น้ำมนต์ศักดิ์สิทธิ์........

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย พธบ, 1 พฤษภาคม 2010.

1. พธบ

พธบ เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยที่ผม เป็น พระ(หนุ่ม หน้าตาดี) ได้มีโอกาส นั่งในตำแหน่ง เจ้าอาวาส ธรรมดา ครับ เมื่อเป็นเจ้าอาวาส ก็ต้องได้เจอกับผู้คน หลากหลายรูปแบบ

ทั้งที่ดี มีจิต เป็น กุศล และที่ไม่ดี มีจิตเป็น อกุศล ทั้งที่เชื่อ อย่างมีเหตุผล และที่เชื่ออย่าง งมงาย

มีโยม.... คนหนึ่ง เป็นหญิง อายุ ประมาณ 70 ปี เข้าวัดเป็นประจำ ไม่เคยขาด ไม่ว่าจะวัน พระ วันโกน หรือแ้ม้แต่วันไหนๆ(เข้ามันเกือบทุกวัน)

ยาย แก จะชอบมานั่งคุย เรื่อง ธรรมะ ถามนั่น ถามนี่ แล้วก้อไป (คือ มาลองภูมิ ว่างั้น เถอะ เพราะ เห็นว่า เป็น พระหนุ่ม คงคิดว่า ไม่มีธรรมะ คุ้มตน ได้)

หนักเข้า หลังจาก กระเด้งไป ทุกครั้งไป ยาย แก ก็จะใช้วิธี อ่านหนังสือ มาก่อน และก็ มานั่งทำวัตรเช้า วัตรเย็นด้วย

พอทำวัตรเสร็จ แก ก็จะถามเลย ต่อหน้า พระเณร ลูกวัด ให้ช่วยเป็นพยาน ตัดสิน ว่างั้น

แต่ด้วย ความที่ แกอาศัย อ่านมา แล้วมาถาม จึง กระเด้ง กลับไปทุกครั้งไป ไฉนเลย จะมาสู่ ผุ้ที่เรียนมา แบบพื้นฐาน ของความเข้าใจได้

อันนั้น เป็น ส่วนดี เพราะ ถือได้ว่า คนเช่นนี้ เปรียบได้ดัง บัวที่กำลังจะ พ้นน้ำ ในวันต่อไป เพียงแค่ให้ได้รู้ และใช้เวลาสักนิด เพราะ พื้นฐาน แกดี

แต่ส่วนที่ แกเป็นเอามาก ก็คือ ไม่ว่า เป็นอะไร เจ็บป่วย ขนาดไหน แกไม่ไปโรงพยาบาล จะมาแต่วัดอย่างเดียว

แค่เจ็บ ยังไม่ได้ ตาย แต่ต้อง หาบ.....มาวัด จะมา รดน้ำมนต์ อย่างเดียว ไม่รดให้ ก็โกรธ บอกว่า ไม่มีเมตตา เป็น พระ......ประสา อะไร

พราะ อย่างงี้ แหละครับ วัดไหนๆ ก็....กลัว วัดไหนๆ ก็ขยาด เพราะ อะไร เป็นอะไร ก็ มาวัด บอกพระรักษาได้ อย่างเดียว

ในที่สุด ไ่ม่มีวัดไหน คุยด้วย พอแก....มา เข้ากุฏิ เงียบหมด ที่นี่.....ก็ เดือดร้อน ผมล่ะสิ.....เกจิ ยังหลบ แล้วผมจะไปเหลืออะไร

แต่...ทำอย่างนั้น ไม่ได้ เพราะ เราไม่ใช่ พระพื้นที่ พึ่งมาใหม่ จำต้องหาศรัทธา เข้าไว้ก่อน เป็น กำลัง ให้กิจการคณะสงฆ์ ดำเนินไปไำด้ด้วยดี

เอา.....เอา ก็เอา รด....ก้อ....รด แรกๆ แกยังไม่มาเอง แกส่ง แฟนแก มาก่อน มาแต่เช้าเลย วันนั้น.....ยังจำได้ หลังจาก ฉันท์ อาหารเสร็จ

อาจารย์......ๆ นิมนต์ นิด.....เรา ก็ นึกว่า อะไร...... อาจารย์ นิมนต์ พ่นตา ให้ กระผม หน่อย

