ทริปหล่อ"พระเจ้าองค์แสน"ฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลัง วัดท่าซุง 12-13 ธค. 2552

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 17 พฤศจิกายน 2009.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006

เพื่อการร่วมงานหล่อ"พระเจ้าองค์แสน " พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ หล่อทองเหลืองหน้าตัก 4 ศอก ปิดทองคำประดับเพชร

ที่พวกเราทุกๆท่านได้ร่วมแรง ร่วมใจกัน จัดสร้างด้วยความวิริยะอุตสาหะ กันมาตลอด เพื่อ น้อมถวาย ครูบาวิทูรย์ ท่านเจ้าอาวาสวัดชัยมงคล(วังมุย) ต. ประตูป่า อ.เมือง จ.ลำพูน

จะได้ดำเนินการหล่อ ที่วัดท่าซุง ในวัน เสาร์ ที่ 12 ธันวาคม 2552 เวลา 20.00 น. โดย พระเดชพระคุณพระครูปลัดอนัต์ ท่านเจ้าอาวาส วัดท่าซุง ท่านเมตตาอนุญาต ให้ใช้สถานที่ของวัดในช่วงธุดงค์และการฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลัง เพื่อให้การอธิฐานจิตมีกำลังฌาน กำลังสมาธิ กำลังแห่งการเจริญวิปัสสนาญาณจนทุกดวงจิตที่ร่วมใจในวันหล่อพระนั้น เกิดปรากฏความศักดิ์สิทธิ์ ที่สุด

ที่สำคัญ ก็คือท่านเมตตา หล่อเพิ่มอีก พระองค์หนึ่ง ดังนั้น เท่ากับเราได้ร่วมสร้างร่วมหล่อ พระเจ้าองค์แสน สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักพรรดิ์ ถึง สองพระองค์ด้วยกัน

ทางหมู่คณะและพี่ๆน้องๆ ในเวบไซท์พลังจิตจึงร่วมใจเดินทางไปร่วมงานหล่อพระในครั้งนี้กันครับ

โดยประชาสัมพันธ์กันในหลายห้อง

ทางห้องภัยพิบัติและการเตรียมการ ได้จัดทริปเดินทางไปร่วมบุญ รวมใจ เพื่อตั้งจิตเจตนาเป็นเป็นมหากุศลเพื่อส่วนรวมกัน

โดยจัดเดินทางในเช้า วันเสาร์ที่ 12 ธค. 2552 เพื่อร่วมฝึกสมาธิมโนมยิทธิเต็มกำลัง ในช่วงเที่ยงถึงบ่าย

และร่วมหล่อพระเจ้าองค์แสน ในเวลา 20.00 น.

พักค้างที่วัดท่าซุง(โปรดเตรียมเครื่องนอนพอสมควร เนื่องจากคนไปทำบุญในงานเยอะมาก)

สำหรับพระสงฆ์ที่ท่านเดินทางไปร่วมด้วย จะได้จัดที่พักพิเศษ ที่ สถานธรรมหาดเสลา ของพี่สันติ ครับ

จากนั้นเราร่วมทำบุญ ปฏิบัติจิตกัน ต่อด้วยการฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลัง ในวันอาทิตย์อีกครั้งแล้วจึงเดินทางกลับกรุงเทพกันครับ

รายละเอียดจะทะยอยแจ้งให้ทราบครับ

แจ้ง กันได้ครับว่าไปกันกี่ท่าน

[FONT=&quot]ทริปมโนมยิทธิเต็มกำลัง + งานหล่อพระเจ้าองค์แสน
    ณ วัดจันทาราม(ท่าซุง) ต.น้ำซึม อ.เมือง จ.อุทัยธานี [/FONT]
    <o></o>
    12-13 [FONT=&quot]ธันวาคม 2552

