ฝันซ้อนฝัน

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย aprill, 8 กุมภาพันธ์ 2010.

1. aprill

aprill สมาชิกใหม่

8 กุมภาพันธ์ 2010
    ฝันซ้อนฝัน
    ใครเคยเป็นบ้าง... เมื่อก่อนผมฝันลักษณะนี้บ่อย ฝันซ้อนฝัน หลับแล้วรู้เห็นได้ยินรอบ ๆ กายรู้ว่าใครทำอะไรแต่ตื่นไม่ได้ บางครั้งล่อไปซะ 3 4 ซ้อน ทุกอย่างแลกกับความเหนื่อยเพลีย แทนที่นอนแล้วจะดีขึ้น สวดมนต์พาวนาในฝัน นึกถึงครูบาอาจารย์ก็ไม่ตื่น ตื่นมาแล้วยังฝันซ้ำฝันซ้อนอีก เวรกรรมอะไรน้อ.... ลักษณะอาการอย่างนี้จะเป็นที่ผมกับแม่ของผม จะเป็นลักษณะเดียวกัน ฝันแล้วตื่นยากทั้ง ๆ ที่อยากตื่นแม่ผมบอกว่าถ้าแม่นอนแล้วได้ยินเสียงแม่ แบบว่า อึ๊ก ๆ ๆ ดิ้น ๆ แบบไม่ได้มากช่วยปลุกแม่ด้วย แม่อยากตื่น พอเจอกับตัวเองถึงได้รู้ว่าเหนื่อยและทรมาน บางครั้งสามารถกำหนดฝันเองได้ คิดเองในฝันว่าจะทำอะไรอย่างไรได้ ในบางครั้งนอนเหมือนได้ยินเสียงสวดมนต์ข้าง ๆ หู บ้างครั้งได้ยินเสียงสวดแบบไม่รู้ว่าเป็นภาษาอะไร เหมือนมีคนมาพูดมาคุยจุ๊ก จิ๊ก ข้าง ๆ หู บางครั้งเวลานอนมีความรู้สึกเหมือนจะลอย ๆ วื๊บ ๆ ๆ ๆ ๆ หรือวูบ...... จนนิ่งเหมือนมีสมาธิ เป็นสมาธิในฝัน เบา สบาย แล้วผมจะพยายามรักษาตรงนั้นไว้ แต่เมื่อมันหมดสภาพตรงนั้นก็จะไม่เสียดาย.... เป็นอย่างนี้บ่อยเหมือนกัน และคงจะได้เล่าประสบการณ์ฝันแปลก ๆ ให้ได้อ่านกันเล็กน้อย <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    ฝันเห็นเจ้าที่ โดนเจ้าที่ <o:p></o:p>
    อันนี้ประสบการณ์จริง ๆ เมื่อก่อนผมทำงานเป็นรั้วของชาติแถวอีสานเหนือ ออกฝึกในป่าในเขาโดนเต็ม ๆ สามครั้ง
    - ครั้งที่หนึ่ง สมัยนั้นข้าพเจ้าเรียนอยู่ ปวส. จะมีพระมาบิณฑบาตผ่านหน้าบ้านอยู่เป็นประจำ แม่ของข้าพเจ้าจะเรียกให้มาใส่บาตรทุกวัน ขนาดเมา ๆ มาข้าพเจ้าก็ยังต้องลุกไปใส่ ใกล้หมดพรรษาแล้ว คืนนั้นข้าพเจ้าฝันว่าพบกับเจ้าขุนท่านหนึ่งไว้หนวดหน้าเข้มเคี้ยวหมากแดงไว้ผมทรงมหาดไทยเหมือนกับอยู่สมัย ร.5 ในภาพนั้นเห็นตัวข้าพเจ้ากับแม่ของข้าพเจ้านั่งหมอบก้มหน้า ข้าพเจ้าใส่โจงกระเบนเก่า ๆ แม่ข้าพเจ้าก็ใส่คอกระเช้าเก่า ๆ โจงกระเบน