ธรรมะ สั้นๆ ง่ายๆ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย พระไพโรจน์ กตธัมโม, 18 มิถุนายน 2010.

1. พระไพโรจน์ กตธัมโม

พระไพโรจน์ กตธัมโม เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2008
    1. พุทโธ หมายถึง ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน

2.ไสยศาสตร์ หมายถึง หลับหรือมืด(ความหลงงมงาย)หรืออวิชชา

3. อธิษฐาน หมายถึง การตั้งใจในสิ่งใดแล้วต้องลงมือกระทำหรือมีความเพียรพยายามในสิ่งที่ตั้งใจไว้

4. อ้อนวอน หมายถึง การสวดอ้อนวอนเฉยๆแล้วไม่ลงมือกระทำ

5. เศรษฐี หมายถึง ผู้มีเศษพอเหลือจะให้ผู้อื่นได้

6. ยาจก หมายถึง ผู้ขอ หรือ ผู้ไม่รู้จักพอ

ที่มา พระอาจารย์ ไพโรจน์ กตธมฺโม
    ปรึกษาธรรมะได้ที่ 0844190553

2. itchy&scratchy

itchy&scratchy เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    กราบนมัสการครับ

หลวงพ่อครับ มีคำถามจะถามครับ คือ...

ปัจจุบันคนติดเกมกันมากครับ แต่ละเกมก็มีการฆ่าฟันศัตรูที่เป็นสัตว์ประหลาด หรือคนในเกมเป็นบาปหรือเปล่าครับ เพราะเรามีเจตนาชัดเจนที่จะฆ่า และลงมือฆ่าได้สำเร็จ ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ลงมือทำจริง ๆ แต่มันก็ครบองค์ที่จะเป็นมโนกรรมได้เลยครับ แล้วยังงี้จะบาปไหมครับ
    หรือว่าเป็นแค่เครื่องเศร้าหมองของจิต

แล้วมันจะมีผลกรรมอะไรตามมามั๊ยครับ