คุณลุงผู้น่าสรรเสริญ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย จิตปรุง, 10 เมษายน 2011.

1. จิตปรุง

จิตปรุง เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    วันนี้ขอนำเรื่องราวดีๆมาฝากกันนะคะ เป็นเรื่องราวสั้นๆที่เราได้ไปอ่านมา เป็นเรื่องของคุณลุงคนหนึ่งซึ่งน่ายกย่องคนนึงในสังคม ขออนุญาตท่านเจ้าของบทความนำมาลงเผยแพร่แก่เพื่อนๆนะคะ
    <O:p</O:p
    วันก่อนนั้น ผมได้ไปที่วัดเขาตะเครา จังหวัดเพชรบุรี นั่งอยู่ก็เห็นลุงคนหนึ่ง เข็นรถจักยานขายข้าวหลามมา ก็เหมือนคนขายของทั่วๆไป แต่ลุงเขาก็เข็นรถชน ต้นไม้ ทั้งที่ตามองอยู่ ผมถึงรู้ว่าลุงแกสายตาไม่ดี ผมจึงเข้าไป ซื้อข้าวหลาม ของลุงแก ผมถามว่า "ขายยังไง " ลุงว่า "10กระบอกร้อย" ผมเอาร้อย แต่เอาแค่3กระบอก แกบอกเอาไปหมดนี้ ละ (เกือบ20กระบอก) 150บาท ผมไม่ยอม พยายามจะเอาข้าวหลามแค่3กระบอกในราคา100บาท ลุงเขาจะได้เก็บที่เหลือไว้ขายอีก ลุงเขาไม่ยอม ลุงเขาว่า "เอามาเขาก็ต้องเป็นหนี้บุญ แค่นี้บุญลุงก็รั่วแล้ว (ต่างคนต่างไม่ยอม ไม่อยากเอาเปรียบกัน ถ้าสังคมเป็นอย่างนี้กันหมด คงดี) สุดท้ายผมจึงต้องยอม ทั้งที่ต้องการจะช่วยซื้อให้แพงเพื่อช่วยลุงเขา กับกลายเป็นลุงเขาขายให้ถูก <O:p></O:p>
    จากการสอบถามคร่าวๆ ลุงแกถูกรถชน ตาก็เลยมีปัญหา มองเห็นไม่ชัด รถเครื่องเครื่องหากินก็ถูกยึด แกดูแลแม่อยู่ ทั้งที่ตัวแกเองก็อายุเยอะ แกว่าแกเป็นลูกคนโตจึงต้องอยู่ดูแลแม่ไปไหนไม่ได้ ได้ยินว่า บางที่แกก็ถูกไล่ ไม่ให้ายของตามที่ที่ต้องจ่ายค่าที่ ลุงแกกินเจ มา20ปีแล้ว<O:p></O:p>
    ผมพิมพ์ไป เมื่อนึกถึงสิ่งที่ได้รู้มา ก็ยังนึกชื่นชม ตื้นตันในความเป็นคนจริง ความสู้ชีวิต ความมีน้ำใจ ความไม่เอาเปรียบ ความไม่ทำตัวให้น่าสงสาร การทำตามหน้าที่ตน ของงคุณลุงคนหนึ่ง<O:p></O:p>
    ใครผ่านไป แวะผ่านมา ก็อย่าลืมถามหา ลุงเข็นจักรยาน ตาไม่ดี เลี้ยงแม่คนนี้บ้างนะครับ อาจจะได้อะไรดีๆกลับมามากกว่าที่คิด
    คุณลุงเป็นคนที่น่ายกย่องนะคะ เป็นคนมีคุณธรรม ถึงตัวเองจะตาบอดแต่ก็ไม่เอาเปรียบใคร มีความอดทน และยังเลี้ยงดูแม่อีก