ผู้ให้เช่าบูชามงคลวัตถุและอื่นๆ เจียดรายได้ช่วยบำรุงเวบด้วยดีไหมคะ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 5 กรกฎาคม 2007.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะกัลยาณมิตร และผู้ตั้งกระทู้ให้เช้าบูชามงคลวัตถุ- เครื่องรางของขลัง ทุกท่าน

เนื่องด้วยเวบสโนว์ เปิดกว้างให้กับสมาชอกทุกท่านได้มาโพสหลากหลายเรื่องราว โดยไม่มีข้อจำกัดหากไม่ขัดต่อกฎหมายและหลักศีลธรรมหรือเกินขอบเขตที่สะงคมชาวพลังจิต.คอมรับได้

จากการที่มีหลายกระทู้เปิดในแนวนี้ เป็นการดีที่สมาชิกที่สนใจและต้องการบูชามงคลวัตถุ ฯลฯ ได้แลกเปลี่ยน ซื้อขายกัน ไม่ว่ารายได้นั้นเจ้าของกระทู้ผู้ให้เช่าบูชาจะนำไปทำอะไรก็ตาม ซึ่งส่วนใหญ่นำไปทำบุญ อนุโมทนาค่ะ

แต่ทีนี้นะคะ ไหนๆ ท่านก็มีรายได้ผ่านทางเวบมากกว่ากระทู้ทั่วๆ ไป ยายผีป่าขอเป็นคนนำร่องนะคะ

ช่วยเจียดปัจจัยแบ่งมาสนับสนุนทางเวบด้วยได้ไหมคะ ไม่มากก็น้อยตามกำลังค่ะ เพราะแบนเนอร์โฆษณาที่นี่ราคาก็ไม่แพงนะคะ ๑๐๐ บาท ต่อเดือน หรือ ๕๐๐ บาท ต่อเดือน คงไม่มากไปสำหรับกระทู้ที่มีผู้สนใจมากๆ นะคะ

บางรายเปิดกระทู้แต่ไม่มีผู้บูชาก็ไม่ว่ากันค่ะ แต่รายที่มีผู้บูชาอย่างต่อเนื่อง ขอให้ช่วยๆ เวบหน่อยนะคะ

แจ้งความประสงค์ไปที่คุณตั้มศักดิ์ หรือคุณแอน แม่บ้านนะคะ

เรื่องนี้ยายไม่ได้ปรึกษาใครค่ะ แต่เห็นในเวบสโนว์ และอยากให้เวบมีรายได้ จะได้นำปัจจัยมาปรับปรุงเวบทางใดทางหนึ่ง เช่น ปรับปรุงเรื่องเชริฟเวอร์ ฯลฯ

ใครเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย ไม่ว่ากันนะคะ แต่ถ้าเวบอืด เวบล่ม คุณๆ ส่วนมากก็มีเวบอื่นๆ ไปโปรโมทสินค้าของคุณ มีสมาชิกไม่กี่ท่านค่ะ ที่ทำเพราะพลังจิต และนำปัจจัยส่วนใหญ่ไปทำบุญจริงๆ

ขอบคุณนะคะ

2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

เมื่อกี้พิมพ์ไว้ตั้งมากมาย กดส่งแล้วดันหายหมดเลย (นี่ก็เป็นอีกปัญหาหนึ่งที่เจอกัยบ่อยๆครับ)

ความจริงเรื่องนี้ผมเคยได้คุยกับสมาชิกบางท่าน ซึ่งเห็นด้วยที่จะนำวัตถุมงคลต่างๆมาลงให้บูชา โดยนำเงินทั้งหมดที่ได้ มอบให้กับทางเวป เพื่อสนับสนุนค่าใช้จ่ายต่างๆ แต่ยังไม่ทันได้เริ่มกัน ซึ่งผมเองนั้นก็เห็นถึงความจำเป็นตรงนี้เช่นกันครับ

เอาเป็นว่าเดี๋ยวผมเองจะตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อนำวัตถุมงคลจำนวนหนึ่ง มาให้พวกเราได้เช่าบูชากัน และนำเงินที่ได้มามอบให้กับทางเวปทั้งหมดครับ