<o></o>
    [/FONT]​
    [FONT=&quot]รายละเอียด[/FONT]<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->1.<!--[endif]-->[FONT=&quot]ทริปเพื่อเดินทางไปและกลับ ร่วมฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลัง วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี[/FONT]<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->2.<!--[endif]-->[FONT=&quot]เพื่องานหล่อพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ พระเจ้าองค์แสน<o></o>[/FONT]

[FONT=&quot]วันเสาร์ที่ 12 ธันวาคม 2552[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]กำหนดการเดินทาง [/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]จุดนัดพบที่ 1[/FONT][FONT=&quot] เวลา 5.00 น[/FONT] [FONT=&quot](ล้อหมุนออก)<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]จุดนัด [/FONT]A–[FONT=&quot] ปั๊ม ปตท ข้างสนามเป้า[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]จุดนัด [/FONT]B–[FONT=&quot] ลาดหญ้า[/FONT]<o></o>
    <o></o>
    [FONT=&quot]จุดนัดพบที่ 2[/FONT][FONT=&quot] เวลา 05.45 น.[/FONT] [FONT=&quot](ล้อหมุนออก)[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot] ปั๊มเชลล์ เยื้องฟิวเจอร์รังสิต[/FONT]<o></o>

[FONT=&quot]พิธีการและกิจกรรม[/FONT]
    [FONT=&quot]9.30 น.[/FONT]: [FONT=&quot] ถึงวัดท่าซุง[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]9.30-10.00 น.[/FONT]: [FONT=&quot]ขน กระเป๋ารวมพลที่....... เพื่อประชุมพร้อมกันถึงรายละเอียดต่างๆ เช่น ที่พัก การติดต่อนัดหมาย กำหนดการต่างๆ ฯลฯ โดยอาจารย์คณานันท์ [/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]10.00-10.30[/FONT][FONT=&quot] น. [/FONT]: [FONT=&quot]จัดกระเป๋าเข้าที่พัก จะมีการลงทะเบียน เตรียมบัตรประชาชนทุกคน[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]11.00[/FONT]-12.30 น. : [FONT=&quot]เริ่มพิธีมโนมยิทธิเต็มกำลัง ที่ศาลา 12 ไร่ (ควรไปรอล่วงหน้าและเข้าห้องน้ำให้เรียบร้อย [/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]13.00 น. [/FONT]: - [FONT=&quot]พักผ่อนและเที่ยวชมบริเวณโดยรอบวัด ตามอัธยาศัย[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot] - สำหรับทีมพลังจิตพิชิตภัยพิบัติและผู้มีจิตศรัทธา ร่วมช่วยในงานหล่อพระเจ้าองค์แสน โปรดรวมกันโดยรอสัญญาณนัดหมายจาก อ.คณานันท์[/FONT]<o></o>
    <o></o>
    14.00-19.00 [FONT=&quot]น. [/FONT]: [FONT=&quot]งานเตรียมพิธีหล่อพระเจ้าองค์แสน<o></o>[/FONT]
    20.00 [FONT=&quot]น. [/FONT]: [FONT=&quot]เริ่มพิธีหล่อพระเจ้าองค์แสน[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]21.00[/FONT][FONT=&quot] น. [/FONT]: [FONT=&quot]พักผ่อนตามอัธยาศัย[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]วันอาทิตย์ที่ 13 ธันวาคม 2553[/FONT]<o></o>
    <o></o>
    [FONT=&quot]03.30 น. [/FONT]: [FONT=&quot]ทำวัตรเช้า [/FONT]–[FONT=&quot] ตามอัธยาศัย[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]05.00 น. [/FONT]: [FONT=&quot]เตรียมจัดโต๊ะ สำหรับตักบาตร พระสงฆ์จำนวน 300-500 รูป, แม่ชี และผู้ปฏิบัติธุดงค์ [/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]7.00-8.00 [/FONT][FONT=&quot]น.[/FONT]: [FONT=&quot]รับประทานอาหารเช้า [/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]9.00 น. [/FONT]: [FONT=&quot]พบกันที่งานหล่อพระเจ้าองค์แสน ... (อาจมีเปลี่ยนกำหนดการ)[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]11.00-12.30 น. เริ่มมโนเต็มกำลัง[/FONT]
    [FONT=&quot]12.30 น. [/FONT]: [FONT=&quot]พักผ่อน รับประทานอาหาร .. (อาจมีเปลี่ยนกำหนดการ)[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]14.00 น. [/FONT]: [FONT=&quot]เก็บสัมภาระ ออกจากที่พัก 12.30 น.[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]14.30 น. [/FONT]: [FONT=&quot]รวมพล เช็คชื่อ ที่................<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]15.00 น. [/FONT]:[FONT=&quot] เดินทางกลับสู่ กรุงเทพ โดยสวัสดิภาพ[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]19.30 น. [/FONT]: [FONT=&quot]ถึงกรุงเทพ, ส่งคืนรถและจ่ายค่าเช่า+ค่าน้ำมัน<o></o>[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]การแต่งกาย[/FONT]
    [FONT=&quot]ควรมีชุดขาว หรือโทนสีขาว<o></o>[/FONT] โทนสีสุภาพสะอาดตา

