บางครั้งคนเราก็ต้องยอมรับความจริงกันบ้าง เจอกับตัวแล้วหนาวเลย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เด็กโก-ลก, 14 ตุลาคม 2013.

1. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    แก็งเดียวกับพระกรุวังหน้าแหงๆ สงสัยมันมีมาตั้งแต่สมัยโบราณ

อันนี้สมบัติเก่าๆ พ่อผมได้มาตั้งแต่ 2518สมัยยังหัดเล่นใหม่ๆ สงสัยโดนทุบตั้งแต่เก่าก่อน ตอนแรกคิดว่าพระชัยหุ้มก้นวัดสุทัศน์ ไปดูๆแล้วไม่เข้าแก๊ป พอเสริชหารูปดูไปดูมา เขาบอกว่าพระชัยประจำรัชกาลที่ 4

แต่พอเจอที่มาเข้า สลบเลยพระกริ่งปวเรศ พระเครื่อง สมเด็จโต พ.ศ.2382 - พ.ศ.2434: 73. พระชัยวัฒน์ ตอนที่ 2

ไฟล์ที่แนบมา:

2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

พระเก๊เก่าครับแบบนี้ พวกวังหน้าเอามาแต่งนิทานหลอกทำบุญกินส่วนตางมากมายนานแล้วครับ

3. เด็กโก-ลก

นี่ขนาดมรดกนะ พอเข้าใจหลายคนนะครับ ที่ได้จากปู่ย่าตาทวดกทอดมาไม่ได้หมายความว่าจะแท้เสมอไป ผมยังกล้าๆกลัวๆที่จะเอามาแขวนเลี่ยมทองฝังเพชรอยู่เลย เลยวางท่านไว้บนหิ้งต่อไป

มีหลายคนมาขอเช่าต่อราคาหลักพัน กรณีถ้าแท้ก็จะโดนนินทาว่าตกควาย ถ้าเก๊ก็จะโดนนินทาอีกว่าขายพระเก๊ ให้ใครไปฟรีๆเขาก็จะอ้างว่าได้จากเราพอโดนสวดกูก็เสียอีกอยู่ดี ยิ่งเราพอเป็นคนมีชื่อทางนั้นด้วยมีแต่เสียกับเสีย ปล่อยท่านวางไว้เฉยๆต่อไปดีที่สุด

4. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    พี่โกครับ
    เอาไว้ก่อนพี่
    เผื่อมีเด็กยุคใหม่เก่ง ปั้นจนเป็นพระแท้
    เผื่อมีราคา ^^

5. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่ ดูไม่เป็น แต่ทำไมถึงคิดว่าเหมือนกับเว็ปที่ว่าครับ จากประสบการณ์ ดูพระเก๊มานาน องค์นี้ไม่เห็นเหมือนกับพระเก๊ทั่วไป ออกจะดูมีสง่าราศี กว่ามากมายนัก ความเห็นส่วนตัวนะครับ

6. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    แบบนี้แหละคนกลาง(คนวิ่งพระหรือเดินพระ)จึงต้องเข้ามามีบทบาท

7. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมก็ดูไม่เป็น ขอเห็นตรงกับพี่ทิพย์ครับ ใช้หลักกาลามสูตรครับ

8. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชอบส่วนตัวนะ แต่ดูไม่เป็นครับ...

9. toypo

toypo เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่สบายใจ
    อาดให้พระเกจิทีเรารู้จักปลุกเสกให้ก็ได้
    ของพ่อของแม่ยังไงก็ต้องเก็บลักษา
    ถ้าไม่คิดถึงราคาค่างวดเก็บดีกว่าครับ

10. เด็กโก-ลก

ไหนๆก็เล่าให้ฟังนิดนึง

ปัญหามันอยู่ตรงนี้ เราลึกๆในใจก็ว่าน่าจะแท้ จากเหตุผลที่พี่ทิพย์เล่ามา(หรือไม่ก็เก๊เก่าโบราณจริงๆ) หนังสือพระกริ่งพระชัยที่บ้านผมก็คิดว่ามีเยอะพอควร ก็ยังหารุ่นไม่เจอ เลยเอาไปแห่เซียน เพื่อได้คำตอบ ก็โดนเว็ปพวกนี้กลับมา หาที่มาจริงๆไม่ได้ว่ามันคือพระชัยประจำรัชกาลที่4 จริงปล่าว เสริชกูเกิ้ลเจอเว็ปแบบนี้ซะส่วนใหญ่