อ้าว....ทำไม ล่ะ โยม....เป็นอะไร คือ ตา กระผม มันเจ็บ ครับ

อ้าว....แล้ว ไม่ไปหาหมอล่ะ โยม.... ไม่ล่ะ....ครับ หมอ ก็คง ช่วยไม่ได้.... ว่าไปนั่น (งานเข้า พระ...ล่ะสิ ทีนี่)

คือ ผมไปกวาด ศาลพระภูมิ เมื่อเช้านี้ อยู่ๆ มีพัดอะไร ไม่รู้ พัดมา ทำให้...ตา ผมเจ็บ คงเป็น เจ้าที่....ท่านลงโทษ ผมแน่เลย.....ขอรับ

ไม่ใช่....งานธรรมดา งานช้างเลย......ที..นี่ แล้วยังไง...ล่ะ โยม.........

ลองถามดู....เผื่อจะรอดตัว คือ....ผมอยากให้ ท่าน.....เป่าตา ให้หน่อย ครับ โยม....อาตมา ว่า....... ไปหาหมอ หรือ ไม่ก็หายาหลอด ดีกว่าไหม....

ไม่เอาครับ ผมว่า....ให้ท่านเป่าให้ดีกว่า...... แต่...อาตมา...ไม่เคยนะโยม...... ไม่เคยเป่าให้ใคร สักที

ท่าน.....นั่นแหละ....ครับ ท่านเป็นถึง สมภาร เจ้าวัด ท่านต้องมี บารมี....ต้องรักษาได้ แต่.....อาตมา ไม่เคย....ท่องเลยนะ โยม บท....นี่อ่ะ

ไม่เป็นไร ครับ ท่านอ่าน ก็ได้....ผมเชื่อว่า....หาย

เอาไงล่ะทีนี่......ปฏิเสธ ก็ไม่ได้ แล้วถ้าเป่าไป ตาบอด ซวย....นะเนี่ย ลูกหลาน เขาเอาตายเลย

เอาๆ ไปตักน้ำมา.....เอา น้ำฝนในโอ่ง อ่ะน่ะ..

พอได้น้ำมา.....ทันใดนั้น ก็นึกขึ้นได้ เอางี้ดีกว่า.....พ่นให้ เต็มๆตาเลยแล้วกัน

ว่า....แล้ว ก็สวด บท สะหัส สะเนตโท.........พอครบ 3 จบ ก็พ่นใส่ตาไป แต่ที่นี่ มันมีเทคนิค อย่างงี้ครับ

ถ้าจะให้ มัน พ่น ออกมาเป็น ฝอย ละออง ต้อง อม เข้าไปเล็กน้อย และทำปากห่อๆ ให้ออกมากับ ลม มันจะเป็น ฝอย

แต่ที่นี่ ผม เล่นงี้ครับ อมเข้าไปเยอะๆ แล้ว ปล่อย ออกมา มันก้อเป็น สายสิครับ เล็งเข้าที่ตาเลย ตรง....เป้าเลย

ถึง กับสะดุ้ง...... โยมถึงกับ หน้าหงาย.....ไปเลย ผมก็บอกว่า......หายแล้วโยม เป็นไง รู้สึก เย็นๆไหม......

โยม...ตอบว่า ครับ เย็น...มาก น่าจะหาย.....ครับ อืม....เอางี้.....โยม กลับไปถึงบ้านนะ เอานี่นะ......ไป หยอดและก้อหลับตา ไว้ นอนไปเลยก้อได้

รอเดี๋ยวนะ เดี๋ยว...อาตมา ไปหยิบให้.....มันคืออะไร....ล่ะ....ครับ ไม่ต้องแล้วมั้ง

ต้อง....สิ....โยม มันเป็นน้ำมนต์ ที่ฉัน.....ทำเมื่อคืน........เอาไปหลอดก่อน นอน ตอนถึง บ้าน รับรอง หาย

ที่แท้......มัน ก็คือ ยาหยอดตา อ่ะครับ แต่ผม....เปลี่ยนขวด ไปใส่ขวด....ยานัด ของหลวงตาที่วัดแทน

รุ่งเช้า มา.....มาแต่เช้าครับ เอาถัง สังฆ์ทานมาด้วย บอก.......หายแล้ว ท่านนี้ ศักดิสิทธิ จริงๆ