[FONT=&quot]การรับประทานอาหาร[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]ที่ วัดจัดให้มีโรงทานมาออกร้านทุกปี ดังนั้นสามารถทานอาหารได้ฟรี หรืออุดหนุนชาวบ้านที่นำมาออกร้านบริเวณถนนรอบวัด และมีร้านสหกรณ์ของทางวัด (ชุดขาวหรือของถวายพระ ของใช้ส่วนตัวที่ลืมเตรียมมา หาซื้อได้ที่นี่)<o></o>[/FONT]
    <o></o>
    [FONT=&quot]ระบบการสื่อสาร[/FONT]<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->[FONT=&quot]-[/FONT]<!--[endif]-->[FONT=&quot]โทรมือถือ [/FONT]–[FONT=&quot] จะมีไฟล์รวมเบอร์มือถือของทุกท่าน แจกก่อนเดินทาง[/FONT]<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->[FONT=&quot]-[/FONT]<!--[endif]-->[FONT=&quot]วิทยุสื่อสาร [/FONT]–[FONT=&quot] ขอให้ผู้ที่มีวิทยุสื่อสาร นำติดตัวมาด้วย (อย่าลืมใบอนุญาตพกพา[/FONT]!![FONT=&quot]) ใช้ช่องสัญญาณ 35 เป็นหลัก หรือช่อง 31 (สำรอง)[/FONT]<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->[FONT=&quot]-[/FONT]<!--[endif]-->[FONT=&quot]ระบบแบ่งกลุ่ม ดูแลกันแบบบัดดี้ลิสต์ (อัพเดทภายหลังจากทราบจำนวนคนแล้ว)[/FONT]<o></o>

[FONT=&quot]ที่พัก[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]พักรวม ที่ ศาลา......[/FONT]<o></o>

[FONT=&quot]เดินทางโดย[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot] รถตู้ 4 คัน คันละ 12 ที่นั่ง ทริปนี้รับได้ 48 คน[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]ขอ อนุญาตทุกๆท่าน สำรองที่ข้างคนขับทั้งหมดไว้ก่อน เพราะทริปนี้มีกระเป๋าสัมภาระของแต่ละท่าน และของที่ต้องใช้ในพิธีหล่อพระเจ้าองค์แสน[/FONT]<o></o>
    <o></o>
    [FONT=&quot]ค่าใช้จ่าย[/FONT]<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->1.<!--[endif]-->ค่าเช่ารถตู้ คันละ 1,800 บาท ต่อวัน (2วัน 3,600บาท)<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->2.<!--[endif]-->ค่าน้ำมัน ประมาณคันละ 1,500 บาท (2วัน 3,000บาท)<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->3.<!--[endif]-->ค่าผ่านทาง + ค่าล่วงเวลา+ค่าอาหารเครื่องดื่มพนักงานขับ(ถ้ามี)<o></o>
    <!--[if !supportLists]-->4.<!--[endif]-->…<o></o>
    ประมาณการค่าใช้จ่ายเฉลี่ย (3,600บาท +3,000บาท ) x 4คัน = 26,400 บาท<o></o>
    หารจำนวน 48 คน = ท่านละ 550 บาท<o></o>
    <o></o>
    :: ค่ามัดจำรถ จ่ายล่วงหน้า คันละ 500 บาท<o></o>

