ฝากสายหลวงปู่ดู่วัดสะแกช่วยดูให้ด้วยครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 16 พฤษภาคม 2008.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ผมได้พระหลวงปู่ดู่ วัดสะแกมา2องค์
    1.พระเป็นหยดน้ำข้างหลังเขียนว่าพระพรหมปัญโญ ดู่
    2.เป็นรูปหล่อด้านหน้าเขียนว่าพิเศษด้านหลังเขียนว่าหลวงพ่อดู่พรหมปัญโญ
    ไม่ทราบว่าแท้หรือไม่และทันหลวงปู่เสกหรือเปล่าฝากด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      814.3 KB
      เปิดดู:
      535
      ขนาดไฟล์:
      806.7 KB
      เปิดดู:
      416
      ขนาดไฟล์:
      810.8 KB
      เปิดดู:
      358
      ขนาดไฟล์:
      800.8 KB
      เปิดดู:
      304
  2. mankit

mankit Active Member

22 สิงหาคม 2007
    ๑.พระรูปเหมือนรุ่นพิเศษ หลวงลุงที่วัดสะแกบอกว่าหลวงปู่ดู่อธิษฐานจิตให้แล้ว
    แต่ยังไม่ทันออกให้บูชาหลวงปู่ดู่ละสังขารก่อนครับ ถือว่าทันครับ
    ๒.พระพิมพ์หยดน้ำออกหลังจากหลวงปู่ละสังขาร น่าจะเป็นหลวงพ่อเกษมอธิษฐานจิตให้ครับแต่หลวงปู่ดู่เสกชนวนมวลสารไว้
    ให้ก่อนละสังขารครับ

3. เล็ก_หัวเหน่ง

เล็ก_หัวเหน่ง สมาชิกใหม่

16 พฤษภาคม 2008
    โมทานาสาธุครับ เข้ามาถามผิดห้องปรือป่าวครับ มีห้องย่อยให้ถามแล้วนี้ครับ ท่านผู้ดูแล

4. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    โมทนาในความรู้ครับ

5. ahingsaka

ahingsaka เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหล่อลอยองค์หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ปี 2532 เป็นรูปหล่อลอยองค์รุ่นสุดท้ายของหลวงปู่ดู่ จัดสร้างเป็นเนื้อโลหะ 2 ชนิด คือ เนื้อเงินและทองแดง(โลหะผสม) เนื่องจากเป็นรุ่นสุดท้าย ก่อนที่หลวงปู่ดู่ท่านจะมรณะภาพ ซึ่งมีส่วนหนึ่งที่หลวงปู่ดู่ท่านได้อธิฐานจิตไว้และอีกส่วนหนึ่งทางวัดสะแกได้นำไปให้หลวงปู่บุดดา ถาวโร อธิฐานจิตให้ ซึ่งจำแนกได้ดังนี้ครับ พระที่ทันหลวงปู่ดู่อธิฐานจิตไว้ให้เป็นรูปหล่อ"เนื้อเงิน"จำนวน 800 องค์ ได้ทำการตอกโค้ดไว้ที่"ใต้ฐาน"ขององค์พระ(ลักษณะของโค้ดเป็นรูปยันต์นะ มีทั้งแบบโค้ดนะจมและโค้ดแบบนะนูนและรูปหล่อทองแดง(โลหะผสม) จำนวน 5,000 องค์ ซึ่งตอกโค้ด(รูปยันต์นะ)ไว้ที่ชายสังฆาฏิด้านหลังครับ ส่วนรูปหล่อที่หลวงปู่บุดดา ถาวโร ได้อธิฐานจิตไว้มีเฉพาะ"เนื้อเงิน" จำนวน 2,000 องค์ จะตอกโค้ดไว้ที่ชายสังฆาฏิด้านหลังองค์พระ(รูปยันต์นะ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤษภาคม 2008
  6. joni_buddhist

