คาใจผงสุพรรณจากหน้าพระคุณยาย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คนบางกอก, 22 สิงหาคม 2011.

1. คนบางกอก

คนบางกอก เป็นที่รู้จักกันดี

รื้อหน้าพระที่บ้านของคุณยายก็ไปเจอผงสุพรรณหน้าแก่องค์นี้ค่ะ เอาเข้ากรอบขึ้นคอเรียบร้อย วันก่อนไปเดินเล่นพันทิพ มีเซียนร้านๆนึงขอดูพระที่คอ พอเห็นผงสุพรรณองค์นี้เขาบอกว่าพระใหม่ ถามจริงๆแบบนี้เขาหมายถึงพระไม่แท้หรือพระสร้างทีหลัง

เอารูปมาให้ดูกัน วิจารณ์กันได้เต็มที่เป็นกรณีศึกษาค่ะ

2. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    คำว่าพระใหม่ ก็อาจเป็นการเลี่ยงตอบกลายๆซึ่งเป็นได้ทั้งสองกรณีว่า พระแท้แต่สร้างล้อพิมพ์ในยุคหลังโดยเกจิ หรืออาจเป็นพระเก๊ไปเลย

องค์นี้ พิจารณาแล้ว ไม่ใช่ผงสุพรรณกรุเก่าที่นิยมเล่นหากันครับ เนื้อดินยังใหม่มาก มีนวลดินจับอยู่เลยและพิมพ์ทรงไม่ชัดเจน จึงเป็นไปได้ว่าพระสร้างล้อใหม่โดยเกจิ หรือพระเก๊ไปเลย แต่ผมให้ไปทางเก๊เสียมากกว่าครับ เพราะพระสร้างล้อพิมพ์โดยเกจิ ส่วนใหญ่จะมีความสวยสมบูรณ์ ไม่ต้องสร้างให้แกล้งเก่าครับ

ผิดถูกอย่างไรขออภัยครับ...

3. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ผมก็ว่าแบบน้องชอล์ก บอกตามนี้เลยครับ ใหม๊ ใหม่ เนื้อแบบนี้เขาไม่เล่นกันจ้า