ขอแชร์ประสบการณ์หลวงปู่ดู่บางนะคะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย noopook ichaya, 14 กุมภาพันธ์ 2012.

1. noopook ichaya

noopook ichaya สมาชิกใหม่

15 มิถุนายน 2011
    พระขุนแผนเคลือบ หลังตัว ด ปี 2531 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ร.ต.สมพร กุลลวนิช รองผู้ว่าราชการจังหวัดพระนครศรีอยุธยา (ตำแหน่งในขณะนั้น) จัดสร้างมาขอเมตตาหลวงปู่ดู่อธิษฐานจิต

ในครานั้นจัดสร้างเป็นสองแบบคือพิมพ์ใหญ่ และพิมพ์แขนอ่อน ทุกองค์จะมี ด ด้านหลัง ซึ่งกดจากขดลวด วาระการสร้างครั้งนั้นหลวงปู่เสกที่หน้าตักนาน 30 นาที และเก็บไว้ในกุฏิอีก 1 พรรษา ศิษย์ที่ทันวาระการสร้างเคยได้ยินท่านเรียกขุนแผนรุ่นนี้ว่าขุนแผนมหาเศรษฐี ทว่าไม่มีการเรียกชื่อนี้ตามกันต่อมาในภายหลัง จำนวนการสร้างประมาณ 4,000 องค์
    ใครพอมีข้อมูลอื่นบางคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      2,072
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      859
  2. chatrchai_chan

chatrchai_chan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    พระสวยนะครับ มีเยอะมั้ยครับ VV มารอฟังคำรอบผู้รู้ด้วยคนครับ