ไม่ได้หลอกเอา ลาภสักการะ นะครับ แต่ทำเพื่อ ยังศรัทธาไทย ให้คงอยู่

เรื่องไม่จบ แค่นั้น.....อีก 2 วันต่อมา โยมยาย มาเลย(คนที่ว่า ชอบเข้าวัด) แต่คราวนี้มา ตอนเย็นมากแล้ว

ท่านๆ ช่วย.....แม่ ด้วยเจ้า.....ค่ะ อ้าว.....ทำไม.....ล่ะ แม่...แก ป่วย เดินไม่ได้ แกบอกว่า สงสัย โดนของ

เอาล่ะสิ.......มาแบบนี้ อีกแล้วไง บอกให้ไปโรงพยาบาล ก็ไม่ไป แต่สังเกตแล้วว่า แก....ไม่เป็นไร เพราะ หน้าตา แก ก็ ปกติ ไม่มีอาการ ของคนป่วยเลย สักนิด

เอา......รด ก็.....รด แกก็ นั่งดู.....นะ เราก็บอกว่า โยมลูกสาว ไปตักน้ำมา 1 ถัง เอาน้ำในบ่อนะ เอาน้ำจาก พระแม่ธรณี

พอได้มา.....ก็ นั่งสวดไป ทำน้ำมนต์ไป สวดนาน 20 นาทีได้ พอเอา....มา รดให้ แก (ตอนรด ก็ต้อง ท่อง ด้วยนะ)

พอเสร็จ ก็บอกว่า หายแล้วโยม........โยม....ยาย ไปหยิบ ขัน 5 มาถวายเถอะไป (เขาเตรียมมาเสร็จ เหมือนรู้งาน)

แก.....ก็ เดินแบบ ไม่ค่อยมีแรงไปเอามา ประเคน พอ.....รับพร...เสร็จ จะกลับบ้าน แก...ลุก เดิน เฉย......

ตั้งแต่ นั้น...... แก ก็มาบ่อย 3-4 วัน มา....รด...ที อ้างเป็น....นั้น เป็น...นี่
    เรื่อยไป หนักๆเข้า เริ่มรู้ทัน ผมเลย เตรียมอย่างงี้ลองดู

ลองเอาน้ำเปล่า ที่ไม่ได้......สวด อะไรเลย มาตั้งไว้......เอา เทียน จากในน้ำมนต์ ที่ศาลา มาโรยไว้ แต่งหน้า

บังเอิญ วันนั้น มีพระนิสิต จาก มหาลัยสงฆ์ มาค้างที่วัด พอดี แก...ก็มา จริงๆ ตามเวลาที่แก....เคยมา

พอมาถึง ผม ก็บอกว่า แหม......นึก....แล้วเชียวว่า โยมต้องมา อาตมาภาพ เลยทำไว้ก่อนแล้ว จะได้ไม่เสียเวลา

มา.....ๆ ว่าแล้ว ก็รดไป เสร็จ แก....ก็เดิน เฉยเลย ทั้งๆที่ตอนแรก หามมา พระนิสิต ก็บอกว่า อาจารย์ครับ.....

อาจารย์...... อา...ไร จะ....พูดก็...พูดมา ท่านต้อง ตอบ...ผม...ตรงๆนะ
    ท่านใช้บท อะไรบ้าง ตอนทำน้ำมนต์ และตอนที่ รดให้ ท่องบทอะไร

ผม....อยากได้ไปบ้าง จะได้ไป ทำน้ำมนต์ รด โยม ที่วัดบ้าง.....ครับ

ผม ก็บอกว่า......ไม่มี ไม่ได้ ท่อง

พระนิสิต ไม่เชื่อ หาว่า ผมปิดบัง ไม่ยอมบอก

จะ บอก ก็ได้......แต่อย่า......ไปบอกใครนะ ตอนทำน้ำมนต์ ก็...สวด...ว่า น้ำเปล่า ก็ หายได้ น้ำเปล่า ก็ หายได้

ตอนรดให้ ก็ ท่องในใจว่า รด...มัน เข้าไป รด มันเข้าไำป....

พระนิสิต ถึง กับ งง อาราย อ่ะ มีด้วยเหรอ บทนี้......

