ต้นโพธิ์กับการรื้อถอน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย pitsinee, 29 มิถุนายน 2006.

1. pitsinee

pitsinee Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2005
    อยากสอบถามท่านผู้รุ้คะว่า หากจำเป็นจะต้องรื้อถอนต้นโพธิ์ที่อยู่ในบริเวณก่อสร้าง จะต้องบอกกล่าว รุกขเทวา หรือเจ้าที่เจ้าทางแถวนั้นอย่างไรบ้าง ถึงจะไม่เป็นการลบหลู่ และ ไม่ให้เกิด อาเพศตามมา
    ช่วยแนะนำด้วยคะ อยากทำให้ถูกต้อง

เป็นโครงการพระราชดำริ ตรงสุขสวัสดิ์ นะคะ

2. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ต้นโพธิ์เป็นต้นไม้ที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าใช้เป็นที่ตรัสรู้ จึงเชื่อว่าถ้าตัดแล้วเป็นบาป แต่ถ้ามีเหตุจำเป็นก็สามารถทำได้ไม่ผิดบาปแต่อย่างใด แต่ก็ต้องขอขมาต่อพระรัตนตรัยเสียก่อน ถ้าล้อมไปปลูกที่อื่นได้ก็จะดีเพราะต้นไม้ทุกชนิดกว่าจะโตก็ต้องใช้เวลานาน การตัดต้นไม้ใหญ่ทิ้ง(ไม่จำเป็นต้องเป้นต้นโพธิ์)โดยไม่พยายามรักษาก็ผิดในแง่ที่ทำลายสมบัติของสาธารณชนเป็นบาป เพราะต้นไม้โตอยู่ในที่ของคุณก็จริงแต่ก็เป็นของประชาชนทั้งหมดเพราะคุณไม่ได้เป็นคนปลูกเอง ซึ่งเมื่อตัดไปแล้วก็ต้องไปปลูกทดแทนในที่อื่นในระดับยที่พอเหมาะพอสมกัน หากตัดโดยมีเจตนาไม่บริสุทธิ์ก็มีโทษหนัก
    แต่ที่คุณเกรงก็คือต้นไม้นั้นอาจจะมีรุกขเทวาประจำอยู่ที่ต้นไม้นั้นและสามารถให้คุณให้โทษแก่คุณได้ก็เป็นความจริง ดังนั้นการตัดก็ควรทำให้ถูกวิธี คือบอกกล่าวท่านด้วยความเคารพ และทำบุญถวายสังฆทานหรือสร้างพระพุทธรูปอุทิศเจาะจงให้แก่เทวดาในสถานที่นั้น และบอกกล่าวแก่ท่านว่า ที่ข้าพเจ้าต้องการตัดต้นไม้นี้ก็เพราะความจำเป็นมิได้เจตนาลบหลู่แต่ประการใด ข้าพเจ้าได้ทำบุญถวายอุทิศแก่ท่านซึ่งเป็นบุญใหญ่ เมื่อท่านได้บุญมากขึ้นแล้ว ที่อยู่เดิมคือต้นไม้นี้ไม่เหมาะสมกับบุญของท่านอีกต่อไป ขออาราธนาท่านไปสู่ภพภูมิที่สูงกว่านี้ อย่างนี้จึงไม่มีโทษภัยใดๆ

3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ต้นไม้ที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ทุกต้นจะเรียกว่าต้นโพธิ์ค่ะ แต่ต้นโพ กับต้นโพธิ์จะต่างกันนะคะ ใบจะเป็นรูปหัวใจคล้ายกับต้นโพธิ์ที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ใต้ต้นค่ะ

แต่เป็นที่ทราบโดยทั่วล่ะค่ะว่า ต้นโพหรือเราเข้าใจว่าเป็นต้นโพธิ์ ที่เราคุ้นเคยในวัดในวา คือต้นไม้ที่ศักดิ์สิทธิ์ ขนาดขึ้นหน้าบ้านเขายังต้องเอาเครื่องไหว้บวงสรวงเลยค่ะ ต้นไม้ทุกต้นค่ะมีรุกขเทวดา นางไม้สถิตอยู่

อันดับแรกนะคะ ต้องจุดธูปบอกกล่าวท่านว่า จำเป็นต้องขอพื้นที่ตรงส่วนที่ท่านสถิตย์อู่เพื่อทำโครงการณ์ตามพระราชดำริของพระเจ้าอยู่หัว เจ้าแผ่นดิน คำว่าเจ้าแผ่นดิน เทวดาจะไม่กล้าหือด้วยค่ะ เราขอให้ท่านร่วมอนุโมทนากุศล อาจจะนิมนต์พระ ๙ รูปมาสวดให้ท่านได้ทำบุญด้วย แล้วค่อยทำพิธีบวงสรวง แล้วอัญเชิญให้ท่านไปสถิตย์ที่ต้นอื่น หรือถ้าท่านได้ทำบุญแล้วซึ้งในบารมีบุญที่อนุโมทนาท่านเหล่านั้นก็อาจได้เลื่อนขั้นไปสถิตย์ที่สวรรค์ชั้นอื่นๆ และสัมภะเวสี ผีที่ล่องลอยหาที่อาศัยไปทั่ว อาจต้องเน้นกรวดน้ำไปให้ด้วย เจาะจงให้เขาอย่าโกรธแค้นหรือสาปแช่งขัดขวางใดๆ เพราะงานนี้ทำเพื่อพ่อของแผ่นดิน เพื่อความเจริญแห่งแผ่นดิน

แต่อย่าทำการรื้อถอนทันทีทันใด ให้รอสักอย่างน้อยหนึ่งวันพระค่ะ วันโกนวันพระท่านอาจมาบอกทางใดทางหนึ่ง ไม่ว่าจะเป็ฯการเข้าฝัน หรือเข้าสิงร่างใดร่างหนึ่งว่าโอเคไหม ถ้าท่านเจาะจงอะไรมาก็ทำตามนั้นเสีย

หากต้องย้ายที่ปลูกก็ต้องใช้งบประมาณมากทีเดียวค่ะ ถ้าเป็นต้นใหญ่มากๆ มีหลายที่ค่ะที่เขาเลี่ยงไม่ก่อสร้าง คืออาจทำวงเวียนน่ะค่ะ

ถ้าเราชี้แจงเหตุและบอกผลที่จำต้องต้องย้ายหรือทำลายบ้านท่าน ท่านก็ต้องคิดว่าเหตุสมควรไหม จู่ๆ ไปตัดเลยไม่บอก ที่ไหนๆ ต้นอะไรๆ ก็ไม่ดีค่ะ