ชมรมต่อต้านผมร่วงแห่งประเทศไทย

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมนันท์ ไชยานนท์, 22 กรกฎาคม 2005.

1. ธรรมนันท์ ไชยานนท์

ธรรมนันท์ ไชยานนท์ สมาชิกใหม่

22 กรกฎาคม 2005
    กระผมหลงไปคุยแชทเจอคุณเดวิลบิทช์ และท่านอื่นๆ ปรากฏว่าคุยกันมันส์เรื่องผมร่วง ผมเองฝ่าฟันมาสามปีกว่า ปรากฏว่าธรรมชาติดีที่สุด เดี๋ยวจะทยอยเอาเคล็ดลับมาลงให้อ่านเป็นวิทยาทานครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ :cool:

2. ธรรมนันท์ ไชยานนท์

ก่อนอื่นผมจะเล่าว่าผมมีปัญหาหนังศรีษะได้อย่างไรน่ะครับ

คือเมื่อก่อนผมวิ่งออกกำลังกายที่มหาลัย ทีนี้พอเหงื่อออก หัวก็เปียก กว่าจะกลับบ้านไปล้างหน้าสระผมก็นานพอสมควร กลายเป็นว่า เป็นการสะสมเชื้อราโดยไม่รู้ตัว (นอกนั้นก็เชื้อแบคทีเรียและฝุ่นละอองอุดตันก่อให้เกิดไขมันเลวๆมากมาย)

ตอนนั้นไม่ได้มีเรื่องเครียดอะไรเลย มีเรื่องดีๆเข้ามาในชีวิตตลอด คือเป็นช่วงแฮปปี้ แต่เส้นผมกลับเริ่มร่วง นี่ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันเป็นอะไร ผมพาลไปคิดว่า ผมโดนคลื่นแม่เหล็กจากร้านคอมพิวเตอร์ที่ทำอยู่รึเปล่า เพราะเคยอ่านการวิจัยว่าคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้ามีผลทำให้ผมร่วงได้ด้วย

บางทีก็กลัวสารกัมมัตภาพรังสีที่สหรัฐปล่อยมา เพราะไปดูรายการในช่องยูบีซีว่าสหรัฐปล่อยรังสีกัมมันตภาพไปทั่วโลก(ข่าววงใน) เลยวิตกมั่วไปหมด ขำ:555:

3. ธรรมนันท์ ไชยานนท์

จากวันนั้นผมสังเกตตัวเองว่าจะกลายเป็นคนหัวล้านรึเปล่า คืออันดับแรก กรรมพันธ์บ้านผมไม่มีใครเป็นนะ จากนั้น ผมรู้สึกว่าตัวเองจะขี้ใจน้อยเกินไปรึเปล่า นิสัยเริ่มติ๊งโหน่งผิดปกติ

ผมเริ่มคันๆหัว คือเหงื่อออกแล้วจะคัน ไม่ได้เกาแล้วจะคาใจมาก

4. ธรรมนันท์ ไชยานนท์

ทีนี้ เวลาผมไม่ได้สระผม แล้วไปหวีผม ผมจะหลุดออกมาเหมือนใบไม้แก่ๆหลุดจากต้นเลย อันนี้ผมทราบทันทีว่าเชื้อรารับประทานหนังศรีษะแล้ว แล้วผมก็ทราบเพิ่มมาอีกว่า นอกจากเชื้อราแล้วยังมีตัวไร(demodex) ที่อยู่บนหนังศรีษะคนช่วยกันแจมกัดกินความหล่อด้วย

<TABLE borderColor=#ffffff cellSpacing=12 cellPadding=30 width="100%" bgColor=#009900 border=1><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff>

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>1. What are Demodex mites?</TD><TD> </TD></TR><TR><TD>2. Where do Demodex live?</TD><TD> </TD></TR><TR><TD>3. What are Demodex mites look like?</TD><TD> </TD></TR><TR><TD>4. When where they discovered?</TD><TD> </TD></TR><TR><TD>5. A Chapter from the book

5. ธรรมนันท์ ไชยานนท์

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="39%">[​IMG]</TD><TD class=text vAlign=top width="61%">Demodex หรือ ไรคน เป็นสิ่งมีชีวิตขนาดเล็ก มองด้วยต เปล่า ไม่เห็น มักอาศัยอยู่ลึกในรากผม และต่อม ไขมัน ตัวมันจะอาศัยเลือด และสารอาหารที่มาหล่อเลี้ยงรากผม ทำให้ผมขาดอาหารและหลุด ร่วงได้ง่าย ส่วนผม ที่ขึ้นมาแทนที่เส้นจะเล็กและบางลงเรื่อยๆ</TD></TR></TBODY></TABLE>

