ทำบุญให้คนต่างศาสนา

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ปถุชนคนดี, 15 กุมภาพันธ์ 2010.

1. ปถุชนคนดี

ปถุชนคนดี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับสงสัยว่าถ้าเกิดผมจะทำบุญให้คนต่างศาสนาตามวิธีนี้เค้าจะได้รับไหมครับ คือผมจะไปบริเวณที่เค้าเกิดอุบัติเหตุเสียชีวิตและบอกเค้าว่าเดี๋ยวจะไปทำบุญให้นะทำจิตใจให้เบิกบานและยินดีกับการทำบุญนี้ด้วย(เค้าเคยเป็นพุทธแล้วเปลี่ยนศาสนาไปน่ะครับ)พอผมไปทำบุญให้เค้าเสร็จผมก็จะไปกรวดน้ำให้เค้าบริเวณที่เค้าเสียชีวิตครับและก็บอกให้ยินดีกับกุศลที่ผมได้ทำในครั้งนี้ด้วยขอให้อำนาจแห่งพระรัตนไตรอันสูงสุดช่วยให้เค้าได้รับทางอันสว่างที่ถูกต้องและหลุดพ้นจากสถานที่นี้ไปสู่ภพภูมิอันดีขึ้นไปด้วยอำนาจแห่งกุศลและพระรัตนไตรเถิด ที่ผมคิดว่าจะไปบริเวณนั้นเพราะเค้าเกิดอุบัติเหตุเสียชีวิตครับก็เลยคิดว่าจิตก่อนตายเค้าคงจะหลงแน่ๆ ไม่ทราบว่าถูกต้องประการใดช่วยแนะนำด้วยครับเค้าอายุยังน้อยอยู่เลยแล้วก็เปลี่ยนศาสนาไปด้วยก็เลยไม่รู้ว่าเค้าจะเอาเสบียงที่ไหนผมเลยว่าจะไปทำให้เค้าน่ะครับแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

2. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    คำว่า "บุญ" เป็นสากล เพราะฉะนั้น จะนับถือศาสนาไหนถ้าอยู่ในวิสัยที่เค้าจะรับส่วนบุญและเค้ายินดีที่จะรับ บุญนั้นก็ถึงเค้า

การที่คุณไปทำ ณ จุดที่เค้าเสียชีวิตนะ ถูกแล้ว ดีแล้ว ลักษณะการตายเรียกว่า "ตายโหง" วิญญาณก็สถิตย์อยู่ตรงนั้นนั่นแหละ คุณไปทำให้เค้าตรงนั้น ก็ตรงจุดพอดี

ก่อนหน้านี้ไม่นาน ผมเข้าใจว่า อย่างคนที่เสียชีวิต ณ จุดไหน เราสามารถอุทิศส่วนกุศลไปให้เค้า ทำให้เค้าพ้นจากตรงนั้นได้ ซึ่งเป็นความเข้าใจที่ผิด แต่โชคดีที่ได้สนทนากับท่านผู้รู้ท่านหนึ่ง ท่านเปรียบเทียบว่า คนที่ตายในลักษณะอย่างนั้น ก็เปรียบเสมือนถูกหินทับ เพราะฉะนั้น เราต้องไป ณ จุดตรงนั้น เพื่อไปยกหินขึ้น ส่วนการส่งผลบุญจากระยะไกลนั้น ก็เหมือนไปป้อนข้าวป้อนน้ำนั่นแหละ แต่ยังไม่สามารถช่วยให้เค้าหลุดจากตรงนั้นได้

ถ้าจะให้ดี ก็ลองหาพระที่พอมีวิชาความรู้มีบารมีด้านนี้ ไปทำพิธีนำวิญญาณหรือพิธีปลดปล่อยวิญญาณก็น่าจะดีนะ คนดีมีวิชานั้นมีอยู่

3. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ทำไปเถิดครับ... ดวงจิตของเขาย่อมรับรู้และชื่นชมยินดีอย่างแน่นอน
    ขึ้นชื่อว่าบุญ ตามหลักบุญกิริยาวัตถุ10แล้ว มันเป็นเรื่องของสากลจักรวาล
    ไม่มีแบ่งแยกแน่นอน... คริสต์เขายังมีทำมิสซาให้เพื่อนต่างศาสนาเลย
    เรารู้เรื่องกุศลกรรมมากกว่าเขา เราก็สมควรที่จะทำเป็นอย่างยิ่ง
    เป็นประโยชน์ยิ่งนักๆ ^^

4. linake119

linake119 เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    เขาก็คงได้ครับ แต่ต้องรู้จักวิธีการอนุโมทนาด้วยครับ ที่จริงไม่ว่าจะเป็นศาสนาไหนก็แล้วแต่ หากว่าไม่ได้ยินดีในความดีก็ไม่ได้รับความดีนั้นๆครับ หากว่าเขายินดีในบุญที่เราทำเขาก็ได้บุญนั้นครับ

5. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

หากเปรียบบุญกุศลเป็นน้ำตาล ใครได้กินก็คงหวานไม่เลือกชนชาติศาสนา
    บุญกุศลเป็นของสูงค่าในโลกวิญาณ