ความฝัน ซึ่งเคยเกิดกับผมหลายครั้งและทุกครั้งที่เกิดขึ้นจะเหมือนจริงมาก

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย Thanyaluck, 3 ธันวาคม 2006.

1. Thanyaluck

Thanyaluck เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
    ขอกราบนมัสการหลวงพี่เล็กครับ
    ผมมีความสงสัยเรื่องนิมิต หรือ ความฝัน ซึ่งเคยเกิดกับผมหลายครั้งและทุก
    ครั้งที่เกิดขึ้นจะเหมือนจริงมากและรู้สึกว่าเรามีสติจำภาพได้ตลอดเมื่อตื่นขึ้น
    มา ช่วยตอบผมด้วยครับว่าฝันนั้นคืออะไรครับ
    1. ฝันว่าได้กราบนมัสการสมเด็จองค์ปฐม หรือ พระพุทธชินราช 2 ครั้ง
    2. ฝันว่าเข้าเฝ้าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวองค์ปัจจุบัน 2 ครั้ง
    3. ฝันว่าพระสงฆ์ให้พระห้อยคอมาบูชา 1 องค์
    4. ฝันว่าพระสงฆ์ให้ดาบมา 1 เล่ม
    5. ฝันว่าโกนหัวได้บวชแต่โกนไม่หมด ใจยังไม่ต้องการบวช แต่ขออยู่วัด
    บำเพ็ญศีล 8
    กราบนมัสการครับ