นั่งสั่นกันทั้งแม่ทั้งลูก ท่านได้กล่าวตำหนิว่า พวกมึงทำบุญแล้ว พวกมึงไม่เคยนึกถึงกูเลย พร้อมกับกำไม้ตะพดชี้หน้าข้าพเจ้า เสียงดังขึงขังหน้าดุ ครั้งนี้ท่านคงไม่ธรรมดาแน่ พอตื่นมาข้าพเจ้าก็เล่าให้แม่ฟังแม่ก็รับทราบแล้วก็บอกให้ข้าพเจ้าระลึกนึกถึงท่านเจ้าขุนด้วย ท่านขุนคงจะได้รับบุญกับกับข้าพเจ้าไปแล้ว...สาธุ
    ฝันครั้งนี้ไม่เหมือนฝันครั้งอื่น ๆ ที่ข้าพเจ้าหากรู้ว่าเป็นผีแล้วข้าพเจ้าจะด่าเป็นประจำ <o:p></o:p>
    - ครั้งที่สอง จ.นครพนม ครั้งนั้นข้าพเจ้ายังเป็นทหารออกฝึกตามวงรอบปกติ ตกกลางคืนข้าพเจ้าและนอนบนเขาอยู่ใกล้วัดผูกเปลนอนใต้ต้นไม้หลับฝันว่า เดินไปที่เมืองเก่าประมาณซักเหมือนในหนังเรื่อง 2499 นักเลงครองเมืองประมาณนั้น มี ญ สูงศักดิ์ท่านหนึ่งแต่ตัวดีหน้าตาดี ผมเดินอยู่ที่ถนนเค้าชี้หน้าผมแล้วบอกว่าเลือกคนนี้ วูบครั้งที่หนึ่ง เกิดการโต้แย้งผมใช้คำที่รุนแรง เถียงกับ ญ คนนั้นนาน บอกว่าพ่อแม่มีกูมีเงินทองเยอะแยะเดี๋ยวมาไถ่เอาที่แรกเค้าบอกว่าได้ แต่สุดท้ายก็ไม่พอ จนรู้สึกว่าตัวเองได้ตายไปแล้วใส่ชุดขาวแล้วทั้งชุดเห็นร่างตัวเองลอยขึ้นเกือบตายเหมือนกัน เค้าจะเอาเราไปจริง ๆ จิตถูกดึงไม่มีแรงเหลือแล้ว แต่ภาพฝันก็ได้เห็นภาพทำบุญงานศพผม เห็นพี่สาวนำใบโพธิ์ที่ผมได้จากวัดพระธาตุที่ จ.นครพนมนั้นแหละ ใส่บาตรหลังจากที่ใบโพธิ์ถึงก้นบาตรเห็นภาพนั้น เกิดอาการวูบครั้งที่สอง ตัวได้จึงได้ตื่นขึ้น พร้อมกับความเหนื่อยและเพลีย เหนื่อยมากนอนไม่หลับแล้ว กลัวก็กลัว แล้วที่ได้ไปทำบุญที่วัดพระธาตุนครพนม...สาธุ
    - ครั้งที่สาม จ.สกลนคร ครั้งนี้นอนเต็นท์กับพื้น คืนแรกสวดมนต์ไหว้พระตามปกติโดยที่คิดว่าเราทำฝึกเพื่อชาติทำเพื่อชาติ ไม่ได้คิดอะไร แต่คืนแรกก็โดนแล้ว ตื่นขึ้นมาเจ็บซี่โครงด้านซ้ายไม่ทราบสาเหตุ เจ็บอยู่เจ็ดวัน วันสุดท้ายที่ได้นอนฝันไปว่าตัวข้าพเจ้าเองนั้นได้อยู่ที่แห่งหนึ่งพร้อมด้วยเพื่อนอีกสองคน อยู่ที่แห่งหนึ่งมีหัวหน้าในที่นั้นเป็น ญ นั่งอยู่บนแท่น พร้อมกับมีลูกน้องนั้งมองหน้าผมตัวดำใหญ่ใส่เสื้อผ้าขาดๆ ตัวเปียกทั้งตัวถ้าจำไม่ผิดนาย ญ ผู้นั้นเรียกว่าไอ้ด่างประมาณนี้ ผมก็นาย