พอครั้นมีคนมาขอซื้อต่อ ก็ความลำบากใจอีก
    -แท้ ขายถูกๆถือว่าตกควาย เคยสงสารคนมาขอเช่าพระถูกๆจากเราแล้วโดนนินทาแบบนี้มา
    -เก๊ ขายไป ก็หาว่าขายของหลอกลวง ให้ฟรีก็อ้างว่ารับจากเรา(คนพอมีชื่อเสียงแถวนั้นอยู่บ้าง) ทำยังไงก็ไม่ดี

11. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าหาว่าผมอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะครับ คือวิธีการดูพระให้ขาดหรือสามารถตัดสินใจว่าเก๊หรือแท้ด้วยตัวเราเองนั้น เราก็ต้องรู้ข้อมูลการสร้างของพระนั้นๆมาพอสมควร ว่าวิธีการสร้างหรือรูปแบบพระรุ่นนั้นๆเป็นอย่างไร สร้างอย่างไรและก็มีเนื้อหาอย่างไร พระกริ่งพระชัยวัดสุทัศน์มีรุ่นให้จำไม่เยอะหรอกครับ อย่างองค์นี้เค๊าเรียกกันว่าพระชัยฯหุ้มก้น ชื่อก็บอกแล้วว่าต้องหุ้มก้นและใต้ฐานมีชื่อพระพุทธเจ้าแต่ละองค์ไม่ซ้ำกันแกะไว้ใต้ฐาน เราก็ไปดูเทียบกับของเราว่าเหมือนกันมั๊ย?ถ้าลักษณะไม่เป็นแบบนี้เราก็ต้องตีเก๊ไว้ก่อน จะตีเป็นรุ่นอื่น ลักษณะก็ไม่เหมือน ของแท้ๆรุ่นเดียวกันนั้นแม้ว่าพิมพ์จะไม่เหมือนกัน แต่ธรรมชาติโดยรวมจะต้องมีให้เห็นเหมือนกันครับ

ปล.องค์นี้เก๊แน่นอน ไม่ต้องกลัวตกควายครับ ใครอยากจะซื้อวัดดวงก็ปล่อยให้เค๊าไป ต่อไปเค๊าก็จะได้ดูเป็นและไม่โดนของเก๊แบบนี้อีกครับ

12. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

5555 ไม่ต้องคิดมากครับ ตกปลา ตกวัว ตกช้าง ผมก็ตกมาหมดแล้ว ถ้าคนชอบเล่นได้ก็เหมือนกับวัดสายตากัน เล่นแค่ชอบ ผิดถูกไม่ว่ากัน เรื่องนินทาขนาดพระที่สวยที่สุดในโลกคนจะติ ก็ยังติได้ เช่นพระองค์นี้สวยยยงามทุกสัดส่วน เสียอย่างเดียว "พูดไม่ได้" ^^"

13. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขออถัยด้วยนะครับถ้ามีคำบางคำอ่านแล้วอาจจะระคายหูไปบ้าง เนื่องจากกำลังจะพาภรรยาและหลานสาวออกไปซื้อกับข้าวก็เลยรีบพิมพ์ไปหน่อยครับ
    ทีนี้มาลองดูรายละเอียดกันครับ พระชัยวัฒน์หุ้มก้น ของสมเด็จพระสังฆราชแพท่านได้สร้างเอาไว้(เป็นการขอจากลูกศิษย์ที่เป็นพวกข้าราชการตำแหน่งสูงในสมัยนั้น) ช่วงนั้นท่านยังไม่ได้เป็นสมเด็จพระสังฆราช(ผมจำไม่ได้ว่าเป็นยศอะไรในตอนนั้น) โลหะที่ใช้จะถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นชนวนที่เหลือจากการหล่อพระพุทธชินราชวัดเบญจฯ หล่อแล้วเจาะรูที่ใต้ฐานอุดผงดำ จากนั้นก็ใช้แผ่นทองแดงตีบางๆ หุ้มตรงฐานขึ้นมาเกือบถึงบัวบัลลังค์ และจะให้ช่างแกะพระนามพระพุทธเจ้าแต่ละองค์ไว้โดยไม่ซ้ำกัน บางองค์ก็มีตัวเลขด้วย(ต้องย้ำนะครับว่าไม่ใช่รอยจารแต่เป็นรอยแกะของช่าง ส่วนที่อาจจะมีเกจิจารนำให้ก่อนแล้วค่อยให้ช่างแกะแบบพระชัยฯของวังอะไรที่หลวงปู่ศุขท่านจารให้ก่อนแล้วค่อยมาแกะตามเส้นที่หลังแบบนี้ก็อาจจะเป็นได้ครับ

