ประสบการณ์รอดตายจากคมกระสุนด้วยบารมีธรรมหลวงปู่โต๊ะวัดประดู่ฉิมพลี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย munee, 7 พฤษภาคม 2007.

1. munee

munee เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สะระนังคัจฉามิ
    ข้อความต่อไปนี้ข้าพเจ้าขอกราบบูชาในบารมีธรรมแห่งหลวงปู่โต๊ะวัดประดู่ฉิมพลี เพื่อประกาศเกียรติคุณของหลวงปู่ให้เป็นที่ประจักษ์แก่ทุกท่านสืบไปเมื่อปี พ.ศ.2537ขณะที่ผมและภรรยาลูกชายคนเล็กอายุสามเดือนพร้อมด้วยพี่สาวภรรยาได้เดินทางด้วยรถยนต์ส่วนตัวจากพัทยาเพื่อที่จะไปรับแฟนพี่สาวภรรยาซึ่งเป็นชาวญี่ปุ่นที่สนามบินดอนเมือง เครื่องลงเวลาประมาณเที่ยงคืนออกจากดอนเมื่องเที่ยงเศษขณะขับรถกลับตัวผมเองก็เกิดอาการเขม่นตาขวามาตลอดทาง ในใจของผมคิดว่าคงจะต้องเกิดเรื่องแน่แต่ก็ไม่ได้บอกให้แฟนผมทราบระหว่างขับรถก็ได้สวดคาถาชินบัญชรในใจตลอดเวลาขอบารมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายให้คุ้มครองโดยเฉพาะหลวงปู่โต๊ะที่ผมและภรรยาแขวนอยู่ในคอ(ผมแขวนปิดตาปลดหนี้หลังยันต์นะใบลานภรรยาแขวนปรกใบมะขาม) เมื่อขับก่อนจะถึงค่ายทหารรักษาพระองค์ซึ่งสมัยนั้นเปลี่ยวและมืดมากรถได้ถูกวางตะปูเรือใบโดยคนร้ายได้ตอกตะปูห้านิ้วไว้กับไม้หน้าสามวางสลับไปมารถผมก็เหยียบตะปูเข้าอย่างจังพอไม้หน้าสามถูกบังโคลนรถก็หลุดทำให้ยางฉีกขาดไม่สามารถวิ่งต่อไปได้ต้องค่อย ๆ บังคับรถให้เข้าข้างทาง ตอนนั้นเองที่ทำให้ผมรู้ว่ากำลังจะถูกปล้นแต่ผมก็ต้องลงจากรถเพื่อเปลี่ยนยางอะไหล่ ผมจึงลงจากรถพร้อมด้วยภรรยาและชาวญี่ปุนโดยให้พี่สาวภรรยาอ้มลูกนั่งอยู่ในรถ ตอนนี้เองผมได้บอกกับภรรยาผมว่าให้ยืนดูรอบ ๆขณะที่ผมกำลังจะเปลี่ยนยาง ถ้ามีอะไรไม่ชอบมาพากลก็ให้รีบบอก ยังไม่ทันไรก็มีรถที่ขับตามหลังผมมาถูกตะปูอีกหนึ่งคันแต่เขาก็ยังขับไปได้อีกประมาณ 50 เมตรห่างจากผมเป็นรถเก่า ๆ สีขาว ผมถอดน๊อตยังไม่ทันหมดภรรยาผมก็บอกว่าเห็นผู้ชายสองคนแต่งชุดหมีเหมือนพวกช่างกลเป็นวัยรุ่นเดินอยู่อีกฝั่งของถนนอ้อมไปยังรถคันที่จอดอยู่ข่างหน้าแต่ยังไม่ทันเดินไปถึงก็อ้อมกลับมาที่รถของผม เมื่อเดินมาถึงทั้งสองคนก็เปิดชายเสื้อชักปืนขึ้นมาจ่อมาที่ผมสองกระบอกพร้อมกันวินาทีนั้นผมก็เอามือผลักภรรยาให้หลบอยู่ข้างหลังผม และภรรยาได้ผลักให้ชาวญี่ปุ่นลงไปหลบในคูข้างทาง หนึ่งในคนร้ายได้พูดขึ้นว่าเฮ้ย...มึงมีของมีค่าอะไรถอดมาให้หมด ผมก็ตอบทันที...กูไม่ให้ภรรยาผมก็บอกต่อว่ากูก็ไม่ให้...คนร้ายก็บอกว่าไม่ให้กูยิง....ขณะนี้เองที่ใจของผมได้สตินึกถึงหลวงปู่โต๊ะในใจว่า(หลวงปู่โต๊ะช่วยลูกด้วย...ขอให้ยิงไม่เข้า)แล้วผมจึงพูดว่า..ยิงก็ยิงซิว่ะ...(ขอโทษที่ใช้คำไม่สุภาพนะครับ)จากนั้นเสียงปืนก็ดังขึ้น..