6. ธรรมนันท์ ไชยานนท์

ผมบาง ศีรษะล้าน ผมร่วง ผมหงอกหรือผมเสีย เป็นสิ่งทำลายบุคลิกภาพและความเชื่อมั่นของคุณ

หลายท่านต้องเสียเงินรักษา เพราะหลงเข้าใจว่าเป็นเชื้อรา หรือแบคทีเรีย ที่แท้อาจเกิดจากเจ้าตัว (จัญ)ไร Demodex ซึ่งเป็นสัตว์ 8 ขา คอยดูดกินอาหารที่มากับเลือดที่ไปหล่อเลี้ยงรากผม และไขมันที่ต่อมไขมัน ของผมหรือผิว ทำให้ผมของท่านขาดอาหารและหากผสมโรงกับความชรา การเปลี่ยนแปลงของฮอร์โมน หรือความเครียดที่ท่านมักเกิดขึ้นบ่อยๆอยู่ด้วยแล้ว ยิ่งทำให้อาหารไปเลี้ยงรากผมไม่พอ ส่งผลให้เส้นผม มีขนาดเล็กลง ขาดความมีชีวิตชีวา ( ผมปกติควรเป็นมันเงา สีเข้ม และมีน้ำหนัก ) รากผมอ่อนแอและร่วงก่อน อายุขัยของเซลผม(3-6ปี) ผมใหม่ซึ่งขึ้นมาไม่ทันแทนที่ผมเก่าตามวงจรอายุปกติ ก็ทำให้ศีรษะของท่านดูบาง ลงไปเรื่อยๆ ( ลดลงทั้ง ขนาดและจำนวนของเส้นผม ) ในรายที่เจ้าตัว Dexmodex นี้ ชอบดูดกินน้ำสีผม (melanin) ก็จะทำให้ผมของ ท่านเป็นสีขาว (หงอก) หรือสีจางลงไปจากเดิม
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=3 width="100%" border=0><TBODY><TR class=thai vAlign=top><TD width="50%">

</TD><TD>

</TD></TR><TR class=thai vAlign=top><TD colSpan=2>
    รูปแสดงเชื้อ Demodex folliculrum ซึ่งพบที่หนังศรีษะ​
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

หลายท่านพบว่าตนเองเมื่อมีอายุมากขึ้น ผมมักมีสีจางลง ขนาดเล็กลง หรือหงอกและคันหนังศีรษะ บ้างก็คิดว่า เป็นไปตามวัย หรือเป็นอาการคันผมหงอกปกติ หรือไม่ก็โทษเวรกรรม ว่าเป็นกรรมพันธุ์ ( โปรดอ่านรายละเอียด เรื่องศีรษะล้านเป็นกรรมพันธุ์จริงหรือ?ในนิตยสาร Good Health ฉบับที่ 18 ประจำเดือนเมษายน 2547) ที่แท้....ก็เจ้าตัว (จัญ)ไร นี่เอง

ท่านลองคำนวณดูว่าหากท่านได้รับเจ้าตัว Demodex ( จากการสัมผัส ใช้ผ้าขนหนู หมอน หวีร่วมกัน) มาจากคุณแม่ คุณพ่อ หรือคนในครอบครัว 1 ตัว ณ อายุ 1 เดือน เมื่อท่านอายุมากขึ้นจะมีเจ้าตัวนี้กี่ตัว? โดย1ตัวขยายพันธุ์โดยการวางไข่ 12-24ใบ และลอกคราบ 3 ครั้งภายใน 10 วัน กลายเป็นตัวโตเต็มวัย พร้อมที่จะหาอาหาร และสืบพันธุ์บนศีรษะของท่าน มันจะมุดตัวอยู่ในรูขุมขน ( hair follicle) และถ้าประชากรของมันล้นหลาม ( 1 ตัวมีอายุ 14-28 วัน แต่ก่อนที่จะตายมันจะรีบขยายพันธุ์) เราจะพบมันอยู่ตามหนังศีรษะ และคืบคลานไปบนผิวหนังบริเวณ ใบหน้า คอ และหลัง โดยเฉพาะในเวลากลางคืน ซึ่งจะทำให้ท่านที่มีประสาทไว (Sensitive) รู้สึกคันยิบๆ ไม่มากนัก เพราะตัวมันเล็กมาก แต่ขณะมันเดินทางและมีชีวิตอยู่ มันจะปล่อยของเสีย และทิ้งคราบของมันที่ลอกออกมา ทำให้เกิดขยะบนหนังศีรษะของเรา ซึ่งเป็นอาหารของแบคทีเรียและไวรัส <TABLE cellSpacing=1 cellPadding=1 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>
    </TD><TD>
    </TD><TD>
    </TD></TR><TR><TD>
    การเกิดสะเก็ดแผลบนหนังศีรษะ​
    </TD><TD>
    ผมที่ถูกกัดเป็นตอ​
    </TD><TD>
    การอักเสบและอุดตันที่รูขุมขน​
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

