ดูจิตได้ทั้งสมถะและวิปัสสนา ศีล สมาธิ ปัญญา เกิดพร้อม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ปราบผี, 22 ตุลาคม 2013.

1. ปราบผี

ปราบผี เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2013
    หลวงพ่อปราโมทย์ : ดูจิตเป็นหลักไว้ แต่ร่างกายเคลื่อนไหวให้รู้สึกนะ

โยม: หลวงพ่อหนูขอการบ้านน่ะค่ะ

หลวงพ่อปราโมทย์: นี่ไง ให้ไปดูไง

โยม: แค่นี้เองเหรอคะ

หลวงพ่อปราโมทย์: ถ้าใจแอบไปคิดก็รู้ทันๆ แค่นี้ก็เป็นพระอรหันต์ได้ จะเอาแค่ไหน (หัวเราะ)

โยม: ค่ะ แค่นี้ก็แค่นี้ค่ะ  (หัวเราะ)

หลวงพ่อปราโมทย์: หนูรู้หรือเปล่า ดูจิตเฉยๆ นี่แหละนะ สมถะก็ได้นะ วิปัสสนาก็ได้ ศีลก็มี สมาธิก็มี อย่างดูจิตแล้วมีศีลได้อย่างไร ดูจิตแล้วพอเราเห็นกิเลสเกิดขึ้นมา กิเลสมันเกิดปั๊บ เรารู้ทันมันกิเลสจะครอบงำจิตไม่ได้ เราจะไม่ผิดศีล พอใจมันฟุ้งซ่านขึ้นมา เรามีสติรู้ทัน ความฟุ้งซ่านจะดับไป ใจจะมีสมาธิขึ้นมา เสร็จแล้วเราก็จะเห็นนะ จิตใจมันขยับเขยื้อนเคลื่อนไหว มันปรุงมันแต่งทั้งวันเลย เดี๋ยวสุขเดี๋ยวทุกข์ เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้ายหมุนเวียนเปลี่ยนไป นี่มันไม่เที่ยงตลอดเลย แล้วมันบังคับไม่ได้ นี่เห็นไตรลักษณ์นะ นี่คือวิปัสสนานะ เพราะฉะนั้น การที่เราคอยรู้ทันจิตตัวเองนี่นะ ศีล สมาธิ ปัญญา นี่เกิดพร้อมเลย

CD สวนสันติธรรม แผ่นที่ ๓๒Track ๑๗
    File: 521127B.mp3
    ระหว่างนาทีที่ ๓๒ วินาทีที่ ๓๖ ถึงนาทีที่ ๓๓ วินาทีที่ ๔๗

ดูจิตได้ทั้งสมถะและวิปัสสนา ศีล สมาธิ ปัญญา เกิดพร้อม | Dhammada.net หลวงพ่อปราโมทย์ : ธรรมะ คือ ธรร