เปรี้ยง..?ผมเห็นไฟแล็บจากปากกระบอกปืนแล้วผมก็รู้สึกชาที่ข้อศอกจนแขนสะบัดผมนึกว่าแขนคงหักในมือผมมีเหล็กที่ใช้เปลี่ยนยางผมก็ยกขึ้นกะจะตีสวน แต่ปืนอีกกระบอกด้านขวามือก็ดังขึ้น...เปรี้ยง ? ผมถูกยิงที่ไหปลาล้าเต็ม ๆจนหงายหลัง แต่ด้วยบารมีของหลวงปู่คุ้มครองผมจึงกระโดดเข้าสู้ คนร้ายเห็นว่าผมถูกยิงสองนัดไม่เป็นไรก็ตกใจพูดขึ้นว่า...เฮ้ยถอยแล้ววิ่งอ้อมไปทางหลังรถภรรยาก็ตะโกนว่า..ช่วยด้วย ๆ ถูกปล้น คนร้ายก็หันมายิงภรรยาผมอีกหนึ่งนัดถูกที่ขาจนกางเกงยีนทะลุแต่ไม่เข้าครับแล้วคนร้ายก็วิ่งข้ามถนนเข้าซอยหายไป
    ต่อมามีรถกะบะและรถขายปลาหมึกปิ้งได้จอดให้ความช่วยเหลือจนผมเปลี่ยนยางเสร็จต่อจากนั้นผมก็ไม่ได้แจ้งความเพราะดึกมากตีสามกว่าอีกอย่างก็ไม่ได้เสียทรัพย์สินไปผมรีบขับรถเข้าตัวเมืองชลบุรีแวะร้านข้าวต้มที่มีแสงไฟสว่างเพื่อดูบาดแผลที่ถูกยิงปรากฏว่าที่ข้อศอกและที่ไหปลาล้าเป็นรอยบวมเท่าลูกมะนาวแต่ไม่เข้ามีอาการขัดยอกเท่านั้นเองครับ....ถ้าไม่ใช่บารมีแห่งหลวงปู่โต๊ะวัดประดู่ฉิมพลีผมและภรรยาคงไม่มีชีวิตรอดมาถึงทุกวันนี้..ตั้งแต่ปี37เป็นต้นมาผมทุก ๆ ปีผมต้องกินเจถวายหลวงปู่เพื่อแสดงความกตัญญูถวายท่านและจะทำตลอดไป (ลูกปืนนัดแรกที่ยิงถูกแขนก็ได้แฉลบไปถูกประตูด้านซ้ายเป็นรอยหัวกระสูนเลยครับ...ปืนเป็นขนาดเก้ามม.ครับทั้งสองกระบอกที่ผมทราบเพราะผมเป็นทหารเรือครับ)ตอนนี้ผมและภรรยาลูกชายนับถือหลวงปู่กันทั้งบ้านเลยครับ...เรื่องโชคลาภก็ดีจริง ๆ ครับเคยไปกราบรูปหล่อที่วัดขอโชคจากท่านได้เลข19 ผมถูกเลขท้ายล๊อตเตอรี่ 17 ใบคร้บ นี่คืออีกเสี้ยวหนึ่งของบารมีหลวงปู่โต๊ะที่ผมได้ประสบกับตัวเองและครอบครัว ยังมีอีกหลายเหตุการณ์ที่หลวงปู่ได้แผ่บารมีช่วยผมเอาไว้คราวหน้าผมจะเล่าให้ท่านทั้งหลายอ่านอีกครับ...ถ้าหากท่านใดมีโอกาสได้พระของหลวงปู่ขอจงเก็บรักษาไวดีเถอะครับบารมีท่านมากล้นจริง ๆ ความดีอันใดที่ผมได้ทำมาด้วยดีแล้วขอถวายให้หลวงปู่โต๊ะด้วยความเคารพบูชาสูงสุดครับ............................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2007
  2. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    สุดยอดครับ ขอบคุณคุณพี่มุนีมากครับที่นำประสบการณ์ดีๆ และของจริงมาเล่าสู่กันฟังครับ หลวงปู่โต๊ะ ผมเองก็นับถือท่านมากครับ ท่านเรียนวิชามาทางสายหลวงพ่อโหน่ง วัดคลองมะดัน จ.สุพรรณบุรี สายเดียวกับหลวงพ่อสด วัดปากน้ำภาษีเจริญครับ หลวงปู่ท่านเก่งทางคงหนัง คงเนื้อครับ และด้านอื่นๆรอบด้าน ท่านเคยถามผู้ที่นำพระมาให้ท่านปลุกเสกว่า "จะเอาปืนยิงไม่ออกไหม" คนที่นำพระมาตอบว่า "เอาครับ" ท่านพยักหน้า แล้วหลับตา นี่แสดงว่าท่านเชื่อมั่นตัวท่านเองมากครับ

