ถามเรื่อง เทวดาที่คุ้มครองตัวเราและคุ้มครองที่พักอาศัย บ้านเรือน

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย Jdin_buddhism, 17 กันยายน 2005.

1. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาครับ
    กระผมขอเรียนถามคำถามสัก 2-3 ข้อน่ะครับ
    1. เรื่องการบวงสรวงท่านเทวดา ที่คุ้มครองตัวเราอยู่และท่านเทวดา
    ที่คุ้มครองที่พักอาศัย บ้านเรือน ในทุกๆ ที่มีท่านเทวดาอยู่หรือไม่ครับ อย่างเช่นว่า
    บ้านนั้นไม่ค่อยได้ทำบุญ ทำบุญบ้านน้อยครั้งมากตั้งแต่สร้างบ้าน ศาลพระภูมิก็ไม่ดูแลให้สะอาดเรียบร้อย โต๊ะบูชาพระก็มีแต่ฝุ่น แบบปล่อยทิ้งไม่ได้สนใจมานานมากแล้ว แบบนี้ท่านเทวดาท่านรักษาอยู่หรือปล่าวครับ หากจะอัญเชิญท่านจะทำอย่างไร การประกอบพิธีทำอย่างไรครับ ทำด้วยตัวเองได้ไหมครับ
    2. เวลาเราทำความชั่วอยู่ท่านเทวดาท่านอยู่กับเราหรือปล่าวครับ (ตอนที่เราลงมือทำอยู่)
    (deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2005
  2. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมมีคำถามเพิ่มเติมครับ ขอเรียนถามว่า
    1. การที่เราทำบุญถวายสังฆทานครบองค์ประกอบกับพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฎิบัติชอบด้วยตัวเอง กับ ญาติถวายแล้วอุทิศส่วนกุศลให้เราเมื่อตายไปแล้ว อย่างไหนจะมีอานิสงค์มากกว่ากันครับ เหมือนกันหรือต่างกันอย่างไรครับ

3. ปานโสม

ปานโสม เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2005
    (rose) ไม่มีเจ้าของบ้านไหนที่เขายินดีกับบ้านที่รก-สกปรกรุงรังหรอกค่ะ
    หาก ดูแล เคารพกราบไหว้ ปฏิบัติดีท่านก็ยินดีอนุโมทนาด้วย
    หากจะอัญเชิญท่าน ผู้อัญเชิญนั้น บริสุทธิ์ ทั้งกาย วาจาใจ ท่านก็มาแล้วค่ะ
    อยู่ที่ว่าจิตเราจะละเอียด พอเห็นท่านได้หรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2007
  4. ปานโสม

ทำกับพระปฏิบัติดี-ชอบย่อมถึงเร็วกว่าและมากกว่าค่ะ

5. Jdin_buddhism

ขอบคุณครับ แต่ว่าตอบสั้นไปนิดหนึ่ง ปัญญาน้อยๆ ของผมยังไม่ค่อยเข้าใจ ความโง่ยังมีอยู่มาก แต่ก็สาธุ ในความกรุณาที่เข้ามาตอบให้ได้ความรู้บ้าง ขอบคุณครับ

6. ปานโสม

(i) เรื่องเทวดาเจ้าที่นี้ ท่านไม่ได้อยู่กับเราตลอดเวลาค่ะ ท่านจะมาอนุโมทนาด้วยเวลาที่เรา ทำดี หรือตั้งจิตอันเป็นกุศล ท่านก็ยินดีสรรเสิญ
    หากเราทำชั่ว ท่านก็ไม่สรรเสิญ เป็นธรรมดา.

ส่วนเรื่อง ที่ จะเห็นท่านได้หรือไม่ คงต้องเป็นสภาวะของจิตที่ละเอียดมากมากมาก ค่ะ ลองฝึกสมาธิดู จะเห็นความก้าวหน้าขึ้นเรื่อยๆนะคะ หากเห็นท่านได้เมื่อไรก็แวะมาบอกกันบ้างนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2006
  7. Jdin_buddhism

ขอบคุณครับ.....

8. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

เทวดา พอหมด บุญ
    ก้อต้องมาเกิด ใหม่อยู่ดี
    เร่ง สร้างบุญบารมี มุ่งสู่นิพาน ดีกว่า

9. Toniz

Toniz เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องสำคัญ ต้องแผ่อุทิศบุญกุศลของเราให้ท่านทุกวันนะครับ

10. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

จริงครับ คุณปานโสม ผมสัมผัสได้มาหลายครั้งแล้ว
    ครั้งแรกรู้สึกเหมือนมีใครเดินตามเรามาอยู่ข้างหลัง พร้อมกับกลิ่นหอมฟุ้งคล้ายกระแจะ หอมเย็นชื่นใจจริงๆ เป็นความหอมที่ไม่เคยพบมาก่อน พอหันกลับไปดูว่าใครเดินตามเรามา ปรากฏว่าไม่มีใครอยู่ข้างหลังเรา พร้อมกับกลิ่นหอมก็หายไปทันที ทราบจากผู้รู้ในภายหลังว่าเป็นเทวดาที่อาจเคยเป็นญาติเรา หรือท่านมาเยี่ยม มาปกปักรักษาเรา

ครั้งที่สองขณะขับรถอยู่ จิตผมสัมผัสได้อย่างชัดเจนเลยว่า มีใครคนหนึ่งกำลังนั่งอยู่เบาะหลังรถผม รูปร่างสวยงามมาก เครื่องทรงประดับเพชร ครั้งนี้ผมไม่ได้เหลียวไปดูหรือมองกระจกส่องหลังเลยเพราะรถกำลังวิ่งอยู่ เกรงจะตกใจอาจเกิดอุบัติเหตุได้ ครั้งนี้ไม่มีกลิ่นหอมแต่เป็นการสัมผัสด้วยภาพทางจิตล้วนๆ

ครั้งล่าสุดเมื่อไม่กี่วันนี้เอง ขณะที่เดินอยู่แถวปากซอยหมอเหล็ง เดินข้ามทางรถไฟมาสักเล็กน้อย คราวนี้มาด้วยกลิ่นคล้ายครั้งแรก แต่ความหอมน้อยกว่า ซึ่งจิตบอกเลยว่าคืออะไร แต่ครั้งนี้ผมไม่หันไปดูอีกแล้วเพราะหันไปก็คงไม่เห็นใครอีกตามเคย เลยทำใจเฉยๆจนกลิ่นนั้นจางหายไปเอง

นอกจากนี้ก็มีประปราย เห็นตามต้นไม้ต้นใหญ่ๆบ้าง เห็นลอยอยู่ในอากาสบ้าง แต่เห็นด้วยจิตนะครับ และขณะที่พบทุกครั้งสังเกตุได้ว่า ขณะนั้นจิตเราสงบไม่มีนิวรณ์ แต่ถ้าครั้งใดอยากพบขึ้นมา ไม่ได้พบหรอกครับ ก็แปลกดี

สวัสดีมากครับ
    จากคนที่ยังไม่เต็มบาท(bb-flower

11. ปานโสม

000

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2007
  12. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

แหม...อิจฉาคุณ.วิเชียรมากๆขอบอก เราเคยเห็นแต่ในความฝันอะนะ
    แต่รับรู้ได้ว่าท่านไม่ธรรมดาแน่ๆ งดงามมากครับแค่นี้ก็ติดตาทั้งยามหลับ
    และยามตื่นละครับ ต้องเร่งทำบุญมากๆละเผื่อจะเห็นแบบคุณ.วิเชียรมั่ง

13. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

เทวดาจะรักคนที่ชอบสวดมนต์ และนั่งสมาธิ ครับ ....

ถ้าเราอยากให้มั่นใจว่าเทวดามาแน่ๆ.. ก็ ลองใช้เทปบรวงสรวงเทวดาของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ .. แล้วเราน้อมจิต สักการะท่าน..

จากนั้นเราก็สวดมนต์ นั่งสมาธิไปตามเรื่อง.. จบด้วยการอุทิศส่วนกุศลให้ท่านขอรับ

14. deawpayu

deawpayu เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2005
    _/\_

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กุมภาพันธ์ 2007