จริงๆแล้วเมื่อกี้นี้ผมได้พิมพ์ข้อเสนอแนะมาด้วย แต่ดันหายหมดเลย (ยังไม่เข็ดเดี๋ยวเอาใหม่ครับ)

3. คำข้าว

คำข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2007
    ยินดีช่วยเหลือครับ

ในฐานะที่ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ นำวัตถุมงคลมาให้บูชาในเว็บนี้เหมือนกัน เห็นด้วยกับคุณยายผีป่าครับ ยินดีจะสนองคุณบ้านหลังนี้ตามกำลังที่พึงไหว

ใจจริงผมก็ไม่อยากเอาของรักของหวง ที่สะสมมานานกว่า 10 ปี มาออกหรอกครับ แต่คนเราก็มีช่วงชีวิตขาลงบ้างเป็นธรรมดา ความช่วยเหลือในเบื้องต้นอาจตั้งเป็นกระทู้ในลักษณะที่ว่า "ให้บูชาวัตถุมงคล รายได้ทั้งหมดนำมาบำรุงเซิฟเวอร์" แต่ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ จะเห็นดีด้วยรึเปล่า ถ้าดีก็จะได้เริ่มปฏิบัติครับ หรือถ้าเป็นทางอื่นๆ ก็ลองเสนอแนะกันมาครับ

รักษ์ (คำข้าว)

OSK 114

4. DevilBitch

ขอบคุณค่ะที่เห็นด้วย มากน้อยเราไม่ว่ากันค่ะ ยายพิมพ์แล้วรีบส่งกลัวส่งไม่ผ่าน ก็เลยพิมพ์ผิดพลาด แต่เก่งนะคะเดาความหมายที่พิมพ์พลาดได้กันน่ะค่ะ อิอิ

ไม่ต้องเจียดมาให้ทั้งหมดก็ได้ค่ะ แบ่งไปทำอย่างอื่นด้วยนะคะ แต่ถ้ามีเยอะตั้งใจช่วยเวบเต็มกำลังก็เจริญมากค่ะ

เวบนี้เป็นเหมือนแหล่งรวมกองบุญนะคะ มอบให้เวบก็เหมือนเป็นการทำบุญเช่นกันค่ะ

ยายเกรงใจเวบมากๆ ถึงไม่ค่อยโพสอะไรๆ ที่เลอะบอร์ด แต่บางทีสมาชิกเครียดๆ ยายก็คิดว่ามุขตลก หยอกล้อกัน เป็นเสน่ห์ของบอร์ดที่นี่ค่ะ เราไม่โกรธกันจริงหรอกค่ะ

แต่อะไรที่เคยลงแล้ว อย่างกระทู้ที่ไปลอกเขามาลง กรุณานะคะทุกหมวดล่ะค่ะ อย่าพยายามดึงมาลงซ้ำ บางท่านไม่ท่องให้ทั่ว เอามาลงแล้วลงอีกหลายๆ ท่านทำโดยไม่รู้ตัว อันนี้ล่ะค่ะที่ใช้ทรัพยากรของเวบแบบไม่ประหยัดค่ะ

5. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    และผมขอเสนอแนวทางให้พิจารณาดังนี้ครับ

1. ผู้ที่จะขายหรือให้เช่าพระเครื่องหรืออื่นๆ โดยที่เงินทั้งหมดเข้ากระเป๋าตัวเอง หรือเข้ากระเป๋าเองบางส่วน(ไม่ทั้งหมด) ขอให้จัดแยกห้องเป็นหมวดซื้อ-ขาย โดยเฉพาะ โดยจัดเก็บค่าสมาชิกและให้เฉพาะผู้ที่สมัครสมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิ์โพสท์ในห้องนี้ และให้ถือว่าห้องนี้เป็นเนื้อที่โฆษณาไปเลย ซึ่งทางเวปไม่ต้องรับผิดชอบสิ่งใดๆในห้องนี้เลย

