ช่วยด้วยครับ ด่วนมากๆ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย operhelp, 10 ตุลาคม 2006.

1. operhelp

operhelp Active Member

วันนี้มีคน ใน เว็ป พลังจิต เนีย นัด ผมไปเจอก็ไปแล้วกลับ มา เขาก็ ดูมือ ผมแล้วก็เป่าๆๆ - - พอกลับมาที่ บ้าน โดนทักมา ตลอด ซอยว่าไป โดนใครถ่ายทอดวิชามา ทั้งๆๆ ที่ผมไม่รู้ตัว จะทำไงดีครับ แก้ไขไงดีอะ กำการถ่ายทอด วิชาของ เขาอะ ผมไม่ต้องการรับอะ เป็นวิชา เขียนยันต์ อะ

2. penney

penney เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2005
    ก็บอกเขาเอาออกจิ

3. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    สัจจะ มีผลตอบแทน

อ่าน กระทู้ "ประกาศ จาก โลกุตตระ ถึง ชาวพุทธ...."
    แล้ว ให้ทำตาม
    และให้ ถวายสัจจะว่า

"ไม่เชื่อในเกสิอาจารย์ต่างๆ ตลอดชีวิต "<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

4. 12punna

12punna เป็นที่รู้จักกันดี

เวลา คนเราจะ ทำอะไร เข้าหากันและกัน เขานั่ง
    บริกรรม กัน จนจิต สามารถ ไปสัมผัส ผู้ที่ถูกกระทำได้
    นั่งบริกรรม กันนานมาก บางคนทั้ง วัน หรือ เป็น วัน ยังมี
    แต่ถ้า คุณบอก แค่แป็บเดียว วิชาเข้าตัว คนเป่าคงอภิญาสูงน่าดู

คนในซอย ทักคุณกันมาตลอดทาง ก็แสดงว่า
    คนใน ซอยนี้ ทั้งซอย น่าจะมี อภิญา ตาทิพย์ กันทั้งซอย
    เอ้อ แปลกดี แสดงว่า ซอยนี้ คงเป็น ซอยเทพกันทั้งซอย

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ไม่มีใครจะมากระทำกันได้ นอกจากตัวเราทำตัวเราเอง

หมายเหตุ คำพูดที่ผมกล่าวมาด้านบน อาจจะฟังแล้ว
    ดู หนัก แต่บางคำพูดที่หนักๆๆ ก็สามารถ ทำให้คนเปลี่ยนได้
    ถ้า คนเราเวลาจะช่วย หรือ สอนใคร ถ้ามัวแต่ใช้คำเบาๆๆ
    ดีไม่ดี อาจ ยึดติดในสิ่งนั้น จน ยาก ที่จะช่วยได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2006
  5. surad

surad เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นดิ

6. bridge

bridge เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2005
    อย่าว่าน้องเขาเลย
    น้องเขาอ่านกระทู้นี้เยอะ จนจิตหลอกตนเอง ปั้นสันปันแต่ง คิดไปเอง
    คนในซอยอาจจะพูดอย่างน้องเขาอาจจะคิดอย่างก็ได้

เพราะเราไม่ได้อยู่ในเหตุการด้วยจะไปตัดสินใจว่านอ้งเขาผิดทันทีทันใดเลยก็ไม่ได้ น้องเขามาเล่าให้เราฟัง เราจะเอาอารมณ์ไปใส่ว่ามันจริงในทันทีทันใดก็ไม่ได้เพราะเราไม่ได้อยู๋ในเหตุการ ทางทีดีคือ ฟัง ใช้สติ แล้วก็ชี้แนะในทางที่เขาจะรู้ตัวว่าที่ทำนั้นถูกแน่ หรือผิดแน่ ให้เขารู้ที่ตัวเขาเองดีกว่า

7. Thanyaluck

Thanyaluck เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
    นึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม และ พระอริยสงฆ์
    สวดมนต์และนั่งสธามิทุกวันก่อนนอน และ ถือ
    ศีล 5 ให้ครบถ้วนเท่านั้นเอง......