ญ ผู้นั้นสนทนากันซักพักแล้วจะมีการลงไม้ลงมือเริ่มน่ากลัวแล้ว ผมจึงบอกไปว่า เดี๋ยวจะทำบุญไปให้ เดี๋ยวผมจะทำบุญไปให้ ติดสินบนผีครั้งที่สอง อันที่จริง ๆ แล้วหากจะสู้ไม่มีทางสู้ได้แน่นอน พวกเค้าจึงหยุด แล้วนาย ญ จึงบอกไอ้ด่างว่าไม่ต้องไปตามเค้าแล้ว จากนั้นตื่นขึ้นมา ก็หายเจ็บอย่างไม่มีสาเหตุ แล้วก็เล่าให้เพื่อนที่อยู่ในฝันฟังผมถึงกับงง เพื่อนฝันลักษณะเดียวกันเลย แต่เพื่อนผมไม่เจ็บชายโครงเหมือนผม จากนั้นได้เก็บข้าวของกลับ ผ่านไปหนึ่งวัน เริ่มเจ็บอีกแล้ว เพราะผมยังไม่ได้มีเวลาทำบุญเลย จนถึงวันที่สามหลังจากบอกนาย ญ ทำบุญหน่วยพอดี ระรึกนึงถึงนาย ญ คนนั้น ผมหายเจ็บทันที นาย ญ ไอ้ด่างกับพรรคพวกคงจะได้รับผลบุญแล้ว... สาธุ
    ผีเปรตตาสิงห์
    - ครั้งนั้นข้าพเจ้านอนหลับผันที่บ้าน ฝันว่าขับมอไซด์คู่ใจไปที่ไหนซักที่ ขับวกไปวนมาอยู่นั้นหละ ขับยังไงก็วนกลับมาที่เดิม แล้วก็เห็นผีเปรตตัวสูงใหญ่ ก็พยามขับรถหนี ขณะนั้งพิมพ์นั่งจำความฝันไปด้วย ขนลุกซู่เลย ก็ยังคงขับรถวนอยู่อย่างนั้น จนกระทั่งผีเปรตนั้น ยืนขวางอยู่หน้ารถ ไม่ให้ไปไหน ก็ได้ต่อล้อต่อเถียงกับผีเปรต ใจข้าพเจ้าตอนนั้นมิได้กลัวเลยแม้แต่นั้น เจอเหตุการณ์เช่นนี้ข้าพเจ้าจะพูดกูมึงตลอด เดิมทีข้าพเจ้าพูดไม่เพราะอยู่แล้ว ต่อล้อต่อเถียงกันไปจนรำคราญ ข้าพเจ้าจึงได้ถามว่า มึงชื่ออะไร จึงได้รับคำตอบกว่ากูชื่อสิงห์ ข้าพเจ้าจึงตอบไปว่า เออ.... เดี่ยวกูทำบุญไปให้มึง จากนั้นผีเปรตจึงได้ถอยแล้วหนีไป จากนั้นก็ทำบุญให้ตาสิงห์เรื่อย ๆ ตาสิงห์คงจะได้รับบุญที่ผมทำไปให้แล้ว...สาธุ <o:p></o:p>
    ขุนแผน
    - สมัยเรียน ปวช. ข้าพเจ้าได้นำขุนแผนจากเพื่อน ตอนนั้นยังบ้าสาว ๆ อยู่ แล้วก็ห้อยอยู่ที่บ้าน แต่ข้าพเจ้าก็ไม่ได้สนใจอะไรกับขุนแผนแต่อย่างใด มีอยู่คืนหนึ่ง ข้าพเจ้าหลับครึ่งหลับครึ่งตื่น เห็นชายตัวสูงใหญ่ดำทะมึนแต่ไม่เห็นใบหน้าก็ นุ่งโจงประเบนสีแดง รู้ตัวแล้วโดนอีกแล้วก็มีการต่อสู้กัน ข้าพเจ้าเป็นคนตัวใหญ่ไม่กลัวใคร แต่เจอชายดำร่างใหญ่นั้นข้าพเจ้าสู้ไม่ได้เลย เหนื่อยหมดแรง หมดแรงจริง ๆ หลังจากตื่นแล้ว ขุนแผนนั้นก็ได้ถูกน้องแถวบ้านขอไป ข้าพเจ้ายินดีเป็นอย่างยิ่ง ไม่คิดจะทวงกลับด้วย