2. เช่นเดียวกับข้อ 1. คือผู้ที่จะขายหรือให้เช่าพระเครื่องหรืออื่นๆ โดยที่เงินทั้งหมดเข้ากระเป๋าตัวเอง หรือเข้ากระเป๋าเองบางส่วน(ไม่ทั้งหมด) อนุญาตให้โพสท์ลงในหมวดพระเครื่องเหมือนเดิมได้ แต่ขอให้ทางเวปเก็บค่าสมาชิก (เป็นรายปี หรือรายเดือน) แต่ขอให้ทางเวปเก็บสำเนาบัตรประชาชน และสำเนาทะเบียนบ้าน ของผู้ที่ให้เช่าพระไว้ด้วย เพื่อใช้ในกรณีที่มีการหลอกลวงกันเกิดขึ้น เช่นนำพระเลียนแบบมาขาย หรือส่งพระให้ไม่ตรงกับรูปที่ได้ลงไว้ ทางเวปจะได้มีข้อมูลใช้ประกอบในการแจ้งความดำเนินคดีได้ครับ

3. ปล่อยทุกอย่างให้เป็นไปตามเดิม ให้แล้วแต่ผู้ที่ได้รับผลประโยชน์จะพิจารณาให้กับทางเวปเอง ว่าจะให้เท่าไหร่หรือไม่ให้กันเลย และให้ช่วยกันตรวจสอบ ถ้ามีการนำพระเลียนแบบมาขายก็ขอให้ช่วยกันแบนรายนั้นไปเลย

ในข้อนี้ถ้าเป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ(ไม่เกี่ยวกับท่านใดทั้งสิ้น) ในเมื่อผู้ที่นำพระมาขาย ได้อาศัยผู้ซื้อที่ได้รับข้อมูลต่างๆจากทางเวปนี้แล้วเกิดศรัทธาในพระเครื่องของครูบาอาจารย์ต่างๆ ที่ผู้ขายนำมาลง แล้วเกิดการซื้อขายกันขึ้น ผู้ขายมีรายได้จากการขายในเวป (ซึ่งบางครั้งดูแล้วน่าจะดีกว่าแผงพระเครื่องทั่วๆไปเสียอีก) ก็ควรมีส่วนได้ช่วยเหลือทางเวปกันบ้างนะครับ ถ้าไม่ใจแคบเกินไปนัก ( เอ๊ะ..รุนแรงไปหรือเปล่าเนี่ย)

ส่วนผมและสมาชิกหลายท่านในกลุ่มนั้น ก็ได้คุยกันเรื่องนี้อยู่ด้วยเหมือน เพราะเราก็ใช้เวปนี้ประชาสัมพันธ์งานบุญต่างๆ จนงานนั้นสำเร็จไปด้วยดี ก็คิดกันว่าอยากจะช่วยทางเวปกันบ้าง เรื่องนี้อยู่ในความคิดของผมมาตลอด และต้องขอขอบพระคุณ คุณเอื้อม ที่ได้กระตุ้นในเรื่องนี้ เอาเป็นว่าของผมนั้นจะตั้งกระทู้ขึ้นอีกกระทู้ ท่านใดที่เชื่อใจในตัวผม โปรดได้ติดตามกันในเร็วๆนี้นะครับ

6. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับยาย..หักซัก ๓ - ๕ %ของราคาวัตถุมงคล คงจะไม่น่าเกลียดนักนะครับ สำคัญว่ารู้จักสละออกบ้างไหม ? หรือรับเป็นอย่างเดียว ?

7. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จุดประสงค์การก่อตั้งเวปคืออะไร? เพื่อเผยแพร่ธรรมะของพระพุทธเจ้าใช่ไม๊ครับ อย่าให้กระทู้นี้ทำให้วัตถุประสงค์ของการก่อตั้งเวปคลาดเคลื่อน การทำงานทุกอย่างควรต้องมีรายได้ เห็นด้วยครับที่ควรมีรายได้เพื่อจุนเจือเวป แต่การทำบุญบูชาวัตถุมงคลในนี้มีหลายรูปแบบ แบบไม่หักค่าใช้จ่าย กับแบบหักค่าใช้ และแบบเข้ากระเป๋าตัวเอง 100 % การ post บูชาพระเครื่องทั้ง 3 แบบก็ไม่ควรรวมในกระทู้เดียวกัน ให้"แยกกรรม"กันซะ (หากรวมกันคนทั่วไปก็ย่อมเข้าใจว่าเหมือนกัน ทำให้ผู้ทำบุญเข้าใจผิดในวัตถุประสงค์ คือผู้ให้เช่าบูชานำเงินของผู้ตั้งใจในบุญนั้นๆไปทำผิดวัตถุประสงค์ของผู้เช่าบูชา อันนี้ก็เป็นบาปกรรมของผู้นั้นไป กรรมใครกรรมมัน)