-------------------------------------------
    <o></o>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2009
  2. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    ปีนี้๒วัน ๑คืน

ครั้งที่แล้วตั้ง ๓ วัน ๒ คืน

แต่ปีี้นี้หล่อพระ ๒ องค์อานิสงค์มาก
    อนุโมทนาครับ

3. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ไปด้วยคนนะครับ สองที่ครับ

โมทนาบุญกบทุกท่านด้วยนะครับ

สาธุ

4. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปด้วยครับ ขอไปถามเพื่อนๆที่ชวนไว้ก่อนนะครับ

คร่าวๆน่าจะ 3คนครับ แต่เดี๋ยวผมค่อยมาแจ้งอีกทีครับ

5. ศิลาพร

ศิลาพร เป็นที่รู้จักกันดี

ทริปนี้ที่รอคอย...ไปด้วยค่ะ 2 ที่

เอ่อ ว่าแต่ไม่ทราบพี่ใจกะพี่ลี ..ช้าได้อย่างไรค่ะ มาลงชื่อด่วนเลยค่ะ 55555

6. 9046

9046 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปด้วยครับแล้วไปเจอกันที่วัดนะครับ

7. pilas

pilas เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ใจลงชื่อจองไว้กับพี่ซัน และจองเผื่อน้องหลอดไปแล้วตั้งแต่วันคืนวันจันทร์ที่ 16 พ.ย ค่ะ ไม่ได้ช้าน้า... ตะแดม ตะแดม:d

น้องหลอดจอง 2 ที่
    และของใจ 6 ที่ค่ะ พี่ซัน

8. ศิลาพร

ศิลาพร เป็นที่รู้จักกันดี

ฮึ่ม..ได้ทีขี้แพะไหลเลยน๊า ท่านหัวหน้าแก๊ง...

ยังเหลือใครเอ่ยที่มาช้า..พี่ลี พี่ณ น้องวัช พี่จินตวดี พี่สุคะตะถะ...

แต่ช้าแต่ ....มาช้ายังดีกว่าไม่มา
    (k) รักนะจุ๊บจุ๊บ(k)

9. cmhadtong

cmhadtong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญใหญ่ด้วยคนนะครับ จอง 1ที่
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

10. สุคะตะถะ

สุคะตะถะ เป็นที่รู้จักกันดี

จ้ารายงานตัวครับ ไม่ไปไม่ได้แล้ว ต้องทำภาระกิจนี้ให้สำเร็จจนวินาทีสุดท้ายครับ

เพื่อพระพุทธศาสนา เพื่อส่วนรวม เพื่อสาธารณะประโยชน์ เพื่อทุกดวงจิต เพื่อการหลุดพ้น นั่นคืองานของพวกเรา

11. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

เหนื่อยแน่ๆงานนี้ สู้ๆครับ

12. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    1 ที่ค่ะ (โดดเดี่ยวเหมือนเดิม)

13. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    รวมเป็น 8 ที่เนาะ ? เกือบได้ 1 รถตู้เลยเนี่ย สมุทรปราการ

14. note_bank

note_bank เป็นที่รู้จักกันดี

โน้ตจอง 1 ที่ค่ะ

15. นมล

นมล เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    เสียดายจังเลยค่ะ ที่หนูต้องได้ไปงานกีฬาสถาบันในวันที่ 12 ธันวาคม ยังไงก็ขออนุโมทนาบุญทุกบุญด้วยนะคะ สาธุ ค่ะ ^^