8. pechklang

pechklang เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วคนที่นัดรู้จักหรือเปล่า? ลองติดต่อดูให้เขาช่วยแก้ไขให้
    เรื่องจะได้จบกันเสียที สุขภาพจิตของคุณก็จะไม่เสีย
    แล้วจำไว้ทีหลังอย่าเชื่อคนง่าย ....นะคนดี

9. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ทำจิตให้เข้าถึงความว่างครับ ไม่ว่าจะเป็นวิชาอะไรพอมาเจอความว่างก็จะกลายเป็นว่างเปล่าหมดครับ

10. operhelp

หุหุ หลอนจิตหรอครับ เว็ปนี้ผมยังไม่ได้อ่านอะไรเลย ดูแต่กระทู้ตนเอง ที่ผมมาขอ ความช่วยเหลืออะ เพราะผมไม่อยาก จะเชิญองค์ผม เลยมาขอวิธีอื่น แต่พอดูๆๆ มันเสียเวลา เลยต้องตัดสินใจเชิญ องค์ มาแก้ ให้ ถ้าที่ผมเชิญ ไม่ใช่ เทวดา สงสัยจะเป็น ผีหล่ะ มั้งนะ
    ไม่เพี้ยน หรอกเต็ม 100 ดี คิดเลขเป็นอ่านออก รู้ไรควรไม่ควร เลยมาถามไง

11. cheterk

cheterk เป็นที่รู้จักกันดี

ยึดมั่นในพระพุทธองค์ หนึ่งเดียวเท่านั้นครับ วิชชาอย่าอื่นไสยศาตร์ไม่ใช่ครับ อย่างอื่น

12. operhelp

เว็ปนี้ตกลง ยังไงแน่ ชักไม่มั่นใจกะไอเว้ปนี้เท่าไหร่ล่ะ

13. นพสร

นพสร เป็นที่รู้จักกันดี

คิดมากไปเปล่า

14. operhelp

ผมก็แค่อายุ 15 ปี ผมก็ไม่อยากจะสอน ใครหรอกครับ เดียวมันจะดูไม่ดี เด็กสอนผู้ใหญ่

15. 12punna

12punna เป็นที่รู้จักกันดี

16. ganesha

ganesha เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่ไปเจอ เขานะ ผมเองครับ ยังงงๆกับสิ่งที่เขาบอกอยู่ ว่าผมไปทำอะไรเขา คือจะเล่าให้ฟังนะ คือเด็กคนนี้เท่าที่ผมพิจารณาดูแล้วเขามีกระแสญาณผ่าน(กระแสนะไม่ใช่ญาณ) แต่ไม่ขอบอกนะของใครมาจากไหนเด๋ววุ่นวาย แล้วไอ้ที่เขามาโพสขอคำแนะนำไงครับท่านทั้งหลายจำได้ไหม แล้วฏ้ว่าอย่างนั้นอย่างนี้จนผมรู้สึกคันไม้คันมืออยากจะทดสอบขึ้นมา (แรกๆก็ไม่อยากยุ่งหรอก) แต่นะดูเขาชักจะยังไงก็เลยเอาซะหน่อยนัดให้ไปคุยกัน (ครูบาอาจารย์ท่านบอกมาในมโนจิตให้ช่วยอนุเคราะห์นะครับ) ผมก็ไปเจอเขา ไอ้ที่ทำที่สอนไปให้เขานะมันไม่เกี่ยวกับวิชาเขียนยันต์อะไรเลยสักนิด ที่บอกที่สอนไปทั้งวิธีการหายใจ พระคาถา (อาจารย์ท่านบอกมา) นั้นล้วนแล้วแต่เป็นวิธีแห่งการปรับสมดุลของธาตุ และการเดินธาตุในร่างกายให้จิตมีความละเอียดขึ้นสื่อรับการสั่งสอน หรือรับกระแสอะไรได้มากขึ้นๆ ตอนเขาทำตามครั้งแรกเขารู้สึกแสบและร้อนที่ท้ายทอย พอลองให้ทำครั้งหลังเขาบอกว่าเขารู้สึกเหมือนมีลมหมุนอยู่รอบๆตัวเขา โดยเฉพาะบริเวณแขนและมือ(ความรู้สึกนี้เขาบอกเองนะครับไม่ใช่ผมอุปโลกป์บอกเอง) สุดท้ายผมก็บอกเขาว่าให้ลองปฏิบัติดูนะ บอกให้เน้นฝึกกรรมฐานมากๆจะแนวไหนก็แล้วแต่ถนัด ทำบุญเนืองๆ อยู่ห่างๆตำหนัก ปฏิบัติเอาเอง ดู และบอกว่าช่วงนี้ข้อมูลคำแนะนำต่างๆคงมีเข้ามามากจากหลายที่ ให้เขาฟังหูไว้หู อย่าเชื่อ แม้คำพูดผมก็ตาม ให้พิสูจน์ให้เห็นเองก่อนแล้วค่อยเชื่อ แลก็แยกย้ายกัน ผมก็ถือว่าหมดหน้าที่ผมแล้วก็ไปธุระต่อ หลังจากนั้นสองถึงสามชั่วโมงเขาโทรมาบอก