ส่วนที่นึกไปถีงพระชัยของสมัยรัชกาลที่4และ5นั้น ท่านไม่ได้ทำแบบนี้ รูปแบบจะสวยงามกว่านี้มากครับ ส่วนมากจะเป็นพระชัยแบบหูคน ไม่มีมวยผมและจะเป็นแบบจีวรริ้วซ๊ะเป็นส่วนใหญ่ครับ แต่ตอนนั้นไม่รู้ว่าเป็นเกจิท่านไหนมาเป็นประธานในการสร้าง อันนี้ผมข้อมูลน้อยครับ ก็เล่าสู่กันฟังแบบลูกทุ่ง ไม่ค่อยจะมีเนื้อ น้ำจะเยอะหน่อยตามสไตล์คนปั้นพระนะครับ

14. เด็กโก-ลก

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความคิดเห็นครับ

ตอนแรกคิดว่าพระชัยหุ้มก้น วัดสุทัศน์ ผมไปดูข้อมุล+ประวัติการสร้างแล้ว ตีทิ้งไปเลยไม่เข้าแก๊ป ส่วนของประจำรัชกาลรูปยังไม่เคยเห็นแต่ส่วนตัวเชื่อว่า แม้องค์นี้เนื้อจะเก่า แต่ระดับช่างหลวงทำทั้งที น่าจะทำให้อลังการกว่านี้ให้สมกับเป็นช่างหลวง เลยเอามาให้ดู ไปถามประวัติจากพ่อแกก็บอกของคนแก่ๆให้มาตั้งแต่ปี 2518แล้ว

เลยมาเล่าสู่กันฟังว่าสงสัยพวกนี้ทำมาตั้งแต่โบราณแล้วมั๊ง(ถ้าดีจริง พ่อผมคนเช่าพระ ระดับหลักแสนเมื่อ30ปีก่อนคงเอาขึ้นคอแล้วมั๊ง) ไปรื้อๆสมบัติเก่าๆมาเจอเลยเอามาให้ดูครับ ยังไงผมคงเก็บไว้ตามเดิมอยู่ดี

15. tin09

tin09 เป็นที่รู้จักกันดี

ดูไม่เป็น...แต่งงครับท่าน...ประเทศไทยวัดเยอะมากครับท่าน...พ่อท่านรับมา 2518 เองครับท่าน ออกวัดไหนก็ไม่รู้บางวัดสร้างล้อพิมพ์เยอะไป...ในประเทศไทยผมยังไม่รู้ว่ามีกี่วัดเลยหรือว่ามีท่านไหนรู้...เห็นแปลกๆหน่อยแต่ทำไมไปคิดกันว่าต้องเป็นวังหน้ากันตลอดเลย ไม่เข้าใจจริงๆ

16. เด็กโก-ลก

เอามาฝากให้ดูอีก 2 องค์ ลึกๆในใจผมตีเก๊เก่า
    ไม่น่าใช่ของสายสุทัศน์แน่นอน อย่างดีก็ของเกจิเก่าทำล้อพิมพ์แต่ก็ยังหาวัดลงไม่เจอเหมือนกัน
    3องค์มาพวงเดียวกันเลย พ่อผมได้มาพร้อมกัน(ปีที่ได้ 2518เหมือนกัน) แต่ลึกๆในใจองค์แรกด้านบนดูดีกว่าเพื่อน

ไฟล์ที่แนบมา:

17. นัฐวงศ์

นัฐวงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชอบองค์สุดท้ายครับ