ข้อสงสัย...มาก เป็นกันหรือป่าว

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย yai0348, 16 สิงหาคม 2006.

1. yai0348

yai0348 เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    รบกวนพี่ๆ หน่อยครับ เวลานั่งสมาธิตอนกลางคืน (ก่อนนอน) แล้ว เวลานอนจะนอนไม่หลับเหมือนปิดตาไว้เฉยๆ ทั้งคืน แต่ถึงตอนเช้าก็ไม่เห็นง่วงทำกิจกรรมได้ทั้งวันไม่เหนื่อย มันเกิดขึ้นจากอะไรครับ พอดีเพิ่งหัดนั่งสมาธิได้ไม่ถึงเดือน (ชอบหลับแบบสนิทมากกว่าครับ ไม่ชิน มันรู้สึกตัวทั้งคืนน่ะครับ)

ปล. กำหนดเวลาตื่นได้ โดยที่แค่นึกในใจว่าตอนเช้าจะตื่นกี่โมงกี่นาที พลาดอย่างมากไม่เกิน 10-15 นาที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2006
  2. wuttichai

wuttichai เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    ผมเคยนั่งสมาธินะแต่นานๆครั้งเพราะสภาวะแวดล้อมเสียงดังจึงนั่งตอนดึกๆมันเงียบดีแม้ดึกแค่ไหนก็ตี่นแต่เช้าไปทำงานก็ไม่ง่วงเลยผิดกับนอนตอนหัวค่ำตื่นมาง่วงทั้งวัน

3. พรเทพ คชมาศ

พรเทพ คชมาศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2006
    พระอรหันต์ก็คือมนุษย์นี่ละ มีชีวิตตามปกติ ต่างตรงที่ เดินด้วยปัญญา
    ทำอะไรก็ใช้ปัญญาเป็นเครื่องนำทาง มิใช่ใช้ปัญญาเป็นข้ออ้างหลังถูก
    อวิชชาครอบงำแล้ว

สมาธิก็เป็นสมาธิธรรมดา นอนหลับก็หลับธรรมดา

นอนหลับที่ไม่ธรรมดา นอนไม่หลับแต่กลับไม่ง่วงนี่ไม่ธรรมดาแล้ว
    ออกจะมีอิทธิฤทธิ์แล้วนะลูก ที่จิตลูกคิดไปอย่างนั้น อาจเป็นไปได้ว่า...

1. ลูกอาจจะอยากเห็นผลเร็ว เลยเอาจิตจับยึดสิ่งที่เกิด ปรุงแต่งมัน
    2. ลูกกลัวโดนหลอกให้ทำสิ่งที่ไม่มีจริง จิตลูกจึงปั้นให้มีตัวตนจริงๆ
    3. หรือ ลูกอาจฝึกสมาธิได้ผลดี ทำให้จิตใจปลอดโปร่งสบายนอนหลับ

เมื่อสมาธิดี จิตจะรวมอยู่เรื่องใดเรื่องหนึ่งได้นาน ไม่ฟุ้งซ่าน ไปเรื่องนั้นที
    เรื่องนี้ที สมาธิ ช่วยในการเข้าใจเรื่องยุ่งยากที่ต้องคิดนานๆ แต่บางที หาก
    ถูกอวิชชาครอบงำแล้ว แม้มีสมาธิ ก็ถือว่า จิตไปรวมอยู่ผิดที่ มีพลังทางผิดๆ
    คนมีสมาธิ ไม่ได้แปลว่าจะนอนหลับดี เพราะหากไม่มีปัญญา ถูกอวิชชา
    ครอบงำอยู่ จิตคิดทุกข์อยู่ สมาธิไปอยู่ในกองทุกข์อยู่ ลูกคิดว่า มีสมาธิแบบ
    นี้ จะนอนหลับแบบไหน

นอนหลับดีก็ดีไป สมาธิดีก็ดีไป

แต่ต้องมี สติตลอดเวลา, ปัญญาเกื้อหนุน อีกด้วย
    อย่าได้ประมาทว่าตนได้สมาธิจิตแล้ว ได้นั่น ได้นี่
    เก่งแล้ว มันต้องได้อย่างนั้นอย่างนี้ ได้เร็วได้ช้า
    .....

4. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ดีแล้วล่ะครับจิตไม่มีนิวรณ์ มีสติสัมปชัญญะอยู่ ได้บุญได้กุศล ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

5. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยค่ะ ไม่แน่ใจว่าเช่นี้เขาเรียกว่า ญาณค้าง หรือป่าวค่ะ ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นนะ

6. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

อาจเป็นอาการหลับในฌานครับ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 สิงหาคม 2006
  7. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

เหะๆ หลับในฌาณหรือเปล่า

8. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ฝึกได้ไม่ถึงเดือนด้วย...สุดยอด...ตื่นเต้นหรือเปล่าครับ(พูดเล่นนะครับ)...
    อาจจะเป็นบุญบารมีที่สะสมมาเมื่ออดีตชาติก็ได้ครับ...คือได้ทำสมาธิมานะครับ...
    พอมาถึงชาตินี้บุญกุศลเก่าตามส่งพอได้นั่งทำสมาธิก็อาจจะเกิดผลได้เร็วก็เป็นได้...
    ปฏิบัติต่อไปนะครับ...ได้ผลคืบหน้าไปอย่างไรก็มาเล่าให้ฟังบ้างครับ...
    ขออนุโมทนาสาธุ...สาธุ...สาธุ...(verygood)

9. cochiga

cochiga เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2006
    ไม่รู้ว่าทำไมเวลาเรากำหนดลมหายใจก่อนนอนจนหลับไปในที่สุด
    จะตื่นมากลางดึกแบบไม่ง่วงอีกทุกที
    ดูช่วงเวลาที่หลับไปก็ประมาณ 2-3 ชั่วโมงเองค่ะ
    เป็นแบบนี้ทุกครั้งที่กำหนดลมหายใจก่อนนอน
    (เค้าเรียกนอนทำสมาธิหรือเปล่าคะ)

ตอนหลังก่อนนอนก็เลยไม่ได้กำหนดลมหายใจ
    เพราะอยากหลับสบายตลอดคืนน่ะค่ะ
    ตื่นมากลางดึกตอนตื่นมันไม่เหนื่อยไม่ง่วง
    แต่มันเหนื่อยใจอยากให้ร่างกายพักผ่อน

มีใครเป็นอย่างนี้บ้างคะ แล้วมันเกี่ยวกันไม๊ หรือโคชิกะคิดไปเอง