ผมเองขออนุญาติพี่มุนี นำประสบการณ์เรื่องนี้ไปเผยแพร่สู่สาธารณชนเพื่อให้ท่านอื่นๆรับทราบต่อไปนะครับ หลวงปู่จะได้มีชื่อเสียงขจรขจายออกไป

3. munee

-----ขอขอบคุณและขออนุโมทนาครับคุณนิลศิลป์จะได้ช่วยกันเผยแผ่เกียรติคุณหลวงปู่โต๊ะให้หลาย ๆ ท่านที่ยังไม่ทราบได้รับรู้ครับ แม้แต่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯและสมเด็จพระบรมราชินีนาทตลอดจนพระบรมวงศาทุกพระองค์ก็ทรงเคารพนับถือหลวงปู่โต๊ะเป็นอย่างมากหาอ่านได้ในหนังสือประวัติหลวงปู่โต๊ะของวัดประดู่ฉิมพลีครับ.....และก็ยังมีหลวงพ่อแพวัดพิกุลทองอีกหนึ่งองค์ที่พวกเราคงจะรู้จักชื่อเสียงท่านดีก็ยังให้ความยกย่องหลวงโต๊ะเป็นอย่างมากซึ่งทุกครั้งที่ไปร่วมปลุกเสกวัตถุมงคลด้วยกันจะนั่งใกล้ติดกันเสมอหลวงพ่อแพท่านได้เล่าให้ลูกศิษย์ที่ไปกราบท่านที่วัดฟังว่า...เวลาที่หลวงปู่โต๊ะท่านปลุกเสกวัตถุมงคลท่านได้ตามดูจิตของหลวงปู่โต๊ะดูได้เห็นลำแสงสีม่วงออกจากมือที่หลวงปู่โต๊ะจับสายสิญไปคลุมวัตถุมงคลทั้งหมดและท่านจะไม่ขยับร่างกายหรือพักฉันน้ำเลยจนกว่าจะเสร็จพิธีบางงานท่านนั่งปรกตั้งแต่สองทุ่มถึงสองโมงเช้าโดยไม่ขยับเลยและถ้าหลวงพ่อแพจะสร้างวัตถุมงคลทุกครั้งจะต้องนิมนต์หลวงปู่โต๊ะไปปลุกเสกทุกครั้งซึ่งถ้าหากหลวงปู่โต๊ะยังไปไม่ถึงท่านก็จะคอยจนกว่าหลวงปู่โต๊ะจะไปถึง...ท่านให้เหตุผลว่าหลวงปู่โต๊ะมาองค์เดียวเท่ากับคณาจารย์อื่นมาสิบองค์ทีเดียว..ฉะนั้นคงจะทำให้ผมและท่านทั้งหลายมีความมั่นใจในความศักดิ์ศิทธิ์ของหลวงปู่อย่างไม่มีข้อสงสัยในใจเลยนะครับแม้แต่สมเด็จพระสังฆราชท่านยังตรัสว่าหลวงปู่โต๊ะเป็นพระทองคำเป็นเนื้อนาบุญอันยิ่งใหญ่สมควรที่จะเป็นที่เคารพกราบไหว้บูชาได้โดยสนิทใจ.........สาธุสุปฏิปัณโณภะคะวะโตสาวะกะสังโฆ สังฆังนะมามิ
    ----------------------------------------------------------------------------------------------
    ท่านใดมีประสบการณ์เกี่ยวกับหลวงปู่ช่วยกันเขียนมาแลกเปลี่ยนกันอ่านนะครับ.....ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2007
  4. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่โต๊ะปรกโพธิ์เสาร์๕ปี๒๕๑๖ หลังยันต์ตรีนิสิงเหฝังข้าวสารดำ บูชามาปี๒๕๒๐