17. ganesha

ganesha เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่ไปเจอ เขานะ ผมเองครับ ยังงงๆกับสิ่งที่เขาบอกอยู่ ว่าผมไปทำอะไรเขา คือจะเล่าให้ฟังนะ คือเด็กคนนี้เท่าที่ผมพิจารณาดูแล้วเขามีกระแสญาณผ่าน(กระแสนะไม่ใช่ญาณ) แต่ไม่ขอบอกนะของใครมาจากไหนเด๋ววุ่นวาย แล้วไอ้ที่เขามาโพสขอคำแนะนำไงครับท่านทั้งหลายจำได้ไหม แล้วฏ้ว่าอย่างนั้นอย่างนี้จนผมรู้สึกคันไม้คันมืออยากจะทดสอบขึ้นมา (แรกๆก็ไม่อยากยุ่งหรอก) แต่นะดูเขาชักจะยังไงก็เลยเอาซะหน่อยนัดให้ไปคุยกัน (ครูบาอาจารย์ท่านบอกมาในมโนจิตให้ช่วยอนุเคราะห์นะครับ) ผมก็ไปเจอเขา ไอ้ที่ทำที่สอนไปให้เขานะมันไม่เกี่ยวกับวิชาเขียนยันต์อะไรเลยสักนิด ที่บอกที่สอนไปทั้งวิธีการหายใจ พระคาถา (อาจารย์ท่านบอกมา) นั้นล้วนแล้วแต่เป็นวิธีแห่งการปรับสมดุลของธาตุ และการเดินธาตุในร่างกายให้จิตมีความละเอียดขึ้นสื่อรับการสั่งสอน หรือรับกระแสอะไรได้มากขึ้นๆ ตอนเขาทำตามครั้งแรกเขารู้สึกแสบและร้อนที่ท้ายทอย พอลองให้ทำครั้งหลังเขาบอกว่าเขารู้สึกเหมือนมีลมหมุนอยู่รอบๆตัวเขา โดยเฉพาะบริเวณแขนและมือ(ความรู้สึกนี้เขาบอกเองนะครับไม่ใช่ผมอุปโลกป์บอกเอง) สุดท้ายผมก็บอกเขาว่าให้ลองปฏิบัติดูนะ บอกให้เน้นฝึกกรรมฐานมากๆจะแนวไหนก็แล้วแต่ถนัด ทำบุญเนืองๆ อยู่ห่างๆตำหนัก ปฏิบัติเอาเอง ดู และบอกว่าช่วงนี้ข้อมูลคำแนะนำต่างๆคงมีเข้ามามากจากหลายที่ ให้เขาฟังหูไว้หู อย่าเชื่อ แม้คำพูดผมก็ตาม ให้พิสูจน์ให้เห็นเองก่อนแล้วค่อยเชื่อ แลก็แยกย้ายกัน ผมก็ถือว่าหมดหน้าที่ผมแล้วก็ไปธุระต่อ หลังจากนั้นสองถึงสามชั่วโมงเขาโทรมาบอก “ผมไม่ขอรับวิชาคุณนะ” แล้วก็วางไป งงสิครับว่าอะไรของเขาวะ ก็ลองจดจิตตามดูก็พอเข้าใจว่าไม่ทันขาดคำจากที่เตือนไปเมื่อตะกี้นี้ที่ว่าอย่าเชื่อคนอื่นมากให้เชื่อตนเองโดยการพิสูจนโดยตนเองนั้นมันไม่ได้ผล ผมก็เมล์ไปบอกเขาว่าไม่รับไม่เป็นไร ไม่ว่ากันถ้าอย่างนั้นก็ขอให้ลืมวิธีที่สอนไปทั้งหมดเสีย รวมทั้งพระคาถาที่บอกนั้นด้วย ถ้าจดไว้ก็ให้เผาทิ้งเสียอย่าแพร่งรายมากเดี๋ยวผลเสียจาเกิดกับตัวเขาเอง(เพราะครูบาอาจารญ์ท่านอุตส่าห์เมตตา)ให้บอกให้สอนไป ก็บอกไปแค่นั้นก็ไม่ได้ติดต่ออะไร พอมาอ่านในบรอดถึงรู้ว่า อ๋อ ไอ้ที่ผมคาดไว้ไม่ผิดจริงๆเขาไปได้ข้อมูลจากคนในซอยเขานี่เอง ก็เลยเข้าใจมากขึ้น