นอกจากนั้น ที่ขาของมันซึ่งเป็นข้อต่อเล็กๆ ยังพบว่าเป็นที่หมักหมมของแบคทีเรีย ไวรัส และริคเก้ทเซีย (rickettsia ) ฉะนั้นไม่ว่ามันจะอยู่ในรูขุมขนหรือเดินไปทางไหน ก็จะเปิดโอกาสให้มีการติดเชื้อเกิดเป็นสิวเม็ดเล็กๆ และที่สำคัญร่ากายเกิดการต่อต้านของเสียที่มันขับออกมา ทำให้เกิดปฏิกิริยาแพ้ (sensitization) เลยทำให้แพ้เครื่องสำอาง หรือ สบู่ หรือแพ้แม้แต่เหงื่อของตัวเอง

นอกจากนั้นเนื่องจากที่ขาของมันมีเล็บที่แหลมคม สำหรับเกี่ยวจึงทำให้ผิวหนังเกิดการระคายเคือง และมีปฏิกิริยาโต้ตอบ โดยการสร้างผนังเซลผิวชั้นนอกขึ้นอย่างรวดเร็ว (perlifolation of Epithelium ) ทำให้ผนังเซลพอกหนา และหลุดร่อนออกมาเร็วกว่าปกติ เกิดเป็นรังแค หรือขุย บนหนังศีรษะให้เราเห็น จริงๆแล้วหากบนหนังศีรษะมีอาหารอุดมสมบูรณ์ มันก็ชอบที่จะอยู่ในรูขุมขนมากกว่า แต่เมื่อมันอยู่กันในจำนวนมากๆ ก็ทำให้รูขุมขนถูกอุดตัน เกิดการอักเสบ จึงมักพบว่าเกิดเป็น สิว หรือ ตุ่มแดงๆ ที่รากผม และแน่นอนผลที่ตามมา ก็คือ ผมร่วง คัดย่อจากบทความ Healthy Hair ของนิตยสาร Good Health ฉบับที่ 16-18 ประจำเดือนกุมภาพันธ์ถึงเดือนเมษายน 2547 โดย ภ.ญ. ชุลีรัตน์ ใจยอดศิลป์

7. ธรรมนันท์ ไชยานนท์

ทีนี้ผมเลยมาคิดว่าจะทำอย่างไรให้เสียตังค์น้อยที่สุด เรื่องของสังขารไม่เที่ยงก็จริง แต่ความจริงอันนี้ไม่อยากให้มันกัดกินใจ กัดกินสถานภาพการเงินมากไปนัก ผมจึงปรึกษาเพื่อนที่มีความรู้เรื่องสมุนไพรไทย

8. ธรรมนันท์ ไชยานนท์

ผมจึงได้สูตรย่อๆมาฝากเอาสั้นๆเลยนะเพราะตอนนี้เช้าแล้ว ต้องไปวัด (555)

ก่อนอื่นมาทราบคร่าวๆ
    สำหรับสมุนไพรที่น่าสนใจเป็นที่รู้จักในวงการและมีสรรพคุณแก้ผมร่วงได้
    1.กระเบา
    2.บอระเพ็ด
    3.ฟ้าทะลายโจร
    4.ขิง
    5.มะคำดีควาย
    6.เปลือกมะกรูด
    7.เหงือกปลาหมอ
    8.ใบบัวบก
    เอาคร่าวๆ