    ลักยม
    - สมัยเรียน ปวส. ทางบ้านของข้าพเจ้าขายของ แม่ข้าพเจ้าได้นำลักยมเข้าบ้านเป็นหลอดแก้วเล็ก ๆ มีไม้สลักเป็นรูปเด็กสองคน มีน้ำมันอยู่ในนั้นด้วย ก็นำมาอยู่บ้านอยู่หลายปี แม่ข้าพเจ้าคงไม่อยากเก็บไว้กลัวว่าจะเป็นการกักขังวิญญาณ จึงได้อยากเอาไปปล่อย เห็นผลทันที ลักยม โกรธแต่มาลงที่ผม ผมนอนแล้วฝันไปว่าเห็นเด็กน้อยสองคนมาเล่นอยู่ในบ้านจึงได้ไล่ออกไปเพราะหน้าตาก็ไม่คุ้นเลย คนจะนอนเสียงดังอยู่ได้ เท่านั้นหละครับ โดนเล่นงานทันที ผมไม่ค่อยกลัวอะไรเท่าไร แต่สู้เด็กสองคนไม่ได้ คนเดียวผมก็สู้ไม่ได้ เค้าลากขาผมจากบนบ้านจากชั้นที่สองไปชั้นที่หนึ่งไปมา ๆ อยู่อย่างนี้ลากลงบันไดด้วย เหนื่อยเหลือเกินทำมัยเราสู้เด็กไม่ได้นะ ตื่นมาจึงได้เล่าให้แม่ฟัง เค้าก็อยู่ที่บ้านได้ไม่นาน แม่ก็ต้องพาออกไป ขอให้ได้ไปเกิดเร็ว ๆ นะน้องลักน้องยม
    ฝันเห็นสมบัติของแผ่นดิน
    - ครั้งนั้นข้าพเจ้าฝันว่าได้เข้าป่าลึกได้เห็นรอยแยกของดินเพราะมีสิ่งที่เคลื่อนไหวได้จึงได้ไปดู สมบัติทั้งนั้น...เพชร ทอง เงิน เครื่องอะไรต่าง ๆ เต็มไปหมด โชคดีที่ผมไม่ติดไม้ติดมือมาด้วย เพราะไม่ใช่ของผม...สาธุ <o:p></o:p>
    ฝันเหล็กไหล เข้ามาอยู่ในร่างกาย<o:p></o:p>
    - โดยส่วนตัวข้าพเจ้าแล้วไม่ค่อยชอบพระเครื่องบูชาเท่าไรนักใครให้อะไรมาก็จะแจกเพื่อน ๆ ไปบูชาจะเก็บไว้ที่ชอบเท่านั้น สมัยนั้นข้าพเจ้ายังใช้ชีวิตราชการทหารอยู่ได้ฝันว่ามีผู้กองคนหนึ่งท่านอาวุโสมากแล้ว ผมได้เดินไปกับท่าน แล้วเห็นเครื่องพระเต็มไปหมดท่านว่าอยากได้อะไร ผมบอกว่าไม่อยากได้อะไร แต่ท่านได้ยื่นเหล็กไหลที่มาซ้ายของผมเป็นก้อนสีดำ ๆ แข็ง ๆ คล้าย ๆ หินมีน้ำหนักพอสมควร จากนั้นเหล็กไหลได้ละลายเข้าไปสู่ร่างกายของตัวข้าพเจ้า ข้าพเจ้าเองก็รู้สึกตกในพอสมควรเข้าไปได้ยังไง แต่ก็ไม่ได้ติดใจในเรื่องฝันนี้ซักเท่าไรจนได้พบว่า แขนซ้ายข้าพเจ้านั้นมีก้อนเนื้อบริเวณข้อศอกของข้าพเจ้า จึงได้คิดว่าถ้ามาท่านมาอยู่ด้วยก็ดี ไม่มาก็ดี...สาธุ<o:p></o:p>
    ฝันเห็นตา