หากเป็นการบำรุง server ก็ควรเปิดห้องเฉพาะตั้งกระทู้เฉพาะเหมือน"ตู้หยอดทำบุญ"นั่นแหละ เช่นเขียนว่า"ชำระหนี้สงฆ์" ผู้หยอดสตางค์ทำบุญย่อมต้องมุ่งหมายว่าทางวัดจะต้องนำเงินส่วนนี้ของตนไปทำการชำระหนี้สงฆ์เพียงอย่างเดียว จะไม่เอามาปะปนกับบุญอื่น ยกเว้นตู้ที่เขียนว่า"ทำบุญทุกอย่าง" ดังนั้นขอให้ท่านที่จะนำวัตถุมงคลส่วนที่ต้องการช่วย server เข้ามาในห้องนี้โดยเฉพาะ และควรจะมีช่วงเวลาของการบอกบุญบำรุง server คล้ายกับงานบอกบุญสร้างวัดทั่วไป ไม่ใช่ลากยาวไปโดยไม่มีกำหนดเวลาทำนองซ่อมแซม upgrade ทุกวันซึ่งมันก็ไม่ใช่ทำทุกวัน(หากการตั้งกระทู้ การตอบกระทู้ การ post รูป หรือรายละเอียดอื่นๆสามารถที่จะทำได้อย่างปกติทุกวันเป็นงาน routine อยู่แล้ว ก็ไม่ได้มีความจำเป็นอะไรที่จะต้องมาปรับปรุงอยู่ทุกวัน ผมเปรียบเทียบกับงานในบริษัทที่ต้องมีฝ่าย IT หากมีการเปลี่ยนแปลง hardware หรือ software ใหญ่ๆ หรือเงินมากๆ อันนี้ต้องมีงบประมาณ และทำเสร็จภายในกำหนดเวลา แต่เราก็ยังมีเงินเดือนจ่ายให้ฝ่าย IT ทุกเดือนนั่นเป็นการจ่ายเพื่อการดูแลซ่อมบำรุงงานประจำนั้นให้เดินไปได้อย่างไม่สะดุด ซึ่งก็เป็นสิ่งจำเป็นมาก ทั้งๆที่บางวันเห็นเขาไม่เห็นทำอะไรเลยก็ตาม แต่หากงานสะดุดเขาผู้นั้นต้องรับผิดชอบ ดังนั้นจึงต้องตอบคำถามให้ได้ว่าการตั้งกระทู้นำเงินมาช่วยเหลือเวปไซด์นี้ เป็นการระดมเงินมาช่วยเหลือในส่วนใด server ตัวใหญ่ราคาแพง หรืองานซ่อมบำรุงทุกเดือน) เพราะไม่อย่างนั้นคนทั่วไปจะเข้าใจว่าเอาเงินไปทำอะไรกันตั้งมากมายขนาดนั้น ระมัดระวังว่าจะกลายเป็นรูปแบบการเช่าพระในลักษณะพุทธพาณิชย์ไปแบบในบางเวป ซึ่งคงไม่ต้องบอกชื่อพาดพิงชื่อเวปก็คงทราบดีกัน ผลดีก็มี ผลเสียก็มี การบอกบุญในลักษณะนี้จึงต้องโปร่งใส มีผู้จดบันทึกรายการรับ การจ่ายชัดเจน และผู้รับกับผู้จ่ายไม่ใช่บุคคลเดียวกัน(ผู้ทำหน้าที่นี้ต้องอุทิศตัว ไม่มีส่วนได้เสียในเงินจำนวนนี้)

ทางออกที่เหมาะสม ผมคิดว่าการบำรุงซ่อมแซม upgrade server และฐานข้อมูลมีความสำคัญ เห็นควรมีรายได้ช่วยเหลือตรงนี้ จึงน่าจะเปิด"ห้องทำบุญ server"โดยเฉพาะ ผู้ที่เข้ามาห้องนี้คือผู้ที่สนใจอยากจะเข้ามาให้กับเวปพลังจิต ไม่ใช่มาเอา ความหมายคือผู้อยากช่วยเวปพลังจิตก็สามารถแยกได้ดังนี้ :-