ผมก็งงๆนะว่าเขาคิดไปได้ไงว่าเป็นวิชาเขียนยันต์ วิชาเขียนยันต์นี้นะมีแต่ผมจะสอนเขาหาพระแสงอะไรถึงสอนไปเขาก็ใช้ไม่เป็นหรอก ผมรู้สึกเสียเวลานะแต่ก็ไม่โกรธเขาหรอกคนเราเลือกเชื่อกันได้ ผมทำไปก็ไม่ได้หวังผลประโยชน์อะไรจากสรรพวิชาต่างๆที่สอน หรือหวังประโยชน์จากเขา เงินผมก็ไม่ได้ประโยชน์อื่นก็ไม่ได้ เสียเวลา เสียเงินค่ารถไป หากหวังผลประโยชน์คงไม่ไปเป็นผู้ชี้แนะอยู่ข้างถนนหรอกครับ ถ้าหวังผลประโยชน์จิงคงเปิดสำนักแล้วไม่อยู่อย่างนี้หรอก เพราะสิ่งที่ผมสอนเขาไปมันก็ปฏิบัติเห็นผลนะเขาก็เจอเอง แต่เขาเลือกที่จะฟังผู้อื่นมากกว่าสิ่งที่พิสูจน์โดยตนเองผมก็จนใจหมดปัญญาจะช่วยแนะ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    เพราะเด็กคนนี้เท่าที่ผมดูแล้วก็พอเข้าใจได้ว่าการที่เขามาขอคำแนะนำอะไรก็ตามนั้นเขาเลือกทางเดินของเขาเอาไว้แล้วเลือกเชื่อไปแล้ว และก็เชื่อแบบปักใจอย่างแน่นหนา การที่เขามาขอการแนะนำนั้นก็เป็นเพียงการมาแสวงหาสิ่งที่ช่วยยืนยันในทางที่เขาเดินทางที่เขาเชื่อแค่นั้น อะไรที่เป็นสิ่งที่ขัดกับทางที่เขาเชื่อแต่เดิมเขาจะปฏิเสธ ไม่ยอมรับและพยายามหาเหตุผลมาสนับสนุนในจุดยืนเดิมของเขาอยู่ร่ำไปหรือพูดง่ายว่าหารับเอาเฉพาะที่ถูกกะจริตของเขา อย่างนี้ก็ไม่รู้ว่าจะแนะนำกันอย่างไรถึงจะเกิดผลนะครับ ผมก็ฝากไว้ละกันทุกท่านในเว็ปหากท่านใดแนะได้ก็แนะสอนได้ก็สอน เท่าที่ทำได้แล้วกันเมตตากันไป ส่วนผมคงไม่มีความรู้ความสามารถพอที่จะไปสอนหรือให้คำแนะนำอะไรเขาได้อีกแล้วละครับพี่น้อง พวกท่านว่าไหมละ เฮ้อ <o:p></o:p>

18. ninjabadboy

ninjabadboy เป็นที่รู้จักกันดี

-.-

เหอๆ อายุแค่15...คนเขาแนะนำดีๆ---ก้อมาอารมเสียใส่เห้อ!
    --ถ้าคุณเข้ามาเว็บ นี้คงจะได้เห็นรูปพระพุทธองค์ตระง่านอยู่เหนือสุดของเวป--
    ถ้าคุณคิดว่าไม่มั่นใจในเวปนี้ ก้อไปนับถือศาสนาอื่นงับ
    -มาอีกและ" เกรียน" เวปธรรมมะ----

19. ๋Zeus@

๋Zeus@ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2006
    คนไทยนับถือ ศาสนาพุทธ
    แต่ไม่รู้เรื่อง และไม่เข้าใจสิ่งที่อยู่ในศาสนาพุทธเลย...

20. Robert

Robert เป็นที่รู้จักกันดี

มาช่วยปั่นกระทู้ ครับ

ไม่มีความเห็น ไม่มีคำแนะนำ

"ผมไม่ใช่พุทธภูมิ ผมไม่ใช่โพธิสัตว์ ผมไม่มีหน้าที่สงเคราะห์ใครทั้งนั้น"