จากนั้นผมได้คิดสูตรที่จะขายในอนาคต แต่เอามาบอกเวบนี้เพราะเอ็นดูคนธรรมะ
    บอกให้ฟรีๆ เอาไปทำเอง ไม่ต้องมาให้กำไรผม ถึงตอนทำขายผมก็ไม่บอกที่ฉลากหรอกว่าผสมอะไรลงไป

ผมจะทำเซรุ่มใส่ผมชนิดเข้มข้นสมุนไพรไทย ขายแพงน่าดูหลักพันใส่ไปในขวด150มิลลิลิตร แต่ทุนถูก เราตีราคาจากคุณภาพ

วัตถุดิบที่ส่งผลให้เกิดตัวยาคือ
    1.น้ำมันมะพร้าวบริสุทธิ์ (coconut vergin oil)
    2.น้ำมันขิง (ชนิดอโรม่าออยล์)
    3.สารสกัดจากใบบัวบก (asiatica)
    4.สารสกัดจากกวาวชันผึ้ง (ยางผึ้ง propolis)
    5.น้ำมันเปลือกส้ม (orange peel oil)
    6.สารสกัดจากดอกอัญชัน
    7.สารสกัดจากเหงือกปลาหมอ

อ่านแล้วบางท่านก็ยังบอกว่า หามาผสมยาก เพราะสกัดไม่เป็น บางอันก็ไม่รู้จะไปหาที่ไหน ยิ่งกวาวชันผึ้งเป็นวัตถุดิบที่แพงที่สุดในนี้ และกว่าจะได้แต่ละทีก็ยากแสนยาก

ดังนั้นเอาสูตรที่ผสมเองได้ในครัวเรือนด้วยตนเองดีกว่า
    ใช่มะ

9. ธรรมนันท์ ไชยานนท์

1.ระดับขวนขวายหามาได้

มี น้ำมันมะพร้าว +น้ำมันขิง +เกลือป่น

2.ระดับมีแต่ห้องครัว

มี เกลือป่น + มะขามเปียกคั้น

แค่นี้เองครับง่ายๆ เจ้าเชื้อรา เชื้อแบคทีเรีย demodex หรือพวกไขมันอุดตันจนผมร่วง นี่ก็หายหมด ไม่แพงเลย แต่สูตรเซรุ่มผมข้างบนดีกว่ามากระดับdeluxe น่าใช้กว่า

10. ธรรมนันท์ ไชยานนท์

ไปทำบุญก่อนล่ะครับ ขอให้โชคดีผมดกทุกคน

11. sukhawadee

sukhawadee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากเลยค่ะ ที่นำเอามาเป็นวิทยาทานน

ว่าแต่เทอ คือ คนที่ใช้ชื่อ บิสกิดเมื่อคืน ป่าวอะ ที่เราก้ออยู่ด้วยย - -"

12. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

โห...คุณแขนนี่ขยมเพิ่งตื่นตอนนอนยังไม่หลับคิดว่าจะเกริ่นเรื่องที่เราคุยกันในห้องแซตและชื่อชมรมตามี่พ่อโจ๊คกี้เสนอ คือกะเขียนลงห้องส่วนตัว แหม คุณแขนสุดยอดเรย เด่วเรามาคุยต่อ อนุโมทนาวันบุญกับทุกๆกุศลค่ะ

13. DevilBitch

น้องสุขาเมื่อคืนเราคุยเริ่มเรื่องผมก่อนคือยายเริ่มเรื่องครีมที่ยายอยากผลิตงัยคะ แล้วต่อเรื่องน้ำมันมะพร้าว กับว่าที่หมอสมาชิกใหม่ & กะบิสกิตโจ๊คกี้น่ะ แล้วชวนแม่บ้านกะอาร์ตมาแจม คุณแขนเข้ามาทักเรื่องคนโพสไสยฯ แต่ไถลคุยเรื่องผมร่วงนี้ล่ะ อิอิ...

