นั่งสมาธิแล้วมีความสงสัยว่าต้องทำอย่างไรต่อไป

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย บ้านดิน, 11 มิถุนายน 2012.

1. บ้านดิน

บ้านดิน สมาชิกใหม่

11 มิถุนายน 2012
    ถามว่า ผมนั่งสมาธิกำหนดลมหายใจภาวนา พุท หายใจออกภาวนา โธ สักพักนึงมีความรู้สึกว่าหลับไป และตื่นขึ้นมาโดยมีความรู้สึกว่า ลมหายใจไม่มี คำภาวนาพุทโธ ไม่มี มีความสุขประมาณว่าตั้งแต่เกิดมาในโลกนี้ ไม่เคยมีความสุขแบบนี้มาก่อน หลังจากนั้น ผมไม่ต้องนั่งสมาธิ ก็จะทำอาการที่ว่านี้ได้ แต่ต้องหลับตา ผมเคยทำบนรถเมล์ ในห้องนั่งเล่น ที่วิทยาลัย ไม่ว่าจะอยู่ในท่าไหนถ้าผมหลับตา ผมจะทำอาการแบบนั้นได้ โดยไม่ต้องภาวนา พุทโธ มันจะมีความสุขและไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย ไม่มีร่างกาย ไม่มีลมหายใจ แต่ปัญหาของผมคือมีอยู่วันหนึ่งผมนั่งหลับตาไปได้ไม่นาน ผมได้ยินเสียงเรียกตัวผมเอง มันดังมาก ผมตกใจผมกระโดดลุกขึ้นยืนทั่ง ๆ ที่อยุ่ในอาการที่หลับตาอยู่ ผมมีอาการใจสั่น ตัวสัน เดินเซ ๆ หลังจากนั้นผมมีอาการปวดศรีษะ และมีอาการแบบว่า ผมมองเห็นตัวเองแบบ ไม่ต้องหลับตา ผมมองเห็นร่างกายของตัวเองเปลี่ยนไปคือ ดูมือ แขน ขา เหมือนกับว่ามันเป็นสิ่งแปลกปลอมอะไรสักอย่างที่ไม่ใช่แขน ขา ของผม ดุร่างกายของผมเหมือนมองเห็นคนแปลกหน้า ไม่เคยรู้จักมาก่อน ผมพยายามหลับตากำหนดลมหายใจใหม่ แต่ทำไม่ได้เหมือนเดิมแล้วครับ ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรดี ตอนนี้ผมอาศัยการฟังธรรมะแล้วคิดตาม แต่ฟังไปรุ้บ้าง หลับไปบ้าง แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรต่อไปครับ

2. bestsu

bestsu เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ต้องรีบเอาวิปัสสนาเข้ามาฝึก
    เวลาฝึกสมถภาวนา จิตมันอาจจะมีความหวือหวาเข้ามา เราต้องรีบเอาวิปัสสนาคลุมเลย พิจารณาขันธ์ พิจารณาร่างกายว่าเป็นของไม่เที่ยง ชีวิตเกิดมาเป็นทุกข์ครับ ไม่งั้นจิตจะฟุ้ง