1.ผู้ที่มีเงินมาทำการบริจาคโดยตรงทางบัญชีของเวปไซด์เลย อาจจะไม่ต้องการสิ่งตอบแทนก็ผ่านไปเลย ส่วนผู้ที่สนใจบูชาพระเครื่อง และต้องการทำบุญ server ก็ไปที่ข้อ 2 เลย

2.ผู้ที่ไม่บริจาคด้วยเงิน แต่บริจาคด้วยพระเครื่องซึ่งอาจจะมีผู้ที่สนใจก็ได้ทั้งนี้ในเบื้องต้นต้องถือว่ารายได้เข้าพัฒนาเวปไซด์ทั้งจำนวนโดยผู้บูชาวัตถุมงคลจากผู้ใดก็ตามต้องโอนเข้าเบอร์บัญชีของเวปไซด์ไป ผู้นำวัตถุมงคลให้บูชานั้นก็จัดส่งพระเครื่องนั้นให้ผู้บูชาไป อาจจะให้ผู้บูชาช่วยค่าจัดส่งตามสมควร ทั้งนี้ค่าจัดส่งต้องไม่มากกว่าค่าบูชาวัตถุมงคลชิ้นนั้น

หากหลายๆท่านเกิดนำพระเครื่องมาให้บูชาเพื่อทำบุญ server ในกระทู้พระเครื่องมันจะเลอะมากครับ เปิดเป็นห้องทำบุญ server ไปเลยจะดีกว่าหากกระทู้นี้ของยายผีป่า เกิดมีผู้เห็นด้วยในจำนวนมากๆ ขึ้นอยู่กับว่า เรื่องเร่งด่วนในขณะนี้ คือเปิดห้องทำบุญ server หรือ ทำบุญเข้ากระเป๋าตัวเอง 100 % หรือทำบุญบางส่วนเข้ากระเป๋าตัวเองบางส่วน หรือทำบุญ 100%...

8. DevilBitch

คุณเพชรคะ อย่างงานประชาสัมพันธ์งานบุญ เงินเข้าวัด หรือตรงไปที่วัสถุประสงค์นั้นตรงๆ เราไม่หักค่ะ และเรามีห้องประชาสัมพันธ์งานต่างๆ ไว้เป้ฯหมวดๆ แล้วค่ะ

แต่ที่ห้องวัตถุมงคลนี่เราแค่ขอจากท่านผู้เห็นดี หวังดีกับเวบค่ะ เวบจะเอาเงินมาดำเนินการที่จะทำให้เวบดีขึ้น เราไม่ต้องระบุหรอกนะคะ เหมือนเราตอบแทนเวบนั้นล่ะค่ะ อย่าคิดมาก สงสารเวบสโนว์เถิดนะคะ แกไม่ไช่คนร่ำรวย บางวันมีอาหารอร่อยๆ ทานเหมือนเราๆ บ้างหรือเปล่าไม่รู้ แกหิวปลาร้าก็ไม่ได้กินอย่างที่อยากกินเพราะอยู่เมืองนอก กินแต่ฮอตดอก น้องเขาไม่เคยมีรายได้จากเงินบริจาคเลยนะคะ เงินทุกอย่างน้องเขาไม่แตะ อันที่จริงอยากจะตั้งเงินเดือนให้แกเสียด้วยซ้ำไปแต่เราไม่รู้จะเอาเงินเดือนมาจากไหน ยายถึงจะทำหนังสือแบ่งเงินเดือนให้น้องเขาบ้าง มันคงไม่มาก แต่ก็ช่วยให้น้องเขายิ้มได้หน่อยนะคะ

มีสมาชิกเวบหลายๆ คนรวยกว่ายาย รวยกว่าเวบสโนว์ แต่จะมีกี่คนที่จะเรียนรู้การเสียสละบ้างคะ

