ช่วยลำดับการสวดมนต์ให้ทีว่าต้องสวดบทไหนก่อนหลัง

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย คุณชวนชม, 5 เมษายน 2014.

1. คุณชวนชม

คุณชวนชม สมาชิก

23 มิถุนายน 2012
    บทสวดมนต์ที่สวดประจำคือ อิติปิโส,พาหุง,ชินบัญชร, พระไตรปิฎก แต่ก่อนสวดมนต์ทุกครั้ง
    จะอาราธนาศีล 5 ตอนนี้อยากเพิ่มคาถา พระมหาจักรพรรดิ์ คาถาเงินล้าน
    อยากทราบวิธีการสวดที่ถูกต้อง รบกวนแนะนำทีค่ะ
    หรือจะลงเป็นบทสวดก็ได้ค่ะ...ขอบคุณค่ะ

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    เรียงลำดับให้ดังนี้ครับ...

บทสวดนมัสการนอบน้อมบูชาพระพุทธเจ้า

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต, อะระหะโต, สัมมาสัมพุทธัสสะ (๓ จบ )

บทสวดไตรสรณคมน์

พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

สมาทานศีล

[FONT=&quot]ปาณา[/FONT][FONT=&quot]ติปาตา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ[/FONT][FONT=&quot]
    อะทินนาทานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    กาเมสุมิจฉาจารา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    มุสาวาทา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ
    สุราเมระยะมัชชะปะมาทัฏฐานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ

บทสวดพระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ
    [/FONT]
    ๑. พุทธคุณ
    อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะ สัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู
    อนุตตะโร ปุริสะธัมมะสาระถิ สัตถาเทวมนุสสานัง พุทโธภะคะวาติ

๒. ธรรมคุณ
    สวากขาโต ภะคะวะตาธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตังเวทิตัพโพ วิญญูหิติ

๓. สังฆคุณ
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทังจัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะปุริสะปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเนยโย อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ

จากนั้น ต่อด้วยบทสวดอื่นๆที่ต้องการ ลำดับใดก็ได้ตามที่ตนเห็นชอบ..

อนุโมทนาในความตั้งใจสวดมนตร์ครับ..