มันจะ....ไป มี....ได้ไง ก็ โยม แก.....ไม่ได้ เป็นอะไร แต่....แกเป็น โรคจิต แกป่วยทางจิต ต้องรด น้ำมนต์ แก....จะคิดไปเองว่า แก...ป่วย

พอได้ รดน้ำมนต์ แก....จะหาย ก็เท่านั้น

* แต่เพื่อน พระภิกษุ อย่าเอาเป็น ตัวอย่างนะครับ ต้องพิจารณา เป็น คนๆไป

เห็น....ไหม ครับว่า ศรัทธา (ความเชื่อ) ทำให้ จิตคน เข้มแข็ง และหายจากโรคได้

*ติดตาม บทความจากประสบการณ์จริงได้ที่ นามปากกา พธบ ครับ และหากท่านสนใจในรายละเอียดเกี่ยวกับ กระแสจิต คลิกที่คำว่า ทีมงานได้เลยครับ หรือเข้าไปที่ www.samsixthsense.com ครับ
    <!-- google_ad_section_end --> __________________

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2010
  2. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    จิตวิทยาล้วนๆผู้น้อยขอคาราวะ
    ยังงี้เขาเรียกวรยุทธขั้นสูงสุด

3. พธบ

ข้า........น้อย มิ....บังอาจ

ข้า....น้อย มิ...บังอาจ ท่านผู้เฒ่า กล่าว............ชม เกินไป ทำไง...ได้ครับ เมตตาได้ ก็เมตตา........ไป

4. มาพบพระ

มาพบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ยายแกคงชอบให้พระอาบน้ำให้น่ะ ลูกหลานอาบให้ไม่สบายใจเท่าพระอาบ ชอบลองภูมิพระแต่มีการศีกษาธรรมเพิ่มดีกว่ามายืนด่าพระหน้ากุฎิครับ อนุโมทนา สาธุ

5. พธบ

ฮาๆๆๆ ครับ

ใช่....ครับ แต่ยายแก ก็ดีครับ เป็นคนดี สนับสนุนกิจการวัดในทุกรูปแบบ เรียกว่า หากรู้ใจแกและต้องการทำเพื่อศาสนา แบบไม่หวังผลตอบแทน แกทุ่มสุดตัวเลยครับ

แต่หากจะมาแอบอิง กินเงินวัด กินเงินจากการจัดงาน แก...ด่า ไม่เลี้ยง ครับ

6. tanaxxir

tanaxxir เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนาสาธุครับ
    แบบนี้เค้าเรียกว่า วิทยาศาสตร์ทางจิต

7. ซน

ซน Active Member

สุดยอดเลย...พี่ มันส์...ดีครับ วันหลัง.....นำมาลงอีกนะครับ เรื่อง...แปลกๆ...ฮา ได้สาระดีครับ

8. พธบ

ขอบจัย ครับ

9. พธบ

ภาพที่เกิดจากนิมิตครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• 121 copy.jpg
      121 copy.jpg
      ขนาดไฟล์:
      260.7 KB
      เปิดดู:
      88
    • 123 copy.jpg
      123 copy.jpg
      ขนาดไฟล์:
      314.6 KB
      เปิดดู:
      94
  10. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

รอเดี๋ยวนะ เดี๋ยว...อาตมา ไปหยิบให้.....มันคืออะไร....ล่ะ....ครับ ไม่ต้องแล้วมั้ง

ต้อง....สิ....โยม มันเป็นน้ำมนต์ ที่ฉัน.....ทำเมื่อคืน........เอาไปหลอดก่อน นอน ตอนถึง บ้าน รับรอง หาย

ที่แท้......มัน ก็คือ ยาหยอดตา อ่ะครับ แต่ผม....เปลี่ยนขวด ไปใส่ขวด....ยานัด ของหลวงตาที่วัดแทน

แล้วถ้าโยมเอาไปผสมน้ำดื่ม จะเกิดอะไรขึ้น .... 4444

11. พธบ

แหม...เขาก็ต้องล้าง ก่อนสิครับ

แหม...เขาก็ต้องล้าง ก่อนสิครับ.......คิดได้เนอะ....+5555

12. พธบ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=CIDhXGGyYTs]YouTube - แนะนำการขอและการบูชาเจ้าที่[/ame]

13. พธบ

ขอบ.......

ขอบใจนะ

14. น้ำเอง

น้ำเอง Active Member

9 มิถุนายน 2010
    ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

15. พธบ

ขอบคุณจ้า......

ขอบคุณครับ.......ยินดีครับ ช่วงนี้ ไม่ค่อยว่างลงเรื่องใหม่ๆเลย