จัดชุด "พระเครื่อง เครื่องราง " ใช้แบบไหนดีครับ "ขอความเห็นหน่อยครับ"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 16 มิถุนายน 2014.

1. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับพี่ๆ ที่มีพระหลายองค์
    ทั้งยังมีเครื่องรางอีก
    เคยรักพี่เสียดายน้องไหมครับ
    จัดชุดนำติดตัวกันอย่างไร
    มีสร้อยคนละกี่ชุด กี่แบบครับ
    แชร์วิธีการหน่อย โชว์รูปกันหน่อย
    เผื่อเพื่อนๆ จะได้ไอเดียใหม่ๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มิถุนายน 2014
  2. Amuletism

ตอนนี้กำลังจัดชุดที่ไว้ออกไปใกล้ๆ บ้าน
    ออกมา 2 แบบ ท่านว่าชุดแรก หรือชุดสอง เหมาะกว่ากันครับ

ชุดแรก เป็นเหรียญเทพประทานพร ลพ. คูณ กับสมเด็จพระครูมูล

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      330.6 KB
      เปิดดู:
      5,053
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มิถุนายน 2014
  3. Amuletism

ชุดสอง เป็นเหรียญเทพประทานพร ลพ. คูณ
    กับรูปเหมือนปั้ม รุ่นบรรจุอัฐิ ลป. เผือก วัดกิ่งแก้วครับ

ขอความเห็นหน่อยครับ ?

ขนาดไฟล์:
      367.8 KB
      เปิดดู:
      3,090
  4. oad006

oad006 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2013
    ของผมแล้วแต่ชอบครับพี่ แต่หนึ่งในนั้น จะขาดหลวงพ่อปานไม่ได้เลย

(แจ่มๆทุกองค์เลยนะครับ พี่ amulet)

^_^

5. EYEOFVENUS

EYEOFVENUS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2012
    ขอมาตามชมครับ

มีแล้วไม่แขวนบูชาก็เหมือนไม่มี หลวงพ่อหลายท่านเคยกล่าวไว้ครับ

6. อยากดูเป็น

อยากดูเป็น เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2013
    จัดยังไงก็ได้ แค่ขอให้มีหลวงปู่เผือกอยู่ในชุดก็ปลอดภัยแน่นอนนะท่าน

7. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    พระสวยครับ

แนะนำ: ควรจะเอาพระสมเด็จพระครูมูลไว้ด้านบน เหรียญ ลพ.คูณนะครับ

8. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ชุดนี้เมื่อก่อนผมห้อยบ่อยเหมือนกันครับ

ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      200
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      279
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      201
  9. choed

choed เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    ติดชุดนี้ครับ พอได้ไหม

ขนาดไฟล์:
      5.6 MB
      เปิดดู:
      250
  10. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    ผมมันพวกบ้าหอบฟางครับ

ชุดเครื่องรางที่กำลังส่งไปเลี่ยมใช้นะครับ และบางอย่างกำลังอยู่ในช่วงต่อรองราคากันอยู่
    ชุดเกรียนพระที่ใส่แล้ว ไม่กลัวโดนตบเกรียน
    -เต่าหลวงพ่อเงินบางคลาน
    -ลูกอมปลัดปานวัดตุ๊กตา
    -ตระกรุดสามห่วงหลวงพ่อเต่
    -มีดหมอหลวงพ่อเดิม
    -เบี้ยแก้หลวงปู่บุญ
    -กำลังรอเก็บเงินเอาตระกุดพ่อพิธวัดฆะมังมาเพิ่ม(แต่ราคาเขาเรียก 2.7แสน สวยแต่ปาดเหงื่อน่าดู) แต่ตอนนี้รายการทั้งหมดอยู่ในช่วงรอเลี่ยมทองอีกหลายเดือนกว่าจะใช้พร้อมเสร็จ ไม่อยากคิดค่าทองที่ใช้เลี่ยมเลย

เดี๋ยวคืนนี้จะลองถ่ายรูปมาให้ดู ส่วนชุดเครื่องรางอีก 3เดือนอย่างน้อยกว่าจะเลี่ยมพร้อมใช้

11. choed

choed เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    ตะกรุดหลวงพ่อพิธ อยู่อยู่ในฝันของผมเหมือนกัน เพื่อนผม มีชิ้นหนึ่งสะภาพแซมป เปิด แสนนิดๆ วันก่อนถามว่ายังอยู่ไหม มันดันปล่อยไปละ 1.3 กว่าๆ ว่าจะเก็บตังค์ผ่อนมันอยู่แท้ๆ ตอนนี้รู้สึกกลายเป็นดาราในหนังสือไปแล้ว เสียดายมาก แต่ถ้ามีบุญคงได้เป็นเจ้าของ สู้ต่อไป

12. Amuletism

ขอบคุณ พี่ๆ ทุกท่านสำหรับทุกๆ ความเห็นครับ

กระทู้นี้ ผมไม่ขอเน้นเรื่องดูพระหรือเครื่องราง
    จะขอไม่วิจารณ์เก๊/แท้ใช้กระทู้นี้นะครับ
    อยากได้ไอเดียการใช้/การจัดชุดที่ติดตัวเป็นหลัก
    เอาแบบที่ใช้ แบบที่ชอบเลยครับ
    ช่วยลงภาพโชว์กันหน่อย เผื่อท่านอื่นจะยืมไปใช้บ้าง