16. อารมณ์สุนทรีย์

อากาศช่วงกลางคืนจะเย็นนะครับ เตรียมถุงนอน ผ้าห่ม เต๊นท์ หรือ มุ้ง ด้วยนะครับ

ส่วนห้องน้ำมีเยอะครับ แต่คนก็เยอะตามไปด้วย คงไม่ลำบากจนเกินวิสัยมนุษย์

ส่วนท่านใดไม่มีเต็นท์ ผมมีอยู่๑หลัง นอนได้คนเดียวนะครับ ยินดียกให้

ใครต้องการก็บอกนะครับจะได้เตรียมไว้ให้

ส่วนเรื่องการเดินทางเดียวผมแจ้งอีกทีนะครับพี่ซัน

17. Antarctic

Antarctic เป็นที่รู้จักกันดี

(deejai)จอง 1 ที่นั่งค่ะ...(deejai)

18. kananun

รีบแจ้งกันเข้ามาได้ครับ

19. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ทริปนี้แบ่งเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มแรกจะเป็นเดินทางไปกันตั้งแต่ วันที่ 11
    ขอยกยอดกลุ่มดังกล่าวปรึกษาและนัดหมายกันทาง pm หรือ โทรศัพท์นะคะ
    เป็นกลุ่มที่เดินทางล่วงหน้าไปก่อนเพื่อการจัดเตรียมพิธีหล่อพระเจ้าองค์แสนค่ะ

ส่วนกลุ่มที่ 2 คือพวกเรานี้แล ตามกำหนดการที่โพสต์แรกนะคะ

มารวบรวมรายชื่อกันเลยนะคะ

[ชื่อ WebName - เบอร์โทร - จุดนัดขึ้นรถ - การจ่ายค่าเดินทาง]

083-852-9991
    ซัน - ประสานงานทุกเรื่องในทริปนี้ค่ะ

1. อาจารย์พี่แจ๋ (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่ ปั๊ม ปตท , No
    2. พี่กิ๋ม Antarctic (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่ ปั๊ม ปตท , No
    3. น้องนิค อารมณ์สุนทรีย์ (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่ปั๊ม ปตท, No
    4. น้องรุ่ง Nuttakorn (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่ปั๊ม ปตท, No
    5. คุณ Ton_Ton 1 (เบอร์โทร .....), ขึ้นที่....., No
    6. คุณ Ton_Ton 2 (เบอร์โทร .....), ขึ้นที่....., No
    7. คุณ Ton_Ton 3 (เบอร์โทร .....), ขึ้นที่....., No
    8. น้องลอร์ด ศิลาพร 1 (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่....., No
    9. น้องลอร์ด ศิลาพร 2 (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่....., No
    10. น้องใจ Pilas 1 (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่....., No
    11. น้องใจ Pilas 2 (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่....., No
    12. น้องใจ Pilas 3 (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่....., No
    13. น้องใจ Pilas 4 (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่....., No
    14. น้องใจ Pilas 5 (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่....., No
    15. น้องใจ Pilas 6 (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่....., No
    16. คุณม่อน cmhadtong (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่....., No
    17. คุณสุคะตะถะ (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่....., No
    18. พี่เอ JINTAWADEE (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่....., No
    19. น้องโน๊ต Note_bank (เบอร์โทร .....), ขึ้นที่....., No
    20. พี่กุ้ง รัตติธรรม (เบอร์โทร มีแล้ว), ขึ้นที่ปั๊ม ปตท, No
    21. พี่วิชัย (เบอร์โทร .....), ขึ้นที่ปั๊ม ปตท, No
    22.
    23.
    24.
    25.
    26.
    27.
    28.
    29.
    30.
    32.
    33.
    34.
    35.
    36.
    37.
    38.
    39.
    40.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2009
  20. kananun

ขอบคุณน้องซันที่มาช่วยรวบรวมข้อมูลครับ

ทุกๆคนซักซ้อมสมาธิเอาไว้ด้วยครับเผื่อได้ฝึกจิต สมาธิให้ก้าวหน้ายิ่งขึ้นในโอกาสนี้