203
    ผมเห็นที่ใต้ฐานมีโค้ดยันต์นะครับ

7. ใหม่เมืองกรุง

ใหม่เมืองกรุง สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2008
    ศรัษธาหลวงปู่ดู่มากครับ แขวนพระของท่านและระลึกถึงท่านเป็นประจำ
    - รูปหล่อลอยองค์ รุ่นพิเศษ ปี 2532 รุ่นนี้สร้าง 2 เนื้อ คือ เนื้อโลหะผสมกับเนื้อเงินนะครับ เนื้อโลหะผสมจะทันหลวงปู่ดู่ปลุกเสกแน่นอน (ผมก็ใช้แบบมีจารที่ก้นอยู่ด้วยครับ) ส่วนเนื้อเงินนี่ไม่ทันหลวงปู่ดู่ปลุกเสกครับ บ้างก็ว่าหลวงพ่อเกษมเสกให้ บ้างก็ว่าหลวงปู่บุดดาเสกให้ หนังสือหลายเล่มข้อมูลไม่ตรงกันสักกะเล่ม -__-" พิมพ์ทรงเหมือนกันครับ แตกต่างที่โค้ด เนื้อโลหะผสมตอกโค้ดนะจมที่สังฆาฏิด้านหลัง ส่วนเนื้อเงินตอกโค้ดนะในสี่เหลี่ยมอยู่ใต้ฐานครับ
    - ส่วนรูปหล่อหยดน้ำองค์ที่สองที่ถ่ายรูปมานี่ ไม่น่าทันหลวงปู่นะครับ น่าจะสร้างหลังจากหลวงปู่มรณภาพไปแล้ว(ถ่ายรูปมาเล็กไปหน่อยครับ ดูยากจริง) รูปหล่อที่เป็นรูปทรงหยดน้ำของหลวงปู่ดู่เท่าที่เคยพบมาก็มีแค่สองรุ่นนะครับ หยดน้ำรุ่นแรก หลังจะเป็นทรงสามเหลี่ยมนูน เรียกกันว่าหลังปิรามิด ส่วนหยดน้ำรุ่นสองสร้างปี 2532 มีขนาดเล็กประมาณเล็บนิ้วก้อย(องค์นิดเดียวเอง) สร้างสองเนื้อ คือ โลหะผสมกับเงิน
    เอวัง... ก็มีเท่านี้ล่ะคุณเอ๋ย ^_^

8. lekpluto

lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ใต้ฐานที่คุณเห็นนั้น เป็นรอยจารของหลวงปู่ครับ มีทุกองค์ ทีนี้จะเป็นลูกศิษย์จาร หรือ หลวงปู่จารเอง อันนี้ผมไม่ทราบข้อมูล ส่วนโค๊ดนั้น อยู่ตรงปลายสังฆาฏิ ด้านหลังของหลวงปู่ ไม่ใช่ใต้ฐานครับ

ผมพิจารณาของคุณจากข้อมูลเท่าที่เห็น และทราบจากคุณแล้ว แท้แน่นอน เพราะผมก็มีหนึ่งองค์ ได้มาจากวัดโดยตรงครับ วรรณะจะออกเหลือง และมีคราบสีแดง ๆ ถ้าเป็นโลหะออกดำ หรือ รมดำ ก็เก๊สนิท ศิษย์ไม่แขวน ครับ

เพื่อยืนยันว่าผมก็มี เลยถ่ายภาพมาให้ชมกัน ตอนกลางคืน ผมปรับแสงไม่ได้ เอาไว้ ถ้ามีช่วงจังหวะตอนกลางวัน จะลองถ่ายใหม่

9. lekpluto

ถ่ายภาพมาให้ดูใหม่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2008
  10. lekpluto

ผมเองไม่ใช่จะรู้ไปทั้งหมด เชื่อว่า คงมีหลายท่านที่รู้เรื่องพระของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และวัดสะแก ดีกว่าผม อยากถามว่า

๑. สมเด็จองค์ปฐม หลังรูปเหมือนหลวงพ่อ ทำแบบพระหางหมาก ทันท่านปลุกเสกไหมครับ และปลุกเสกปีใด ?

๒. พระเหนือพรหม พิมพ์เล็ก ของหลวงปู่ดู่ แท้หรือไม่ ? ผมได้มานานครับ ก่อนที่หลวงปู่จะละสังขารเสียอีก ถ้าเก๊ ก็ต้องเก๊เก่าแน่ ๆ

๓. พระพรหม หลวงปู่สี วัดสะแก แท้หรือไม่ ? ได้มาพร้อมกันกับพระเหนือพรหมหลวงปู่ดู่ ครับ
    <!-- / message --><!-- attachments -->