"ทาน ติดตามเจ้าของทานไปตลอด" (หลวงตามหาบัวฯ)

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย วิริยะ13, 27 ธันวาคม 2014.

แท็ก: แก้ไข
  1. วิริยะ13

วิริยะ13 สติเป็นโล่ห์ ปัญญาเป็นอาวุธ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1,515
    .

" ทาน ติดตามเจ้าของทานไปตลอด"

" .. เรามีพอให้ทานนับว่าเรามีวาสนานะพี่น้องทั้งหลาย เรามีสิ่งของสมบัติเงินทองต่าง ๆ
    มาให้ทานแก่คนยากจน มีอานิสงส์มากนะ

เจ้าของทานนี่ไปไหนไปเถอะ ทานจะตามเจ้าของไปเลยนะ ไม่ได้ไปไหนนะ เจ้าของ
    ทานไปไหน ๆ ทานจะตามไปเลย ตามไปเลย นั่นละบุญของเจ้าของเองละ

เจ้าของไปไหนสมบัติบริษัทบริวารจะตามไป ๆ เช่น อย่างนักบุญนักให้ทาน เอ้าไปไหน
    ไปเถอะ ไม่อดนะ ทานของเจ้าของนั่นละติดตามเจ้าของไป เจ้าของไปไหนทานจะตามไปเรื่อย ๆ

เห็นไหมพระสีวลี ท่านยกตัวอย่างมาเป็นฝ่ายพระนะ แต่ก่อนท่านเป็นนักเสียสละทีเดียว
    เวลาท่านมาวาระสุดท้ายคือท่านเป็นพระอรหันต์ ท่านไปที่ไหน ทานของท่านตามไปเลย ตามไปเลย

เจ้าของไปไหนทานละตามไป ๆ ท่านบอกไว้ในตำรา คือทานนี้ เป็นเครื่องประดับเครื่อง
    ส่งเสริมตามเจ้าของไป เจ้าของไปไหนบารมี มีทานเป็นต้นนี้ จะตามไปเลย ๆ ไม่ไปติดใครละ
    ใครเป็นคนทำจะติดตามคนนั้น ๆ ไปละ .. "

หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน
    วัดป่าบ้านตาด อุดรธานี

2. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

3. paisan999

paisan999 Active Member

สาธุ สาธุ สาธุ

4. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    อ่านแล้วทำให้คิดอะไรได้หลายอย่างเลยครับ สาธุครับ