14. หนูมาลี

หนูมาลี เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจมากคะ

<TABLE class=tborder cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1>1.ระดับขวนขวายหามาได้

มี น้ำมันมะพร้าว +น้ำมันขิง +เกลือป่น

2.ระดับมีแต่ห้องครัว

มี เกลือป่น + มะขามเปียกคั้น

แค่นี้เองครับง่ายๆ เจ้าเชื้อรา เชื้อแบคทีเรีย demodex หรือพวกไขมันอุดตันจนผมร่วง นี่ก็หายหมด ไม่แพงเลย แต่สูตรเซรุ่มผมข้างบนดีกว่ามากระดับdeluxe น่าใช้กว่า
    <!-- / message --></TD></TR><TR><TD class=alt2>[​IMG] </TD><TD class=alt1 align=right><!-- controls --></TD></TR></TBODY></TABLE>ขอบคุณสูตรนี้มากนะคะ จะพยายามรวบรวมไว้เป็นข้อมูลคะ
    แต่เอ๋เคยมีปห ผมร่วงนะคะ

(bb-flower (bb-flower
    พยายามรักษาเอง ไม่หายคะ
    ไปหาหมอ หมอให้ยาสระผม มาใช้ก็ดีขึ้นนะคะ
    ไม่เปลืองเงินมากด้วยคะ

เอ๋ว่าไป หาหมอผิวหนังดีที่สุดนะคะ
    ไม่ควรรักษาเอง

ของเอ๋นี่ชอบนอนแบบผมเปียกๆคะ รากผมเลยติดเชื้อ ทำให้ ผมร่วงเป็นกำๆเลยคะ

15. หนูมาลี

หนูมาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมร่วงเราช่วยได้

[​IMG] รายการสินค้า<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD colSpan=2>

ตอนนี้เอ๋ใช้ตัวนี้อยู่คะ เห็นว่าใช้แล้วดีเลยเอามา ขายคะ
    เอามาลงเล่นแหล่ะคะ ไม่ได้คิดไรมากเพระร้านเพิ่งเปิด ยังไม่มีคนเชื่อถือเท่าไหร่
    แต่ตัวนี้ใช้ดีจริงๆนะคะ ราคาถูกด้วยคะ
    :cool:
    <TABLE class=sthaitext cellPadding=5 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=mthaitext vAlign=top colSpan=2></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle width="21%" height=169><TABLE borderColor=#9999cc height=95 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=95 border=1><TBODY><TR><TD vAlign=center align=middle bgColor=#ffffff>[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>

</TD><TD vAlign=top width="79%" height=169>สมุนไพรโทนิคแก้ผมร่วงรักษาผมคัน(สูตรอัญชัญเพื่อผมดกดำ)
    รหัสสินค้า : 6
    ราคา ปรกติ : <STRIKE>200 </STRIKE>บาท
    ราคาพิเศษ : 150 บาท

ยี่ห้อ
    รุ่น

รายละเอียด
    สมุนไพรโทนิคแก้ผมร่วงรักษาผมคัน(มี2สูตร)
    รหัสสินค้า : 30
    ราคา ปรกติ : 200 บาท
    ราคาพิเศษ : 150 บาท

ยี่ห้อ
    รุ่น

รายละเอียด
    เสริมสร้างรากผมใหม่ แก้ผมร่วง ตัวยาเร่งผมยาวส มี 2 สูตร

1. น้ำมันมะกรูด ลดผม มัน กลิ่นหอม สดชื่น
    2. สารสกัดดอกอัญชัญ เร่งผมยาว หนา ดำ มัน

น้ำยาสกัดสมุนไพรไทยแท้ รักษาผมร่วง ผมบางหรือศีรษะล้าน และสร้างเส้นผมใหม่ ที่ได้ผลแน่นอน รับประกันการคืนเงินหากใช้แล้วไม่ได้ผล ขณะนี้รับตัวแทนจำหน่ายทั่วทุกภาคจำนวนจำกัด

หยุด... ผมร่วง ~ ผมบาง ~ ศีรษะล้าน

> สาเหตุ ผมร่วง - ผมบาง - ศีรษะล้าน

~ 80 % เกิดจากฮอร์โมน ที่เปลี่ยนแปลงบนหนังศีรษะ เป็นเหตุให้เหงื่อซึ่งมีรูปแบบ ของน้ำ มีค่าเป็นเบส เปลี่ยนสภาพเป็น น้ำมัน มีค่าเป็นกรด และ เป็นอาหารของ แบคทีเรีย ที่ทำให้เกิดการบูดเน่าบนหนังศีรษะ

~ เมื่อหนังศีรษะสกปรก เน่าเสีย เส้นผมจึงหลุดร่วงง่าย และแบคทีเรียบางส่วนยังฝังตัว ภายใต้ชั้นหนังศีรษะ ทำให้เซลล์รากผมขาดสารอาหาร ไปหล่อเลี้ยง

