหมครับ
    3 ผมจะแก้ใขอย่างไร หรือ ต้องกระทำอย่างไรครับ

อาจนอกเรื่องไปหน่อย แต่ รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ แบบ ตอนนี้ มีบางสิ่งเกิดขึ้นแล้ว ..ผมไม่ค่อยสบายใจเท่าไร

2. oad006

oad006 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2013
    หลวงพ่อปานเคยบอกไว้ว่า คนเราต้องมีสัจจะ ต้องรักษาคำพูด ส่วนเรื่องที่ถาม พุทธคุณไม่เสื่อม ถ้ายังเป็นคนดี การผิดคำพูด เรื่องนี้เหนือการคาดเดา และกลับมารักษาสัจจะ เพราะการไม่รักษาคำพูดก้อเปรียบเสมือนการผิดศีลข้อ 4 ครับ

3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

1 ผมขอสอบถามว่า พุทธคุณจะเลื่อมใหม

ไม่เสื่อม แต่จะไม่คุ้มครองเราเพราะเราผิดสัจจะ

2 ในขณะที่ผม ผิดคำ จะเกิดไรใหมครับ

เกิดความเดือดเนื้อร้อนใจวิตกกังวลอยู่ในขณะนี้ไงครับ
    การผิดสัจจะในการบนหากเป็นพระพุทธรูปสำคัญ ๆ พระไม่ลงโทษ
    แต่เทวดาที่รักษาพระท่านจะลงโทษ อาจจะทำให้เกิดอุปสรรคเช่น
    ลาภที่ควรมีก็งดหดหาย ติดต่อการงานติดขัดมีอุปสรรคไม่ราบรื่น
    เกิดหงุดหงิดทะเลาะวิวาทพาลคนอื่นทำให้เจ็บตัวจากเรื่องไม่เป็นเรื่อง เป็นต้น

3 ผมจะแก้ใขอย่างไร หรือ ต้องกระทำอย่างไรครับ

หากพลาดพลั้งไปแล้วให้เตรียมดอกไม้ธูปเทียนขอขมาพระ
    ยิ่งถ้าได้เป็นพระพุทธรูปองค์ใหญ่ หรือที่เป็นพระประธานในโบสถ์ก็ยิ่งดี
    ขอขมาพร้อมกับตั้งสัจจะใหม่ครับ (บทขอขมาพระมีในเวป ลองหาจากกลูเกิลดู)
    หากพระที่คุณบนไว้เป็นหลวงปู่หลวงพ่อก็พยายามหารูปหล่อเหมือนของท่าน
    ถ้าหาไม่ได้ก็องค์ที่คุณแขวนอยู่นั่นแหละ

4. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

1.ไม่เสื่อมครับ
    2.ไม่สบายใจ
    3. นำเงินไปทำบุญ กรวดน้ำ จุดธูป ขอขมาหลวงปู่ หลวงพ่อ ครับ

5. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

อืม.. ผมมองเรื่องหวยกับพระอย่างงี้นะ ผิดถูก อย่าว่ากันนะ.. :) ผมมองว่ามันไม่เกี่ยวกับที่คุณไปขอหวยขอโชค ขอลาภ กับพระเครื่องของคุณหรอกคับ มันเกี่ยวกับดวง โชค วาสนา ของคุณมากกว่า คนจะถูกหวยหรือไม่ถูกหวยไม่เกี่ยวกับพระท่านหรอกคับ เพราะว่าท่านไม่ยุ่งเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่แล้วแต่คนเราเอาท่านเข้าไปเกี่ยวเองคับ ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความสบายใจของคุณเองคับ หากคุณจะทำบุญหรืออะไรก็แล้วแต่ที่พี่ๆข้างบนเค้าแนะนำก็เป็นสิ่งที่ดีสำหรับตัวคุณอยู่แล้ว หากคุณจะทำตามสัจจะที่ให้ท่านไว้ก็ไม่เสียหายอะไร การถือสัจจะเป็นสิ่งที่ดี ยิ่งให้สัจจะกับสิ่งศักดิ์สิทธิก็ยิ่งต้องระวังให้มาก และยิ่งต้องยึดถืออย่างยิ่ง แต่เผลอพลาดแล้วกับแล้วไปก็อย่าไปทำซ้ำอีกคับมันไม่ดี มองในมุมกลับว่าหากคุณไม่ถูกหวยครั้งนี้คุณจะไปโทษท่านมั้ย จะว่าท่านไม่ศักดิ์สิทธิมั้ย คุณก็ยังนับถือท่านอยู่ดี.. สรุปว่า ไม่เกี่ยวกับพระ ไม่ทำให้พระเสื่อม แต่เกี่ยวกับความสบายใจของคุณเอง ความรวย ถ้าขอกันได้ โลกนี้คงไม่มีใครจน หรอกคับ ผิดพลาดขออภัยนะคับ :)