เวบนี้มีรายจ่ายทุกๆ เดือนค่ะ มีค่าบำรุง ค่าคนดูแลเชิรฟเวอร์ คนอัพเกรด ซึ่งตรงนี้แต่ก่อนชัยเขารับคนเดียว จนมีหลายครั้งที่หาเงินจ่ายไม่ทันเวบโดนตัด เราก็ต้องช่วยกัน ชัยไม่เคยเอ๋ย ยายรู้ปัญหาเขา เราเลยต้องช่วยกัน

อย่าคิดว่าชัยมาทำธุรกิจกับเวบ เขาทำเพราะใจเขารัก เราเข้าใจกันนะคะ บอกแล้วไงคะอยากช่วยก็ช่วย แม้กระทั่งใครอยากช่วยชัยส่วนตัวให้ชัยใช้ประคองตนที่เมืองนอกได้ยิ่งดีค่ะ เขาจะได้มีกำลังมาทำเวบให้เราได้เข้ามาพูดคุย แลกเปลี่ยนกัน นานๆ ค่ะ ไม่ใช่ว่า ชัยมันไม่ไหว ก็ให้คนอื่นๆ ที่เขาไหวทำสิ

เราอย่าลืมว่า ชัยคือผู้เริ่มเวบ บำรุงเวบต่อจากคนเริ่มพลังจิต.คอมที่เขาไม่ไหว ตอนนั้นชัยพอไหว แต่พอเวบใหญ่ขึ้นๆ มันไม่ไหว

9. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า เป็นเรื่องปกตินะค่ะ เรื่องนี้อ้อยว่าเป็นเรื่องนานาจิตตัง
    อยากจะให้เป็นเรื่องของความสมัครใจมากกว่าจ๊ะยาย เพราะภูมิรู้ภูมิธรรมของแต่ละท่านไม่เหมือนกัน

อ้อยขอนำฤกษ์ก่อนจ๊ะ อ้อยมีพระสมเด็จสัมพุทเธ ประมาณ 5 องค์ จะให้บูชาองค์ละ 1,000 บาท สีทอง 1 องค์ กับ สีแดงอ่อน 4 องค์ รายได้ทั้งหมดช่วยเวปก็แล้วกันค่ะ ไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น ถ้าผู้ใดสนใจ สอบถามกันในกระทู้ได้เลยจ๊ะ

10. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยายครับยาย ผมเห็นด้วยครับ แต่คงต้องแยกความแตกต่างระหว่าง"ความรอบคอบ" กับ "การคิดมาก"ครับ

11. DevilBitch

จากวัดไหนคะ ถ้าจากที่ทำบุญบันไดนาคฯ ที่ยายบอกบุญนะคะ ที่บ้านอนุสาวรีย์ ๓๐๐ บาท เนื้อพระธาตุกวางคำ แต่ที่เวบนี้แล้วแต่ผู้ให้บูชาค่ะ เรื่องค่าบูชานี่ขึ้นกับผู้ให้และผู้ต้องการ และอยู่ที่ว่าเขาต้องการอะไร ต้องการของหรือต้องการบุญ หรือต้องการทั้งของทั้งบุญ

เอารูปมาลงสิคะคุณอ้อย

น้องเพชรจ๊ะ อย่าคิดมากจ๊ะ

12. ไอ้ใบ้

ใช่จ๊ะยาย จะให้บูชาเท่าที่บอกจ๊ะ 1,000 บาท ใครอยากจะได้ไว้บูชาก็ขึ้นอยู่กับกำลังใจของแต่ละคนนะจ๊ะ เพราะรายได้ทั้งหมด ให้เวปโดยไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น

ส่วนค่าจัดส่งอ้อยจะออกเองค่ะ

13. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอเปิดงานนี้เลยครับ ร่วมบำรุงเวปกันคุณขุนท้าว ขอบูชา สมเด็จสัมพุทธเทครับ 1000 บาท ขอที่โอนเงินด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2007
  14. วิเศษชัยชาญ

วิเศษชัยชาญ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ โมทนาสาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2007
  15. DevilBitch

เดี๋ยวจะเปิดเป็นกระทู้ใหม่นะคะ อย่าเพิ่งโอนนะคะ ส่วนที่อยู่ให้คุณวุฒิพลติดต่อไปยังคุณอ่อยทางข้อความส่วนตัวนะคะ