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      31.1 KB
      เปิดดู:
      743
  5. munee

ความศรัทธาครั้งแรก..........ที่มีต่อหลวงปู่โต๊ะ
    เมื่อประมาณปี 2532 ข่าววัตถุมงคลที่หลวงปู่โต๊ะได้ปลุกเสกแล้วผู้ที่นำไปบูชาเกิดประสบการณ์ทั้งโชคลาภคงกระพันแคล้วคลาดทุกด้านทำให้ผมมีความศรัทธาอยากได้วัตถุมงคลของหลวงปู่มาบูชาบ้างแต่ตอนนั้นการเงินยังไม่ค่อยดีผมจึงอธิษฐานในใจขอหลวงปู่ว่า " ถ้าหลวงปู่ศักดิ์สิทธิ์จริงขอให้มีโชคจากการเสี่ยงซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาลถ้าถูกจะไปบูชาพระของหลวงปู่.....วันต่อมาผมไปตลาดกับคุณแม่เดินผ่านแผงขายสลากผมจึงขอให้คุณแม่ช่วยหยิบสลากให้หนึ่งใบในใจก็นึกถึงหลวงปู่ให้ช่วยด้วย...เมื่อหวยออกผมก็ต้องขนลุกเพราะสลากใบนั้นถูกเลขท้ายสองตัวผมรีบไปขึ้นเงินแล้วก็ไปที่ร้านพิมพ์ใจบางไผ่ที่จำหน่ายพระเครื่องซึ่งคุณพิมพ์ใจก็เป็นผู้เคารพนับถือหลวงปู่มากผมได้เช่าบูชาพระปิดตาหลังยันต์ดวงพิมพ์เล็กเนื้อใบลานราคา 2000 บาทพอดีกับค่าสลากที่ผมถูกพอดี.......ตอนนั้นราคาพระของหลวงปู่ยังไม่แพงเหมือนตอนนี้ เป็นความศรัทธาครั้งแรกที่ผมมีต่อหลวงปู่ครับ......ยังมีความมหัศจรรย์ที่ผมได้สัมผัสจากหลวงปู่อีกหลายครั้ง แล้วจะโพสมาให้อ่านกันอีก...สวัสดีครับ

