ชีวิตใหม่ เมื่อได้พบพระพุทธศาสนา

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย suvanna, 5 พฤษภาคม 2013.

1. suvanna

suvanna Active Member

ข้าพเจ้า ได้เริ่มพบ พระพุทธศาสนาเมื่ออายุก็มาก เพราะข้าพเจ้าได้เกิดในศาสนาอื่น เมื่อตอนอายุประมาณ38ปี ข้าพเจ้าได้พบหลวงพ่อทางปักษ์ใต้รูปหนึ่ง ท่านได้แนะนำ ให้ข้าพเจ้าหัดนั่งสมาธิ ข้าพเจ้าก็ปฎิบัตมาตลอด ทำให้ข้าพเจ้า ได้เรียนรู้ ในพระพุทธศาสนามากขึ้น ข้าพเจ้า โชคดี ที่เกิดมาแล้วยังไม่สายเกินไป ที่ได้มาพบพระพุทธศาสนา ได้พบธรรมของ พระพุทธองค์

2. dank

dank เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะบุญเก่าของคุณsuvannaที่ได้กระทำไว้กับพระพุทธศาสนา แม้อยู่ในที่มืดแสงสว่างแห่งพระธรรมย่อมเข้าผ่าน เพราะถึงเวลา รวมถึงได้กระทำบุญกับหลวงพ่อที่ถามมีความเกี่ยวพันกับคุณมา ถือว่ามาถูกมีอะไรก็ปรึกษาท่านเพราะท่านเป็นพระปฏิบัติดี ขอให้คุณsuvanna มีความสูขทุกประการ

3. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ชาติก่อนคุณคงได้เคยอธิษฐานขอมาพบพระพุทธศาสนาในชาตินี้แน่นอน บุพเพกตปุญญตา แปลว่า บุญที่ได้สั่งสมไว้ในกาลก่อน ถือเป็นปัจจัยที่ทำให้คนเราเกิดมาดีอีกประการหนึ่ง พระพุทธศาสนาสอนไว้ว่า บุญที่ได้สั่งสมไว้ในชาติก่อน ส่งให้คนเกิดมามีบุญในชาตินี้ และเมื่อเกิดมาแล้วทำแต่ความดีเสมอ ความดีที่ทำนั้นก็จะเป็น บุพเพกตปุญญตาให้ได้เกิดดีต่อไปในชาติหน้าด้วย

นับว่าคุณเป็นหนึ่งในจำนวนคนไม่มากนักที่โชคดี โชคดีที่คุณได้เกิดมาแล้ว และโชคดีที่คุณได้เป็นคุณในวันนี้ โชคดีด้วยความจริงที่ว่า การเกิดเป็นคนนั้นแสนยาก แต่เกิดมาแล้วได้พบพระพุทธศาสนาด้วยยิ่งยากมากกว่า และเมื่อได้พบพระพุทธศาสนาแล้วได้ประพฤติปฏิบัติตนตามคำสอนด้วยยิ่งยากขึ้นไปอีก เพราะคนแต่ละคนย่อมมีที่เกิด มีสภาพแวดล้อม มีสภาพร่างกาย และมีความรู้สึกนึกคิดต่างกันไป ยิ่งบางหมู่เหล่าเกิดมาในดินแดนที่ไร้พระพุทธศาสนา หรือเกิดมามีความเห็นผิด หรือเกิดมาไร้ความคิดไร้ปัญญา หรือเกิดมาแล้วหลงเดินทางผิด คนบางหมู่เหล่านั้นย่อมสูญโอกาสอันดีในชีวิตนี้ไป

พระพุทธศาสนาได้กล่าวไว้ว่า คนที่ได้ชื่อว่าเกิดดีจะต้องประกอบด้วย ปัจจัย ๔ ประการ อันเป็นข้อต้นของมงคลอันสูงสุดในพระพุทธศาสนา ปัจจัย ๔ ประการ สำหรับคนเกิดดีนั้นคือ
    ๑. เกิดในประเทศอันสมควร
    ๒. คบสัตบุรุษเป็นมิตร
    ๓. ตั้งตนไว้ชอบ
    ๔. มีบุญอันกระทำไว้แล้วในกาลก่อน

ขอให้ท่านประสบผลสำเร็จและเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยค่ะ

4. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยนะคะ ขอให้พระธรรมนำทางให้คุณเดินทางถูก...มีสัมมาทิฏฐิ เข้าถึงธรรม พบครูบาอาจารย์ที่เป็นผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ

ขอให้โชคดีนะคะ

5. ชัยวัฒน์98

ชัยวัฒน์98 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ คุณมีบุญวาสนา ที่ได้เข้ามาเป็นพุทธศาสนิกชน เต็มตัวแล้ว เป็นกำลังให้พระศาสนาต่อไป ธรรมะย่อมคุ้มครอง ผู้ที่มีธรรมครับ

6. suvanna

suvanna Active Member

ทุกๆวันที่ข้าพเจ้าได้ตื่นเช้ามา ได้สวดมนต์ นั่งสมาธิ ข้าพเจ้ามีความสงบสุข ที่ได้มีโอกาศ สวดมนต์ ภาวนา กราบพระรัตนตรัย ข้าพเจ้าไม่ได้ไปวัดบ่อยนัก เพราะบ้านก็ไกลจากวัด แต่ข้าพเจ้าพยายามทำให้ได้ทุกๆวัน ข้าพเจ้าอยู่ต่างประเทศ ข้าพเจ้าดีใจมาก ที่ข้าพเจ้าได้พบพระพุทธศาสนา ได้เป็นที่พึ่งแก่ข้าพเจ้าเพราะว่าจากบ้านเกิดเมืองนอนมาหลายปีแล้ว

7. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    อนุโมทนาสาธุการ กับท่านจขกท.ค่ะ

โอกาสที่พระพุทธเจ้าจะเกิดขึ้นนั้นยากแสนยาก
    โอกาสที่พระธรรมจะปรากฎลงมาสู่โลกมนุษย์นั้นยากแสนยาก
    โอกาสที่พระสงฆ์คือปุถุชนคนธรรมดา
    จะพัฒนาตนเองขึ้นไปสู่ความบริสุทธิ์หมดจดนั้นยากแสนยาก
    เป็นโอกาสที่ยากแสนยากที่จะเกิดขึ้น

เวลานี้พวกเราได้รับโอกาสอันนั้นแล้ว
    เพราะพระศาสนายังดำรงอยู่
    แม้ไม่ได้อยู่ในปฎิรูปเทส
    เรามีพระรัตนตรัยเป็นที่ตั้ง
    หน้าที่ของเราคือเร่งศึกษาธรรมะ
    เพื่อนำเอาไปปฎิบัติ
    สิงที่ต้องปฎิบัติ คือศีล คือสมาธิ คือปัญญา

สาธุธรรมยามเช้าค่ะ ^^

8. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนากับคุณ Suvanna ค่ะ และถึงจะมาช้าก็ยังดีกว่าไม่ได้มานะคะ ดีใจจริง ๆ เลย อ่านกระทู้ของท่านแล้ว สบายใจจริง ๆ
    เจริญในธรรม กำหนดมีพระพุทธเจ้ัาเป็นพุทธานุสติค่ะ