เชื่อว่าหลายคนเกิดอาการรักพี่เสียดายน้อง
    ผมเองเคยแขวนชุด 9 องค์ มีเหน็บกระเป๋าเสื้ออีก
    ตอนนี้ก็มีแบบชุด 2, 3, 5 หรือแขวนเดี่ยวบ้าง
    แต่ก็ไม่พ้นต้องมีเหน็บกระเป็าเสื้อ
    ตะกรุดหลวงพ่อเต๋ ตะกรุดหลวงพ่อทบ ปลัดหลวงพ่ออี๋
    เคยพยายามใส่หลอดไว้เหน็บกระเป๋าเสื้อ
    ตอนนี้เปลี่ยนไปรวมพกอยู่ในซองผ้าแทน

ปล. คำเตือนครับ ไม่ควรพกตะกรุดขึ้นเครื่องบินนะครับ
    ไปเมืองนอกอาจจะคุยกันยาว เพื่อนผมเคยโดนที่สุวรรณภูมิ
    ตะกรุดดอกใส่ เจ้าหน้าไม่ยอมให้ผ่าน
    ต้องโทรเรียกลูกน้องมาเอาไปเก็บบ้าน
    ถ้าเป็นเมืองนอกคงยุ่ง ไม่รู้จะอธิบายมันว่าคืออะไรเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2014
  13. Amuletism

คิดอยู่เหมือนกันครับ เพราะพอดีเลื่อม ลพ. คูณ
    เป็นแบบสามห่วง แล้วพระพุทธมาต่อข้างล่างจะดีไหม
    แต่พอจัดชุดห้าองค์ หลายคนก็เอาพระพุทธอยู่ล่างสุด
    ตรงกลางเพื่อเป็นองค์ประธาน ก็เลยลองจัดคู่กับ ลป. เผือก
    ยังไม่ได้ศึกษาว่าพุทธคุณ ลป. เผือกเด่นด้านใด
    แต่หากได้รูปเหมือนบรรจุอัฐิท่านมานานแล้ว
    ผ่านมาเลยต้องคว้าไว้ทันทีครัย

14. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จ เมตตามหานิยม หลวงพ่อคูณ แคล้วคลาดปอดภัย เสือ บารมีแผ่ไพศาล คุณหนุ่มมีหมดเลยอิอิ อิจฉาจังครับ

15. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ส่วนตัวเวลาเดินทางใช้ตะกรุดของพ่อทีแก่ใช้ตั้งแต่เป็นหนุ่มเพื่อระลึกถึงท่าน อายุตะกรุดน่าจะ40กว่าปีแล้วแก่ว่าแกได้จากอ.ที่ท่าหลวงจ.หวัดพิจิตรจำชื่อหลวงพ่อไม่ได้ครับ

16. Red_Angel

Red_Angel เป็นที่รู้จักกันดี

*_*

แบบนี้พอได้ไหมครับพี่ๆ

ขนาดไฟล์:
      78.4 KB
      เปิดดู:
      6,428
  17. gt1s

gt1s เป็นที่รู้จักกันดี

ชุดนี้ใช้เองจัดเองด้วยโชคชะตาค่ะ ร้อยเป็นสร้อยเส้นเดียวค่ะ ใส่ไว้ตลอดไม่เคยถอดค่ะ สบายๆค่ะ

ชั่วโมงนี้สีเป็นสิ่งสำคัญค่ะ ดั่งเช่นการจัดระบบของทหารในประเทศตอนนี้ค่ะ

สมเด็จบางขุนพรหมที่ พุฒาจารย์โตสร้างค่ะ
    เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อเดิม 2482 เนื้อทองแดง หลวงพ่อเดิมสร้างหายากค่ะ
    นางพญากรุวัดใหญ่ชัยมงคล
    พระลีลาเม็ดขนุน พิมพ์ใหญ่ หายากสีนวล
    พระนาคปรกใบมะขามสมัยอยุธยา
    หลวงพ่อทวด วัดช้างให้ พิมพ์กรรมการ
    สมเด็จจิตรดาปี 2512
    นางพญาพิษณุโลก พิมพ์เทวดา สีน้ำตาลเข้มค่ะ
    หลวงพ่อเงินวัดบางคลาน พิมพ์สี่ชาย

ชุดนี้ใช้อยู่ไม่รวมพวงที่ห้อยต่างหากนะคะ มีอีกเยอะถ้าว่างจะถ่ายรูปมาโชว์ค่ะ

แคล้วคลาด โชคลาภ ถูกหวยทุกงวดค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2014
  18. Amuletism

สุดยอด:cool::cool::cool:
    พระแท้ดูง่าย เลื่อมได้สวยงาม
    พุทธคุณครบถ้วนครับ พี่ Red_Angel
    ขออนุญาติขยายนะครับ

19. Amuletism

มีแต่พระครับ คุณน้ำข้าว
    แต่ตังไม่ค่อยมี หาไม่ทันเช่าครับ

20. gt1s

gt1s เป็นที่รู้จักกันดี

หมุนไม่ทันหรอคะ หรือยังไง ระดับนี้หนักกว่านี้ยังเอาไหวค่ะ ขอบอก
    มีหนี้เยอะก็แสดงว่าเครดิตดีค่ะ อย่าไปซีเรียสหามาเช่าเลยค่ะ