6. munee

สวัสดีครับวันนี้มีเรื่องเกี่ยวกับหลวงปู่โต๊ะมาเล่าให้ฟังกันอีกครับ

เมื่อคราวที่วัดประดู่ฉิมพลีได้จัดงานงานครบรอบ 108 ปีของหลวงปู่ทางวัดได้จัดสร้างวัตถุมงคลของหลวงปู่หลายรายการ หนึ่งในจำนวนนั้นก็มีรูปหล่อบูชาหลวงปู่ขนาด 9 นิ้วใต้ฐานบรรจุอัฐิธาตุของหลวงปู่ด้วยค่าบูชา 6500 บาทซึ่งผมอยากได้มากแต่ไม่มีปัจจัยที่จะจองบูชา
    จึงจุดธูปอธิษฐานขอจากหลวงปู่......ซึ่งท่านก็เมตตาให้ผมถูกหวยได้เงิน 6500 บาทพอดีได้บูชาสมใจทุกวันนี้ปิดทองเกื่อบเต็มองค์ท่านแล้วครับบารมีของหลวงปู่แท้ ๆ เลยครับ.....แต่ต้องเป็นคนดีมีศีลธรรมประจำตัวด้วยนะครับ.....

(f)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2007
  7. รักษ์พระ

รักษ์พระ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณmuneeที่นำเอาเรื่องดีๆมาเล่าสู่กันฟัง
    ผมเองก็เคารพนับถือหลวงปู่โต๊ะอย่างยิ่ง สมัยเด็กๆผู้ใหญ่ที่นับถือได้เล่าให้ฟังว่าเวลาหลวงปู่ไปทำพิธีพุทธาภิเษกพระ ตอนจะดับเทียนชัย ท่านเพียงยื่นมือออกไป ไฟก็ดับเอง
    ต่อมามีโอกาสไปที่วัดแต่ก็หลังจากท่านมรณะไปไม่นาน ชาวบ้านแถววัดประดู่เล่าว่ามีเด็กตกน้ำในคลองแต่ปรากฎว่าเด็กลอยเหนือน้ำไม่จมเพราะมีพระใบมะขามของหลวงปู่ห้อยอยู่องค์เดียว ตอนนั้นพระใบมะขามของท่านทางวัดแจกฟรีนะครับเพราะมีจำนวนมากอยู่ ผมเองได้บูชาพระมาหลายองค์ มีรูปหล่อขนาดบูชาของท่านที่ใต้ฐานบรรจุอัฐิธาตุของท่านด้วย ได้มาก็ใส่ครอบตู้พลาสติคอย่างดี ตั้งบูชาบนโต๊ะหมู่ในห้องพระ อยู่มาวันหนึ่งหลังจากไหว้พระเสร็จก็นั่งมองรูปหล่อของท่านพร้อมนึกในใจว่าเอ..ตั้งแต่ได้มาก็ไม่เห็นมีอะไรเลย ทันใดนั่นเองครอบพระของท่านเกิดสั่นขึ้นเองเสียงดังทีเดียว เป็นอยู่พักใหญ่ ไม่ใช่แผ่นดินไหวแน่นอนเพราะไม่มีความสั่นสะเทือนอื่นใดนอกจากครอบตู้ของท่านอย่างเดียว ตั้งแต่วันนั้นมาผมเชื่อสนิทใจในบารมีธรรมของท่านครับ พระของท่านดีทุกองค์ เสียดายที่ตอนนี้หายากแล้ว สมัยก่อนที่ผมไปที่วัด พระปิดตาปลดหนี้เนื้อเกสรองค์ละ 400 บาทเอง ตอนนี้หลายหมื่นแล้วยังหาแท้ยากเหมือนกันครับ

8. munee

ขอบคุณ....คุณรักษ์พระครับที่ช่วยกันประกาศบารมีพระอริยสงฆ์แห่งวัดประดู่ฉิมพลีที่เป็นนาบุญอันประเสริฐของพวกเรา.....

