คาถา •ปิดนรก เปิดสวรรค์•

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย aumzaza, 12 กรกฎาคม 2010.

1. aumzaza

aumzaza เป็นที่รู้จักกันดี

กะขะคะฆะงะ นะมะพะทะ กะระมะถะ อิกะวิติ จิปิเสขิ นะชาลิติ จะภะกะสะ สะสิมิระ ทุสะนะโส กะนะนิมา ทุสะมะนิ สังวิทาปุกะยะปะ อะวังวิสุโลปุสะพุภะ มะอะอุสิวังพรหมา ขะเขยยะ อิสวาสุ นะโมพุธายะ พุทธะคุณณัง สังฆะคุณณัง ธัมมะคุณณัง สังฆะคุณณัง อิติพระเทยยะ...
    พระคาถานี้ถือเป็นหัวใจทั้ง16บท ถ้าผู้ใดหมั่นภาวนาไว้ทุกวันมิได้ไปนรก ครั้นจุติแล้วก็ได้ไปสวรรค์แลทั้งจะให้อยู่คงทั้งหลายทั้งปวงให้เสกแป้งหอม น้ำมันหอมทาคงทนดีนัก เสกลดไข้ก็ได้ ใช้ได้ทุกประการ ถ้าผู้ใดพบให้เล่าเรียนไว้พระคาถานี้สุดที่จะพรรณาของท่านอาจารย์พลายแก้ว( ขุนแผน)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2010
  2. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุ ๆ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ

3. thiravut_keng

thiravut_keng เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    กะขะคะฆะงะ มะมะพะทะ กะระมะถะ อิกะวิติ จิปิเสขิ นะชาลิติ จะภะกะสะ สะสิมิระ ทุสะนะโส กะนะนิมา ทุสะมะนิ สังวิทาปุกะยะปะ อะวังวิสุโลปุสะพุภะ มะอะอุสิวังพรหมา ขะเขยยะ อิสวาสุ นะโมพุธายะ พุทธะคุณณัง ธัมมะคุณณัง สังฆะคุณณัง อิติพระเทยยะ...

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นแบบนี้ไม่ใช่เหรอครับพี่ แบบว่าเคบอ่านเจอในหนังสือเก่าๆบอกเป็นคาถา ของขุนแผนอย่างที่พี่บอกนพนะครับ หากผมผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ

4. aun1971

aun1971 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนา สาธุ ๆ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ
    <!-- google_ad_section_end -->

5. aumzaza

aumzaza เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ

ครับ ผมก็ท่องอยู่ครับ

6. jurung5

jurung5 Active Member

สาธุๆๆเป็นคาถาที่ดีนะควรจะสวดกันเยอะ เพื่อเป็นการตื่นสะติครับๆๆๆ