ดินน้ำลมไฟ...แสงสว่างช่วยคนตกทุกข์

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย john2518, 3 พฤศจิกายน 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. john2518

john2518 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้มีโอกาสนั่งสมาธิแล้วเกิดปัญญาถามว่า รูปภาพที่มันมืดต้องทำอย่างไรให้ภาพสว่างคมชัด คำตอบคือต้องปรับแสงให้สว่างและปรับความคมชัดแล้วมันจะสวยงาม
    แล้วมันก็มีคำถามว่า ชีวิตคนเราที่มันมืดเพราะอะไร คำตอบคือไม่สว่าง ผมได้ปริศนาธรรมตรงนี้เลยได้แนะนำเพื่อนที่มีปัญหาต่างๆเช่น เงินทอง ตกงาน หรือมีเรื่องความรัก ให้ทำบุญด้วยแสงสว่างเช่น หลอดไฟ เทียน เติมน้ำมันตะเกียง ไฟแช็ค ไฟฉาย...เป็นต้น ซึ่งผลเกินคาดครับ..อะไรๆดีขึ้นทันตาเห็น..ได้มีโอกาสคุยสนทนาธรรมกับกัลยาณมิตร ท่านบอกว่า ถ้าอยากเห็นผลเร็วต้อง ทำให้ครบองค์3 คือ ทาน ศีล ภาวนาด้วย คือ ทำทาน รักษาศีลและสวดมนต์นั่งสมาธิด้วย..ต่อด้วยแผ่เมตตา..ผลที่ได้ถูกล็อตเตอร์รี่ได้เงินจำนวนหนึ่ง บางคนก็ได้งานทำ มันน่าแปลกครับ ที่กฎของธรรมชาติ ดินน้ำลมไฟ หากเราใช้ให้เป็น มันนำมาซึ่งความสุขจริงๆครับฟังแล้วก็อยากไปทำบุญอีกครับ...จะได้สว่างเยอะๆข้อสำคัญ ต้องมีสติและปัญญาครับ..ข้อสำคัญ ดินน้ำลมไฟ ถ้าเราใช้เป็นมีประโยชน์จริงๆ ธาตุดินคือทราย หินไม้ ธาตุน้ำคือน้ำ ธาตุลม พัดลม แอร์ ธาตุไฟคือแสงสว่าง ความอบอุ่น ถ้าทำทั้ง4ธาตุ คงสมบูรณ์ พระบางรูปท่านยังใช้ธาตุ4 เล่นอิทธิฤทธิ์ได้เลย...เหาะเหินเดินอากาศ..ปลุกเสก.จริงไหมครับ...

2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ไม่ทราบเหมือนกันค่ะกับเรื่องที่ถาม