ครั้งหนึ่งได้มีคหบดีชาวจีนที่เยาวราชได้นิมนต์หลวงปู่ไปฉันเพลและเจิมป้ายเปิดบริษัท ซึ่งเมื่อหลวงปู่ฉันเสร็จก็จะเจิมป้ายแต่ว่าป้ายนั้นอยู่สูงเจ้าของจึงได้จัดบันไดให้หลวงปู่แต่หลวงปู่ท่านบอกไม่ต้องท่านใช้แป้งเจิมที่ผ้าแล้วหลับตาครู่หนึ่ง...แล้วใช้มือตบลงไปที่ผ้าผืนนั้นเป็นที่อัศจรรย์ยิ่งนักยันต์ที่ท่านเจิมที่ผ้ากลับขึ้นไปติดอยู่ที่ป้ายของบริษัทซึ่งอยู่สูงมากได้อย่างไรเรื่องนี้เป็นที่กล่าวขานในหมู่คนไทยเชื้อสายจีนในเยาวราชเป็นอย่างมาก...จึงไม่แปลกใจว่าทำไมคนไทยเชื้อสายจีนจึงได้นับถือหลวงปู่กันมากเหลือเกิน..........สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2007
  9. munee

โมทนาครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ บุญใดก็ตามที่ข้าพเจ้าได้กระทำด้วยดีแล้ว ขอท่านทั้งหลายจงได้รับุญนั้นด้วยเทอญ สาธุ

10. tim

tim เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาค่ะ

โมทนาค่ะ_/\_ ที่หาอะไรดี ๆ มาให้อ่าน ก็เคารพท่านนะคะ ไม่มีวัตถุมงคลใด ๆ เคารพด้วยใจ(i)

11. kosabunyo

kosabunyo เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2005
    ผมมีปิดตาอยู่องค์ครับฝังตะกรดเงิน สนใจ0862310888

12. T-1970

T-1970 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2007
    ผมบังเอิญได้มีโอกาสรู้จักกับบุคคลสองท่านครับ โดยท่านแรกเป็นเจ้าของอู่รถยนต์อยู่แถวๆอำเภอบางบัวทอง(..ที่สำคัญคือท่านนี้นับถือศาสนาอิสลาม..) ส่วนอีกท่านหนึ่งเป็นพี่ผู้หญิงเปิดร้านขายของชำอยู่ย่านตลาดพลู ซึ่งทั้งสองท่านนี้ไม่ได้รู้จักกันเลย แต่ในคอของทั้งสองท่านแขวนพระสมเด็จปรกโพธิ์หลังข้าวสารดำของหลวงปู่โต๊ะ(ปี 16)ด้วยกันทั้งคู่ ผมอดแปลกใจไม่ได้ตรงที่
    1.) พระสมเด็จปรกโพธิ์รุ่นนี้มีขนาดค่อนข้างใหญ่กว่าสมเด็จทั่วๆไป (หลายท่านซึ่งเป็นศิษย์สายตรงย่อมทราบดี) ทั้งๆที่ท่านหนึ่งเป็นมุสลิม ส่วนอีกท่านหนึ่งก็เป็นสุภาพสตรี???.......
    2.) แขวนบูชาเดี่ยวเลยครับ ไม่มีพระองค์อื่นหรือเครื่องลางชนิดใดๆอยู่ในคอเลย นอกจากสมเด็จองค์นี้เพียงองค์เดียว
    ....สุดท้ายผมก็เลยต้องถามถึงเหตุผล (โดยผมแกล้งทำเป็นไม่รู้เรื่องพระ..เริ่มจากคำถามแรกว่าพี่แขวนพระอะไรใหญ่จังไม่หนักหรือ? อะไรทำนองนี้..) ....พี่ผู้ชายเจ้าของอู่รถเล่าว่า ลูกค้าประจำท่านหนึ่งให้ไว้เมื่อสิบกว่าปีที่แล้วแถมยังบอกว่าพระองค์นี้ดีมากๆ แต่แกไม่ค่อยอยากรับเท่าไหร่เพราะเป็นมุสลิม(คงจะไม่เชื่อด้วย) จึงเอาไปเก็บไว้ในลิ้นชักโต๊ะที่สำนักงาน แกสังเกตุว่านับจากวันนั้นกิจการเริ่มดีขึ้น มีลูกค้าเข้าอู่ชนิดงานล้นมือทำไม่ทันเลยทีเดียว และทุกครั้งที่มีปัญหาด้านการเงิน(หมุนไม่ทัน) แกก็ลองหยิบพระองค์นี้ขึ้นมาอธิฐาน ก็มีอันที่จะต้องมีเงินเข้ามาหาแกได้อย่างน่าอัศจรรย์ ในที่สุดแกจึงต้องแขวนสมเด็จปรกโพธิ์องค์นี้ไว้ในคอจนถึงทุกวันนี้....ส่วนคำบอกเล่าของคุณพี่ผู้หญิงร้านขายของชำก็คล้ายๆกันครับ เป็นเรื่องปาฏิหารย์ด้านการเงินล้วนๆ....สิ่งที่ผมประหลาดใจก็คือ ทั้งสองท่านนี้ไม่เคยรู้จักกัน แต่แขวนพระวัดเดียวกันรุ่นเดียวกัน โดยให้เหตุผลในการแขวนพระเพราะพุทธคุณทางการเงินเหมือนกันทุกประการ โดยส่วนตัวผมเชื่อในพุทธคุณพระสมเด็จรุ่นนี้ 100% ครับ....แต่สำหรับท่านผู้อ่านก็แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละท่านครับ...

13. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์สุดยอดเลยครับ วันนี้ผมจึงได้เช่าสมเด็จปรกโพธิืท่านปลุกเสก 5 ไตรมาสปี 18 มาบุชาครับราคายังไม่สุงมากครับ ถ้าเราไม่ยึดติดกับรุ่นที่นิยมแล้ว บุชาได้ทุกองค์เพราะท่านปลุกเสกเหมือนกันครับ อย่างรุ่นนี้ปลุกเสกนานที่สุด 5 ปีก็ว่าได้ครับ

14. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ศรัทธาท่านครับ แต่ไม่มีวัตถุมงคลของท่านเลย...มีแต่ที่ท่านไปเป็นประธาน หรือ ร่วม พิธีพุทธาภิเศกที่วัดอื่นครับ....บุคคลิกและการนั่งของท่านสง่าผ่าเผยมาก หลังตรงตลอดพิธี....ปัจจุบันนี้พระเกจิที่ผมมองว่ามีบุคคลิก ท่านั่งเหมือนหลวงปู่โต๊ะคือหลวงพ่อพร้า วัดโคกดอกไม้ครับ....:cool:

15. ตี๋บางไทร

ตี๋บางไทร Active Member

18 พฤศจิกายน 2010
    ผมมีสมเด็จแหวกม่านแล้วก็พระผงปี 2534 ครับ
    หลวงปู่ท่านเก่งทุกด้านครับ ขอกราบนมัสการหลวงปู่โต๊ะด้วยครับ กราบ กราบ กราบ

16. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    กราบ ๆ ๆ หลวงปู่โต้ะครับ

17. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงปู่โต๊ะครับ

หากเป็นรุ่นที่ไม่ทันหลวงปู่โต๊ะ ...แต่รุ่นนั้นประกอบไปด้วยผงอังคารของหลวงปู่โต๊ะ...พุทธคุณจะศักดิ์สิทธิ์เท่ากันมั้ยครับ..เนื่องจากพระแท้ๆหายากและราคาสูง....รบกวนทุกท่านด้วยครับ..(^_^)

18. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่โต๊ะ ครับ เป็นพระ 1 ในสององค์ที่ติดตัวตลอดครับ

19. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    กราบหลวงปู่ครับด้วยความศรัทธา

20. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    กราบหลวงปู่โต๊ะด้วยความเคารพอย่างสูงครับ
    พระเครื่องที่บ้านก็มีหลายองค์หลายเกจิแต่หนึ่งในสามองค์
    ที่ห้อยอยู่ในคอตอนนี้ก็องค์นี้แหละครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2010