เสียงธรรม จิต สติ ความคิด

ในห้อง 'สติปัฏฐาน ๔' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 7 พฤศจิกายน 2009.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349

[VDO]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=40676[/VDO]​

เครดิต:ชมรมกัลยาณธรรม​

ไฟล์ที่แนบมา:

• DrV.wmv
      ขนาดไฟล์:
      16.5 MB
      เปิดดู:
      2,911
  2. kantaree

kantaree เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุึ ขออนุญาติโหลดไปฟังนะคะ

3. สิทธิทาส

สิทธิทาส สมาชิกใหม่

อนุโมทนาด้วย

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโทนาด้วยครับท่าน...ยินดีด้วยนะคับ...
    ผมขออนุญาติเพิ่มเติมนิดหน่อยนะคับ..
    ถ้าถึงแยกรูปแยกนามได้.จะแยกได้ว่าอะไรเป็นจิต จะเห็นการก่อตัวของจิต
    แม้ในขณะลืมตาหรือหลับตา จะแยกได้ชัดเจนว่า อะไรเป็นความคิดจากจิต.และอะไรเป็นขั้นธ์ 5 อย่างชัดเจน ผมบังอาจล่วงเกินขออนุญาติท่านบอกเตือนนิดหนึ่งนะคับ...
    นะจุดนั้น..ถ้าเราเจริญสติต่อเนื่อง..และให้จิตว่างรับรู้อยู่ตลอด โดยมีสติเป็นตัวตามดู ลักษณะสภาวะอารมย์ที่เป็นปัจจุบัน หรืออาจให้เค้ารับรู้ อารมย์ที่เกิดจากขันธ์ 5 ในช่วงที่เริ่มทำได้แรกในขณะที่ลืมตานั้น ณ จุดที่ท่านทำสมาธิเมื่อถึงฐานอารมย์หนึ่ง จุดนั้นจิดเค้าจะอยู่ในกาย.ไม่ได้ออกไปไหน...ถึงจะไปไหน
    กำลังสติจะพอมีที่จะตามดูจิตแต่ยังไม่มากพอเพราะเพิ่งสร้างใหม่..จะอันตรายมากๆ..ถ้าให้เค้าออกไปนอกกาย ไปโน้น ไปนี่ ตามที่เราคิดถึงแม้สติจะคอยตามดูก็ตาม..ฉนั้นถ้าได้จุดนี้ใหม่..ให้เค้าพิจารณาในกายของเรานี่หละ..จนกว่าเค้าจะนิ่งจริงๆ..
    เพราะการที่เค้าออกไปนอกกาย..เค้าก็ยังมีการเกิดการดับ มีกำลังของเค้าอยู่ เป็นกิเลสธรรมชนิดหนึ่งที่ค่อนข้างถอนยากพอสมควร..ณ จุดนี้ถ้าใครทำได้ ..อย่าให้เค้าออกไปนอกกายนะคับ...
    ขอบคุณ ณ ครับ ถ้าผมกล่าวอะไรผิดพลาดไปขออภัยท่านด้วยนะคับ
    ปล.ส่วนตัวเลยคับที่ผมเตือนผมเคยไปบวชประมาณเดือนหน่อยๆ. ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ หลวงพ่อกล้วย ท่านเมตตาสอนผม ทั้งที่ท่านย้ำแล้วย้ำและก็ย้ำอีกว่า ให้พิจารณาภายในกาย ผมยังมีแอบแวบผมแค่คิดเค้าไปทันทีและสติผมก็ตามเค้าไปด้วย เพราะผมดันไปคิดว่าจะไปดูข้อสอบให้แฟนผม ตอนที่ผมกำลังให้เค้าดูภายในร่างกายอยู่..แต่จุดนั้นผมระลึกรู้ทันเลยกลับมาก่อน..และกว่าจะดับความคิดที่จะคิดไปทางที่ออกนอกแนว.พุทธศาสนา ต้องใช้เวลาจริงๆคับ..
    ขอบคุณครับ...