ถามเรื่องลูกกอกค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย รักษิตา, 12 กุมภาพันธ์ 2009.

1. รักษิตา

รักษิตา สมาชิกใหม่

ขอรบกวนถามนิดนะคะ พอดีเห็นท่านนึงถามเรื่องกุมารทองก็เลยนึกขึ้นมาได้ ถ้าตั้งกระทู้ผิดห้องก็ขอโทษด้วยนะคะ

คือว่าเรามีน้องชายเป็นลูกกอกค่ะ คุณแม่เป็นคนคลอด คลอดที่บ้าน คล้ายๆจะแท้ง พอคลอดออกมาตัวเท่าฝ่ามือค่ะ ตอนหลังก็ค่อยๆแห้งไป แต่มีกลิ่นหอมอ่อน ต้องชงนมวางไว้ให้ ก็จะได้ยินเสียงดูดนม ไม่เคยเห็นแต่จะรูสึกว่ามีเขาอยู่ในบ้าน บางทีประตูก็จะเปิดปิดเองน่ะค่ะ ก็ไม่ได้กลัวอะไร แม่บอกว่าเขาให้รู้ว่าเขาอยู่ด้วย เพื่อนบ้านบางคนก็เคยเห็น ก็ชอบมาทักถามถึง แต่บ้านเราจะไม่พูดอะไรค่ะ จะไม่บอกว่ามีน้องอยู่ ถึงเวลาบวช ก็บวชให้เขาทั้งเณร ทั้งพระเลยค่ะ คือที่บ้านจะมีวัดที่ศรัทธาอยู่ เขาก็คอยสื่อให้ เวลาไปบวช พระที่วัดบางองค์ก็จะเห็นน้องด้วยน่ะค่ะ พระท่านว่าน้องชอบบวช น้องชอบปฏิบัติมากค่ะ ถ้านับตามอายุคนตอนนี้ก็อายุ 26 ปีแล้วค่ะ ทุกวันนี้ก็ยังยกสำรับอาหารให้อยู่ แต่มาเมื่อปีที่แล้วคุณแม่เสียชีวิต พระที่วัดที่ทุกทีท่านเคยเป็นคนสื่อให้ ท่านก็ไม่อยู่แล้ว ที่บ้านก็ยังยกอาหารให้น้องเป็นปกติค่ะ แต่มาตอนหลังๆ ก็ไม่มีเสียงประตู คือไม่รู้ว่าเขายังอยู่หรือเปล่าน่ะค่ะ ก็เลยสงสัยว่า เขายังอยู่ไหมหรือเขาจะไปพร้อมกับแม่ เราจะทราบได้อย่างไรคะ แล้วปกติลูกกอกจะอยู่กับเราไปถึงเมื่อไหร่ เขามีวิถีอย่างไรค่ะ เพราะก็ห่วงๆเขาน่ะค่ะ ไม่สามารถสื่อกับเขาได้

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    เขาน่าไปพร้อมแม่นะครับ