6. เด็ก น้อย

เด็ก น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2010
    ไม่เสื่อมแน่นอนครับ
    ผิดสัจจะและ คัดลอกมาจากเว็บวัดท่าซุงครับ

ผู้ที่บนแล้วจำไม่ได้

เมื่อวันวิสาขบูชาที่ผ่านมานี้ (๘ พ.ค. ๓๓) หลวงพ่อได้ทำพิธีสะเดาะเคราะห์ ท่านได้เตือนผู้ที่เคยบนไว้แต่ลืมแก้บน และจำไม่ได้ว่าบนอะไรไว้บ้าง ต่อมามีผู้มาถามกันมากว่าควรจะปฏิบัติอย่างไร หลวงพ่อท่านได้แนะนำไว้ว่า ให้จัดแก้บนดังนี้

๑. บายศรีปากชาม ๗ ชั้น (ยอดเสียบด้วยไข่ต้ม)
    ๒. ข้าวปากหม้อ (ใส่ในกรวยยอดบายศรี)
    ๓. ไก่ต้ม ๑ ตัว
    ๔. หัวหมู ๑ หัว

ท่านให้ปูผ้าขาวตั้งเครื่องสังเวยเหล่านี้บนโต๊ะกลางแจ้ง จุดธูปเทียนอธิษฐานว่า

"ขอให้ท่านผู้มีพระคุณได้โปรดรับเครื่องสังเวยที่ข้าพเจ้าได้เคยบนไว้ และขอให้อดโทษแก่ข้าพเจ้าตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปเถิด"

ถ้าจำได้ก็แก้บนซะดีๆ ถ้าจำไม่ได้ก็ทำตามข้อบนครับ

7. pumpkin boy

pumpkin boy เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    ขอยกตัวอย่างกรณีที่คล้ายๆกันนะครับ

ผมเคยไปรับศีล5 จากพระสงฆ์ โดยรับไปแต่ก็ถือไม่ได้ตลอดรอดฝั่ง โดยเฉพาะข้อมุสาวาท ซึ่งผมมักจะพูดเพ้อเจ้อ บ่อยมาก สรุปเป็นอันว่า แย่

สิ่งที่ผมทำก็คือ หากรู้ตัวว่าพลาดพลั้ง ก็เริ่มนับหนึ่งใหม่อีกครั้ง ก็แล้วกัน ไม่ต้องไปแก้ไขสิ่งใดมากมาย ขอให้เรานำสิ่งที่ผิดพลาดมาเป็นบทเรียนแล้วก็จัดกการเริ่มต้นใหม่ก็เป็นพอครับ

พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ พระคุณท่านบริบูรณ์อยู่แล้ว ไม่มีวันเสื่อมหรือบกพร่องลงแต่อย่างใด แต่ทว่าพระคุณเหล่านี้ไม่ได้ตั้งสถิตย์ไว้ที่พระเครื่องนะครับ ท่านตั้งไว้ที่จิตของผู้ปฎิบัติธรรมต่างหาก

พยายามมี สติ รักษา จิต ไว้ครับ อีกเดี๋ยวเดียวจิตของท่านก็จะแสดงอิทธิฤทธิ์ได้ไม่แพ้พระเครื่องอย่างแน่นอน

8. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ

9. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิด ว่า น่าจะเป็นตัวเรานี่ล่ะครับ ที่จะไม่สบายใจเอง
    พูดเอง ทำเอง คนอื่นไม่รู้ แต่ตัวเรานี่ล่ะรู้ดีที่สุด
    สัจจะ คิออะไร พระท่านไม่ลงโทษหรอกครับ แต่ พลังในตัวเรา
    น่าจะน้อยลง ก็ไม่ต้องโทษใคร
    สมเด็จโตท่านเคยสอนไว้ "ถ้าบุญเจ้าไม่สร้าง สิ่งศักดิ์สิทธ์จะเอาบุญที่ไหนมาช่วยเจ้า"
    พระท่านไม่เสื่อม และศาสนาก็ไม่มีวันเสื่อมหรอกครับ มีแต่มนุษย์แหละครับที่เสื่อม
    แต่ ท่านไม่ต้องเครียด ผมเองก็ไม่ได้ ดีไปกว่าใคร คนเราผิดพลาดกันได้
    ทำตามวิธีแก้ ของ อ.ศนิวาร ดีเลย ทำความดีทำบุญเสริมท่านจะได้สบายใจยิ่งขึ้น