    - ตาผมได้เสียไปได้เกือบ ๆ สิบปีแล้ว เพราะตาดื่มเหล้ามากจนต้องตัดลำไส้ ตัดมาได้เป็นสิบ ๆ ปีเหมือนกันตาก็ได้เสียลงครั้งนั้นข้าพเจ้าได้ฝันเห็นช้างแก่งายาวสวยงามมาก แต่ดุ แล้วไล่ผมหนียังไงก็ยังคงไล่อยู่ หลบไปบ้านหลังหนึ่ง แล้วก็ได้ยินเสียงว่า... ยังไงมึงก็หนีไม่พ้นหรอก ภาพที่เห็นคือ ตาผมเองท่านภาพที่เห็นคือหนวดหงอกของตายาวรุงรัง ตาบอกว่าตาไม่มีที่โกนหนวด แล้วผมกับตาก็ได้สนทนากันบ้างถามไถ่สารทุกข์สุขดิบกันพอสมควร ตาบอกว่าตาสบายดี แต่ไม่มีที่โกนหนวด ตาอยากได้ พอตื่นมาจึงได้เล่าฝันให้แม่ฟัง แม่ถึงกับตกใจ แม่เอาที่โกนหนวดตามาจริง ๆ แม่เก็บไว้เป็นที่ระลึก จากนั้นก็ให้แม่เอาไปคืนตาเพราะแม่เอามาเอง คิดถึงตาครับ ผมยังไม่เลิกดื่มเหล้าอย่างที่ตาต้องการได้
    ฝันที่ภูมิใจที่สุด
    - ครั้งนั้นข้าพเจ้าฝันว่าได้ไปที่วัด วัดหนึ่ง ไม่ทราบชื่อ มีพระพุทธรูปทองอยู่ รู้สึกวูบวาบ ๆ เวลาพิมพ์ แต่ไม่แรงเท่ากับตอนพิมพ์เรื่องตาสิงห์ ก็ได้เดินเล่นไปซักพัก เห็นโจรใจบาปหกเจ็ดคนพร้อมอุปกรณ์การตัด ผมอยู่ที่หน้าโบสถ์ แล้วถามชายกลุ่มนั้นว่ากำลังจะทำอะไร จากนั้นได้ยินเสียงว่า จะตัดเศียรพระไปขาย ผมได้ยินเท่านั้นหละ ผมวิ่งอย่างคิดชีวิตผมเลย ยังไม่ทันจะถึงพระหรือว่าโจรกลุ่มนั้น
    ยังรู้สึกวูบวาบ ๆ ตลอดเวลาขณะพิมพ์เรื่องนี้ ผมรู้สึกตัวว่าตัวผมลอยขึ้นลอย ๆ ควบคุมตัวเองไม่ได้ อยู่ที่กลางโบสถ์ แล้วที่ยอดจะมีแสงสว่าง ผมกำลังจะลอยไปที่นั้น รู้สึกเบา สบาย บอกไม่ถูก ขณะที่ลอยอยู่นั้น ได้ยินเสียงที่ใหญ่ อบอุ่นว่า ท่านได้ผ่านแล้ว ฝันที่ดีที่สุดในชีวิตของข้าพเจ้าที่ได้ปกต้องพระพุทธศาสนาอันเป็นที่รักยิ่ง...สาธุ
    ข้าพเจ้ายังมีความรู้สึกแปลก ๆ อยู่หลายเรื่องหลายอย่างแต่ขอเล่าให้ท่าน ๆ ฟังแต่เพียงเท่านี้
    สาธุ<o:p></o:p>

2. iguaz

iguaz เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2008
    ซ้อน 3 ตำรวจจับ.. -"-

3. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ผมนั่งรถยนต์ ไม่โดนจับคับ

4. beverzone

beverzone เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    อืม อย่าให้เกิน สาม นะ เดี๋ยวโดนจับแบบที่เค้าบอก