ถามเรื่องพระไตรปิฏก

ในห้อง 'พระไตรปิฎก' ตั้งกระทู้โดย ไก่น้อยหัวใจเวอร์จิ้น, 14 กรกฎาคม 2005.

1. ไก่น้อยหัวใจเวอร์จิ้น

ไก่น้อยหัวใจเวอร์จิ้น Active Member

หวัดดีทุกคนนนะครับ ผมไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเท่าไหร่ครับ อยากจะถามละเอียด ๆ อีกทีครับว่า พระไตรปิฎก ที่ทำขึ้นนี้มีทั้งหมดกี่ภาษา ภาษาอะไรบ้าง และอยากให้มีภาษาอะไรบ้าง ขาดภาษาอะไรบ้าง หรือต้องการอะไรเพิ่มเติม ถ้าผมทราบข้อมูลตรงนี้ผมคิดว่า ผมพอจะช่วยอะไรได้นะครับ อยากช่วยจริง ๆ

2. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ตอนนี้มี 2 ภาษา ครับ ไทยกับบาลี
    ยังต้องการภาษาอังฤษและอื่นๆ
    ตรงนี้จะทำตามของ ม.มหิดล ซึ่งผมเองก็ยังไม่ได้ข้อมูลมา

คุณมีความสามารถทางด้านไหนครับ

วาดรู้ได้ไหมครับ
    ตอนนี้ยังต้องการคนวาดรูปอีกประมาณ 3-4 คน

3. ไก่น้อยหัวใจเวอร์จิ้น

ไก่น้อยหัวใจเวอร์จิ้น Active Member

ผมเคยมีความสามารถทางด้านการวาดรูปอยู่นิด ๆ ตอนนี้ไม่ใส่ใจอะไรในชีวิต และไม่มีเวลาเท่าไหร่ครับ ถ้าเราช่วย ๆ กันหลาย ๆ ฝ่าย โดยไม่ห่วงตัดปรารถนา มีหลายทางที่จะทำให้พระไตรปิฎกมีหลายภาษามากขึ้นได้ง่ายกว่าเดิม
    สมมุติว่าผมวาดรูปหรือเพื่อน ๆ ผมวาดได้แล้วจะรับงานมาทำอย่างไรครับ ลองถามดูก่อน

4. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ในระยะแรก สามารถเอาไปโพสให้ผมและเพื่อนๆคนอื่นดูได้ที่ห้อง ภาพประกอบพระไตรปิฎก,

ดูตัวอย่าง รวมภาพวาด ประกอบ

บางส่วนของภาพที่วาดไปแล้ว
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>ภาพขนาดย่อ คลิ๊กที่ภาพเพื่อดูขนาดใหญ่</LEGEND>[​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

5. Toutou

Toutou เป็นที่รู้จักกันดี

พระไตรปิฎกภาษาต่างๆถูกรวบรวมไว้แล้วที่หอพระไตรปิฎกนานาชาติ คณะอักษรศาสตร์ จุฬาลงกรณมหาวิทยาลัยค่ะ ;>

http://www.arts.chula.ac.th/01home/0106art_tipitika.htm

6. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ต้องการคนวาดรูปใช่ไหมครับ ผมช่วยได้ครับ ยินดียิ่ง และผมสามารถระดมน้อง ๆของผมให้มาช่วยได้ครับ มีน้องคนหนึ่ง เก่งแอนิเมชั่นมาก ถ้าขึ้นรูปได้หมดแล้ว การทำภาพต่าง ๆจะเร็วมาก อาจเร็วกว่าการทำด้วยมือหลายเท่าครับ ผมจะรีบติดต่อน้องผมให้ครับ แต่สำหรับตัวผม ถนัดทำลายเส้นมากกว่า