เสียงธรรม นางแก้วคู่บารมี..เรียบเรียงโดย..อังคาร

ในห้อง 'ประวัติและนิทานธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย NoOTa, 8 มีนาคม 2007.

1. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349

------------------------------------​
    ๑. พระนางพิมพา - นางแก้วคู่บารมี
    ๒. สุมิตตาพราหมณี - ปฐมจิตอธิษฐาน
    ๓. เจ้าหญิงประภาวดี - ด้วยจิตคิดเกลียดชัง (ตอนนี้ยาวที่สุดจ๊ะ)
    ๔. นางสุชาดา - รูปสมบัติเป็นทุกข์ภัย
    ๕. วิสัยหเศรษฐีภริยา - เกี่ยวหญ้าทำทานยามตกยาก
    ๖. ภริยาช่างหม้อ - หนีสามีออกบวช
    ๗. สัมมิลลหาสินีกุมารี - ทิ้งทรัพย์บวชเป็นดาบสินี
    ๘. จอมนางแห่งพาราณสี - ราชินีผมหงอก
    ๙. ราชธิดาพระเจ้าโกศล - จากนางทาสีเป็นพระมเหสีพระราชา
    ๑๐. พระสมุททวิชยาเทวี - อัญเชิญพระปัจเจกพุทธเจ้า
    ๑๑. สีดา - ชายาพระราม
    ๑๒. โพธิปริพาชิกา - ผู้ไม่ข้องในเมถุนธรรม
    ๑๓. พระนางอุทัยภัทรา - หาหนทางสู่สวรรค์
    ๑๔. จันทกินรี - ผู้ไม่มีใจออกห่าง
    ๑๕. สุภัททาเทวี - นางแก้ว
    ๑๖. จันทาเทวี - มเหสีพระเจ้าสุตโสม
    ๑๗. สุมนาเทวี - นางพยานาคกัญญา
    ๑๘. สีวลีเทวี - คู่บารมีพระมหาชนก
    ๑๙. นางอมรา - ภริยามโหสถ
    ๒๐. พระนางจันทาเทวี - ให้สัจจะช่วยพระสวามี
    ๒๑. พระนางมัทรี - มเหสีผู้เป็นมหาทาน
    ๒๒. พระนางพิมพา - นางแก้วคู่บารมี
    ๒๓. บทส่งท้าย - คู่รักคู่บารมี

------------------------------------------------------
    ขอขอบคุณผู้เรียบเรียงข้อมูล(คุณอังคาร)ไว้ณ.ที่นี้ด้วยจ๊ะ

จะทะยอยมาอั๊พจนจบเล่มจ๊ะ...
    (ยังอ่านไม่เสร็จเลย)​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2007
  2. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    10
    อนุโมทนา จ๊ะ ..

เอ๊ ..เสียงคุ้น ๆ

''กอล์ฟมิวสิค'' นี่เอง ^ ^

3. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    อ่านเองแล้วทะยอยโพสต์เหรอฮ่ะ.. แหม.. ช่างพยายาม
    สนใจอยากให้มีเพลงประกอบบอกนะฮ่ะ

เด๋วจัดการให้หล่ะ

ว่างๆ เชิญฟังตัวอย่างที่นี่ครับ
    http://dungtrin.com/mag/sound.php

สู้ๆ ครับ

4. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

349
    ขอบคุณจ๊ะ..(ขอบคุณแทนกอล์ฟด้วยล่ะ)

ตอนนี้ยังคงทะยอยอยู่..แห่ะๆ เห็นกอล์ฟบอกธุระรัดติ้วเลย

ก็เลยทะยอยนานหน่อย...[​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

• be-001.wmv
      ขนาดไฟล์:
      11.7 MB
      เปิดดู:
      170
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2015
  5. หลิงน้อย

หลิงน้อย สมาชิก

ขอบคุณพี่โจโฉมากๆๆๆครับ

6. NoOTa

349
    ^_^

มาอั๊พเพิ่มจ๊ะ

7. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้อ่านหนังสือแล้วชอบมากเลยค่ะ
    ขอบพระคุณที่ส่งเสียงมาให้ฟังกันนะค่ะ
    ขออนุโมทนาสาธุบุญที่ได้นำมาให้ฟังด้วยค่ะ

8. chanthawat_k

chanthawat_k เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคับ

9. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

10. NoOTa

349
    <INPUT class=inlinemod_checkbox id=vmessagelist_287 title="" type=checkbox value=0 name=vmessagelist[287] inlineModID="inlineMod_comment"> 26-09-2009 03:07 PM
    octt

สวัสดีครับ

ถ้าหนังสือนางแก้วอ่านจบแล้ว มาโพสต่อนะครับ

โมทนาบุญด้วยครับ

------------------
    copy มาไว้ตรงนี้แล้วกัน กอล์ฟอ่านเสร็จเมื่อไหร่มาโพสต์ด้วยจ้า