ขอให้คุณวัฒนาเปิดกระทู้ค่ะ ถ้าสมาชิกมีภาพถ่ายมงคลวัตถุที่จะให้เช่าบูชา (เปลี่ยน) ก็กรุณาลงด้วยนะคะ และบอกรายละเอียดเกี่ยวกับสิ่งมงคลนั้นด้วยค่ะ

เลขบัญชี คุณวัฒนาสามารถเปิดเองหรือจะใช้บัญชีของเวบที่คุณตั้มศักดิ์เปิดไว้เพื่อการนี้อยู่แล้วก็ได้นะคะ ส่วนท่านใดที่ประสงค์มอบเงินให้เวบสโนว์ใช้ส่วนตัวก็ได้ค่ะ เพราะเวบสโนว์เขาลำบากเรื่องการเข้าเนตค่ะ(เจ้าของเวบ เข้าเวบยากกว่าสมาชิกเสียอีกนะคะจะบอกให้)

16. วิเศษชัยชาญ

วิเศษชัยชาญ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่ารายละเอียดบัญชีของคุณตั้มศักดิ์ธนาคารอะไรครับ

17. DevilBitch

ยายเข้าใจค่ะสำหรับท่านที่เอาเงินไปทำบุญทั้งหมด ยายก็ไม่ได้บอกว่าเราจะจัดเก็บทุกรายนะคะ เราขอความเห็นใจ ขอแรงใจจากท่าน อยู่ที่กำลังใจของแต่ละท่านค่ะ อย่างยายนี่ถ้าคนขอมาก็จัดให้ คนมาบูชาไม่ให้เงินตามที่แจ้งก็มากมาย ยายก็ยังทำบุญระลึกถึงพวกเขาทุกคน แต่ยายก็เจียดเงินทั้งส่วนตัวและเงินที่ได้จากให้บูชามาช่วยงานเวบบ้าง งานวัดบ้าง งานมูลนิธิต่างๆ ที่บอกบุญ ขอความร่วมมือมาบ้าง บ้านยายอยู่กลางป่า ไปไปรษณีย์ลำบากมาก แต่เมื่อรับปาก ยายทำทันที

เราไม่บังคับใครนะคะ อย่าคิดว่ามาบังคับ

เอาอย่างงี้ก็แล้วกัน ถ้าเรามองที่หนังสือรายวันก็ดี หนังสือธรรมะก็ดี หมวดหน้าใหญ่ๆ ที่ลงโปรโมทวัดว่าสร้างนั่นสร้างนี้ เขาจ่ายค่าพื้นที่ค่ะ

ไม่ให้บ้าง จะได้รับโอกาสหรือคะ

บางท่านนะคะก็ช่วยสนับสนุนทางเวบเรื่อยๆ แต่ตรงนี้เรามาขยายโอกาสให้เปิดกันหน่อย

การช่วยสนับสนุนเวบมีหลายหนทางค่ะ และนี่เป็นหนทางหนึ่งค่ะ

18. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ผมยินดีสนับสนุนทางเวปครับ ที่เปิดโอกาสดีๆได้บอกบุญ เงินที่ได้ถวายวัดจำนวนมากๆ ได้นั้น ก็เพราะมีเวปดีๆ อย่างพลังจิตและสมาชิกชาวพลังจิตนี่แหละครับ

19. ไอ้ใบ้

พระสมเด็จสัมพุทเธ ให้เพื่อนสมาชิกไว้บูชาค่ะ
    ถ้าสมาชิกท่านใดไม่สะดวกบอกที่อยู่ในกระทู้ ให้pm. แจ้งที่อยู่เป็นการส่วนตัวได้ค่ะ

ส่วนบัญชีของเวปแล้วแต่ผู้ดูแลเวปจะแจ้งมา

ส่วนพระ อ้อยจะจัดส่งไปให้เองค่ะ พร้อมกับจตุคามรามเทพแว่นสีดำ ขนาด 5.8 ซม. พร้อมคาถาบูชาจ๊ะ

โมทนาบุญค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2007
  20. ไอ้ใบ้

รับทราบค่ะ จะเก็บไว้ให้ 1 องค์ค่ะ โมทนาบุญด้วยจ๊ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2007