~ เป็นเหตุให้เส้นผมเดิม ที่เคยหนา กลับมีเส้นเล็กลง บางลง และหยุดการเติบโต หลักการดังนี้ทำให้เห็นต้นเหตุ และความชัดเจนของปัญหา ผมร่วง - ผมบาง - ศีรษะล้าน อย่างเป็นรูปธรรม

!!! ความเข้าใจของสาเหตุ ที่เกิดจากกรรมพันธุ์ ความเครียด การดื่มเหล้า ฯลฯ นั้นเป็นเพียงสิ่งเร้า หรือกระตุ้น ให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของฮอร์โมน และสภาวะการหลั่งน้ำมัน ดังกล่าวเท่านั้น
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

16. A~MING

A~MING เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    ขอขอบพระคุญมากๆคะ

17. DevilBitch

คุณแขนเงียบเชียว มาคุยต่อเร้ว

18. ธรรมนันท์ ไชยานนท์

มาแล้วครับคุณยาย (เค้าเรียกว่ายายได้ไงเนี่ย ออกจะสาว)

ไปบวชมาครับ เนกขัมมะบารมี

อ้อเลยมาเสริมซะเลย ผมร่วงเพราะความเครียดก็มีส่วนมากครับ เวลาคนเราเครียด รากผมจะรัดตัวเพราะอะดรีนาลินที่ต่อมหมวกไตหลั่งออกมา มีผลให้ ฮอร์โมนเพศชาย เทสโทสทอโรนก็จะหลั่งออกมามากอีก ทำให้เกิดไขมันมาหล่อลื่นรากผมจนอุดตัน ในที่สุดก็หลุดร่วงออกมาครับ แถมผมจะเหม็นอับง่ายด้วย

ดังนั้นไปสมาธิวิปัสสนานี่ก็ช่วยแก้ผมร่วงได้เหมือนกัน อย่างน้อยก็ทำให้หน้าเด้งผ่องผิดกับคนกิเลสหนา ผมไม่ร่วงหลอยง่าย อิอิอิ

ผมไปฝึกแบบดูจิต เน้นดูแต่ตัวเอง เรื่องนรกสวรรค์หรือแอบดูเรื่องชาวบ้านผมไม่ยุ่งมุ่งแต่เสือกเรื่องตัวเอง ไม่ส่งจิตออกนอก(ชั่วคราว) อิอิอิ

เดี๋ยวมานะครับ ไปอ่านกระทู้ด้านบนก่อน แหมเวบนี้กระทู้ใหม่มาเร็วเจงๆ

19. ธรรมนันท์ ไชยานนท์

อ้อ คุณเวบสโนส่งไพรเวทมาต้อนรับผม ผมก็ยินดีดีใจมากครับ ที่ได้รับไพรเวทจากเวบมาสเตอร์ ไม่หยิ่งดีครับ และท่านเวบมาสเตอร์เป็นคนมีจิตเมตตาเท่าที่ผมพอจะสัมผัสได้ อย่าหวั่นไหวกับคำใดๆ ดูจิตตัวเองมากๆ พระท่านว่า คำว่าเสือกให้ใช้กับตัวเองเท่านั้น อะไรมันจะเสียมันจะพัง ก็เป็นเรื่องของกรรม ของมันไป เวบอื่นเค้าพังกันโครมๆ เวบเราจะพังบ้างเป็นไรไป เพราะเราคิดว่า เวบของเรา มันเลยเครียด เลยเศร้า มันติดแค่ว่า ของเราหรือของเขา เท่านั้นเอง

20. ธรรมนันท์ ไชยานนท์

กระผมไปบวชมาด้วย นัดกับน้องๆในเวบธรรมะต่างๆหลายๆคน ที่วัดสังฆทาน คนมากันเยอะมาก ไม่มีที่นอนหรอก ยังกะงานกาชาด แต่สิ่งหนึ่งที่ทำให้คนมาแล้วล้น ไม่ยอมถอดใจกลับบ้าน ก็คือ หลวงพ่อสนองเทศน์ว่า

เรามาหาที่นั่งบำเพ็ญ ไม่ได้มาหาที่นอน เราบำเพ็ญตรงไหนก็นอนตรงนั้น เรามาวัดใจไม่ได้มาเปลี่ยนบรรยากาศที่นอน

กระผมเลยนั่งใต้ต้นไม้ พอง่วงก็หลับเลย ฉันมื้อเดียว เทียวจงกรม